[TNGT] Vẫn tiếp tục có tai nạn do đâm vào xe dừng đỗ dọc đường

dracula_bg

Xe điện
Lỗi chính vẫn là thằng lái thôi. Ví thử cái xe kia vừa hỏng, dừng ở đó chưa kịp cảnh báo, hay tảng đá, vật gì rơi ở đó thì thằng 16 chỗ vẫn phi vào thôi.
nếu có video thì sẽ dễ biết hơn, vì nếu vừa gặp sự cố thì ông có bật đèn cảnh báo không. có đá tảng thì ông nào lôi ra đấy? sự việc tông vào đá trên cao tốc có rồi cụ ạ, và nó là tai nạn hi hữu, vì ban đêm mà đá nằm sát đất thì không ai nhìn được cả.

formen

Xe lăn
sự việc tông vào đá trên cao tốc có rồi cụ ạ, và nó là tai nạn hi hữu, vì ban đêm mà đá nằm sát đất thì không ai nhìn được cả.
Nếu k nhìn đc thì lỗi thiếu q sát cụ ợ, nếu thấy vẫn tông thì lỗi k làm chủ tốc độ, k có lỗi k làm chủ tốc độ thì lỗi k dừng lại 1 cách an toàn... k thể k có lỗi cụ ợ. Tmh.

Đi Lang Thang

Xe buýt
Chớp đèn là hoàn hảo rồi bác.
Còn khoảng cách thì cần 100met, bác ạ.

Thế mới an toàn.
Tất nhiên, với khoảng cách 100met, có khi nó chỉ tồn tại được vài phút thôi bác.
Tôi có lần đi QL 6, thấy Gương lồi mất khá nhiều.
Vô bản chơi, vô tình thấy 1 cái nằm ngay góc nhà.
Tôi hỏi khổ chủ: Anh nhặt cái ni về làm gì?
Hắn gãi tai cười: Thấy hay hay thì bóc về thôi.
Thế đấy.
Đói ăn.
Treo cái gương lồi sáng sáng dòm nom béo tốt hẳn ;))
Cụ bác treo cái gương lóm xem, chả ma nào nó thèm lấy. Bản lấy đâu ra thàng nào béo :))

dracula_bg

Xe điện
Nếu k nhìn đc thì lỗi thiếu q sát cụ ợ, nếu thấy vẫn tông thì lỗi k làm chủ tốc độ, k có lỗi k làm chủ tốc độ thì lỗi k dừng lại 1 cách an toàn... k thể k có lỗi cụ ợ. Tmh.
cụ đọc lại comment của em ạ,
em nói lỗi lớn thuộc về ông tải đỗ ven đường chứ em không nói ông 16 không có lỗi. các cụ chạy đêm hoặc chạy tối, gặp 2 bánh mà không đèn đóm gì có bị giật mình không?
nó cũng không khác gì vụ cao tốc thái nguyên đâm mít xe lùi, tất nhiên ông không làm chủ tốc độ là cái lỗi truyền kiếp, nhưng lỗi lớn là thằng đi lùi.

Mzc

Xe điện
nếu có video thì sẽ dễ biết hơn, vì nếu vừa gặp sự cố thì ông có bật đèn cảnh báo không. có đá tảng thì ông nào lôi ra đấy? sự việc tông vào đá trên cao tốc có rồi cụ ạ, và nó là tai nạn hi hữu, vì ban đêm mà đá nằm sát đất thì không ai nhìn được cả.
Tôi đang ví dụ là thằng chạy sau luôn có lỗi là vì thế, còn thằng trước có hay k là chuyện khác.

formen

Xe lăn
cụ đọc lại comment của em ạ,
em nói lỗi lớn thuộc về ông tải đỗ ven đường chứ em không nói ông 16 không có lỗi. các cụ chạy đêm hoặc chạy tối, gặp 2 bánh mà không đèn đóm gì có bị giật mình không?
nó cũng không khác gì vụ cao tốc thái nguyên đâm mít xe lùi, tất nhiên ông không làm chủ tốc độ là cái lỗi truyền kiếp, nhưng lỗi lớn là thằng đi lùi.
Vâng, em khái quát chung, k cụ thể vụ này - bên csgt đã kết luận.

dracula_bg

Xe điện
Tôi đang ví dụ là thằng chạy sau luôn có lỗi là vì thế, còn thằng trước có hay k là chuyện khác.
luật qui định rõ rồi cụ, đỗ xe là phải có đặt cảnh báo đủ để xe khác phát hiện ra xe có sự cố. ông không tuân thủ luật cũng luôn có lỗi.

Mzc

Xe điện
luật qui định rõ rồi cụ, đỗ xe là phải có đặt cảnh báo đủ để xe khác phát hiện ra xe có sự cố. ông không tuân thủ luật cũng luôn có lỗi.
Cái đó thì dĩ nhiên rồi. Nhưng cụ đi quốc lộ kiểu miền núi chẳng hạn, đường vắng nên việc dừng đỗ là rất nhiều, nên lái xe phải chủ động mà nhìn k thì suốt ngày tai nạn. Tất nhiên bình thường thì cũng cố mà tìm chỗ đỗ ngoài lề cho lành.

dracula_bg

Xe điện
Cái đó thì dĩ nhiên rồi. Nhưng cụ đi quốc lộ kiểu miền núi chẳng hạn, đường vắng nên việc dừng đỗ là rất nhiều, nên lái xe phải chủ động mà nhìn k thì suốt ngày tai nạn. Tất nhiên bình thường thì cũng cố mà tìm chỗ đỗ ngoài lề cho lành.
còm của em nói rất rõ mà, nếu ban ngày thì đúng là lỗi lớn của ông 16, nhưng ban đêm thì ông tải đỗ thế thì tội rất lớn. ai lái xe cũng đều có lúc chủ quan cụ ạ, chứ không chủ quan thì thường đêm chạy max cũng chỉ 60, tất nhiên các ông xe khách thì chạy kinh rồi, nhưng với em thì trong trường hợp này ông Tải quá ẩu dẫn đến tai nạn.

FUN PLUS

Xe buýt
Lạ cái là bên GT và xxx chưa có biện pháp gì kiểu như trc đây điều kiện là trang bị bình xịt nhỉ chống cháy? Mọi khi hay đưa ra đk bắt buộc lắm. Giờ chỉ nhăm nhe biển số và tem dán thôi ah?

hieukon

Xe container
Đám xe 16 chỗ được dán nhãn Limosin thì kinh rồi. Em có đi đâu xa cũng chẳng dám leo lên bọn đấy. Nhìn bọn đấy tham gia gt phát khiếp
e đi Limosine từ HN lên Thái Nguyên cũng thế, vào cao tốc mà nó đóng như bay thật

hưvô

Xe lăn
Theo link VNExpress thì lái xe tải đặt cảnh báo từ rất rất xa rồi bác ạ, hẳn 16met.
Link: Tai nạn liên hoàn, 5 người chết - VnExpress
"Cục Cảnh sát giao thông cho biết nguyên nhân ban đầu là xe 16 chỗ đi đến đoạn đường dốc, trời tối, không có đèn đường đã đâm vào đuôi bên trái xe đầu kéo đang dừng đỗ. Xe đầu kéo dừng đỗ có đặt vật cảnh báo cách xe 16 m. "
Nãy e đọc "vật cảnh báo" chỉ là khúc cây có cắm cành lá !
Đêm khuya, đường tối, khúc cua - mà đặt cái gọi là "vật cảnh báo" như thế thì cũng đến chịu !
Sao ko bỏ mấy trăm k mua cái vật cảnh báo theo quy chuẩn cho nó tử tế ?!

hưvô

Xe lăn
Hôm trước em đi trên cao tốc 5B thấy có 1 bác cũng đặt biển cảnh báo tam giác, nhưng lại để sát đuôi xe, chả có tác dụng gì.
để xa khéo lại bị "cuỗm" mất :P

manhanoi

Xe tăng
Có nên quy định lại tiêu chuẩn kỹ thuật đường cao tốc không nhỉ ?

hưvô

Xe lăn
Các cụ rành luật cho em hỏi phải để cái cảnh báo sau xe bao nhiêu mét nhỉ?
Em tra thì thấy có viết là:
- Tốc độ vận hành trung bình của xe trong khoảng 10 km ở vùng đặt biển dưới 20 km/h thì khoảng cách từ nơi đặt biển đến chỗ định báo là dưới 50 m.
- Tốc độ vận hành trung bình của xe trong khoảng 10 km ở vùng đặt biển từ 20 km/h đến dưới 35 km/h thì khoảng cách từ nơi đặt biển đến chỗ định báo là từ 50 m đến dưới 100 m.
- Tốc độ vận hành trung bình của xe trong khoảng 10 km ở vùng đặt biển từ 35 km/h đến dưới 50 km/h thì khoảng cách từ nơi đặt biển đến chỗ định báo là từ 100 m đến dưới 150 m.
- Tốc độ vận hành trung bình của xe trong khoảng 10 km ở vùng đặt từ 50 km/h trở lên thì khoảng cách từ nơi đặt biển đến chỗ định báo là từ 150 m đến 250 m.

fanmu12345

Xe điện
Nếu kiểm soát tốc độ, và đảm bảo khoảng cách với xe hoặc chướng ngại vật thì vẫn xử lý được

Opel Astra

Xe điện
Nãy e đọc "vật cảnh báo" chỉ là khúc cây có cắm cành lá !
Đêm khuya, đường tối, khúc cua - mà đặt cái gọi là "vật cảnh báo" như thế thì cũng đến chịu !
Sao ko bỏ mấy trăm k mua cái vật cảnh báo theo quy chuẩn cho nó tử tế ?!
Vì sự xử phạt không quếc liệc, bác ạ, cả về Tần suất kiểm tra và Tiền phạt.

Tôi nghiệm thấy, dân ta và dân tây, rất sợ tiền phạt cao.
An toàn - cho chính cái mạng mình - thì dân ta cười khẩy; dân tây thì sợ còn hơn tiền phạt.

vừa đi vừa láii

Xe container
Em tra thì thấy có viết là:
- Tốc độ vận hành trung bình của xe trong khoảng 10 km ở vùng đặt biển dưới 20 km/h thì khoảng cách từ nơi đặt biển đến chỗ định báo là dưới 50 m.
- Tốc độ vận hành trung bình của xe trong khoảng 10 km ở vùng đặt biển từ 20 km/h đến dưới 35 km/h thì khoảng cách từ nơi đặt biển đến chỗ định báo là từ 50 m đến dưới 100 m.
- Tốc độ vận hành trung bình của xe trong khoảng 10 km ở vùng đặt biển từ 35 km/h đến dưới 50 km/h thì khoảng cách từ nơi đặt biển đến chỗ định báo là từ 100 m đến dưới 150 m.
- Tốc độ vận hành trung bình của xe trong khoảng 10 km ở vùng đặt từ 50 km/h trở lên thì khoảng cách từ nơi đặt biển đến chỗ định báo là từ 150 m đến 250 m.
Xa phết nhỉ. Có khi đi bộ ra đặt biển thì tai nạn đã xảy ra :((