[Funland] Vàng thế giới đang rớt thảm và liệu lịch sử đau thươngcó lặp lại

April_

Xe điện
Khủng hoảng đâu chả biết, các DN đang không tuyển được người để sản xuất kìa. Tuần trước tôi đi 1 vòng các KCN ở Long An, Đồng Nai, Bình Dương,.. băng rôn tuyển người treo khắp nơi như mở hội, lương công nhân tầm 10-12 triệu là bình thường, lên đến 15 triệu không phải là hiếm vậy mà nhân viên nhân sự nhiều hơn ứng viên.
Ở quê nhà em, chẳng cần đến nhà máy trong kcn, họ vẫn treo băng rôn tuyển công nhân cả năm. Nhân viên vp thất nghiệp cũng đâu có đi làm công nhân được, hoặc tiếp viên hàng ko cả năm nay ở nhà họ cũng đâu đi làm công nhân đc đâu.
Nên đánh giá tình hình kinh tế ra sao phải nhìn vào bức tranh tổng thể.

hdct13

Xe hơi
Hậu quả của quá trình ném tiền từ trực thăng cho dân. Hiện Mỹ đã có dấu hiệu lạm phát trở lại biểu hiện là lợi xuất trái phiếu tăng bất ngờ, kèm theo đó là sự phục hồi chậm chạp của nền kinh tế. (giảm phát)

tất cả các loại tài sản trú ẩn: đồng, bạc, vàng, sắt , bds, đều đang đứng ở đỉnh
- Vàng đã tách top đầu tiên và các tay to đã thoát xong hàng
- Vn ta em dự chú phỉnh vẫn bơm xiền qua đàu tư công: 2021 chúng ta sẽ chứng kiến cảnh vừa giảm phát vừa lạm phát như 2010 - 2011 nhưng do chúng ta ko có tiền trực thăng như ở Mỹ nên đời sống sẽ khó khăn hơn và lạm phát vẫn phi mã
kl: cụ nào có đất cố thoát hàng, quý 2-quý 3 em dự lãi xuất sẽ tăng trở lại
- chứng khoán có thể tăng nóng xong sẽ rơi về vùng 900-1000
bds năm 2021 vẫn đi lên đến hết quý 2 thì đứng im và đi ngang trong vài năm tới. bác nào dùng đòn bẩy tín dụng thì lại vỡ alo

=> có cái nghĩ giống em ko?
Em mong như cụ dự đoán để kiếm miếng cắm dùi.

cattrang130390

Xe tăng
em vào đánh dấu hóng ạ, giữa năm quay lại xem tình hình theo phe nào :D

88Fun

Xe buýt
Nam ngoái cháu mua T4 giá 44, mấy tháng sau bán 54 quá mừng. Năm nay có giảm cháu lại vào làm tí thoai...

Sinh_tố_bơ

Xe tăng
Khủng hoảng đâu chả biết, các DN đang không tuyển được người để sản xuất kìa. Tuần trước tôi đi 1 vòng các KCN ở Long An, Đồng Nai, Bình Dương,.. băng rôn tuyển người treo khắp nơi như mở hội, lương công nhân tầm 10-12 triệu là bình thường, lên đến 15 triệu không phải là hiếm vậy mà nhân viên nhân sự nhiều hơn ứng viên.
Lương 10 _12 củ là tăng ca sấp mặt ạ

Toietmoi

Xe điện
Lương 10 _12 củ là tăng ca sấp mặt ạ
Dĩ nhiên, còn hơn không có việc để làm. Điều đó chứng tỏ rằng ai đó nói sx đình trệ, kinh tế khủng hoảng là do nghe lời bọn bồi bút phòng lạnh, thực tế việc làm không hết.

Toietmoi

Xe điện
Ở quê nhà em, chẳng cần đến nhà máy trong kcn, họ vẫn treo băng rôn tuyển công nhân cả năm. Nhân viên vp thất nghiệp cũng đâu có đi làm công nhân được, hoặc tiếp viên hàng ko cả năm nay ở nhà họ cũng đâu đi làm công nhân đc đâu.
Nên đánh giá tình hình kinh tế ra sao phải nhìn vào bức tranh tổng thể.
Công nhân là người làm ra của cải vật chất cho xã hội, khi họ nhiều việc nghĩa là sx phát triển, đó là điều đáng mừng.
Covid làm nhiều ngành nghề khủng hoảng, nhiều người thất nghiệp nhưng nhiều ngành nghề vẫn đang ngày càng tốt lên và luôn có cơ hội cho những người thức thời chuyển đổi công việc phù hợp với xu thế mới.
Phía trên công nhân còn các phòng ban làm công việc gián tiếp như thủ kho, thủ quỹ, kế toán, kinh doanh, lái xe, phiên dịch, nhân sự,.. Quan trọng là ai đó có dám chuyển đổi, dám nắm bắt cơ hội hay không thôi.

DonaldTrump79

Xe buýt
Đang mong vàng quay về ngưỡng 37tr lình xĩnh mãi khoảng ấy 3 năm trc.
Giá quay về khoảng ấy dứt khoát e sẽ mua... 1 chỉ!
Không phải khiêm tốn thế đâu cụ, về tới giá đấy em bán hết đến cái lai quần cũng bán rồi all in one :D

xe rùa 2012

Xe container
Khủng hoảng kinh tế mình đang gặp là suy thoái kinh tế.
....

Khủng hoảng giai đoạn 2008-2012 và khủng hoảng lần này là khác nhau. Nên tác động cũng khác nhau, sự phục hồi cũng sẽ khác nhau.

em xin phản biện 1 chút
2 cuộc khủng hoảng có nhiều nét khác nhau
nhưng cách các CP chống đỡ với kkhoang giống nhau: - đó là bơm tiền, bơm rất nhiều tiền, nới lỏng định lượng, lx = 0 ...

em nhận định bds ở vn vẫn cứ lên
mợ thấy ntn?

Em mong như cụ dự đoán để kiếm miếng cắm dùi.
bác có biêt câu chuyện 30 năm bán nhà GTK sau mua đc tô phở ko ak ?

DonaldTrump79

Xe buýt
Nhà cháu còn 2 hầm, nhưng ko quan tâm tăng hay giảm. Cháu hiến chứ ko bán.
Cụ nói làm em chột dạ, nhà em xây từ 2006 đến giờ mà hầm vàng vẫn chưa thấy vấn đề gì, cũng đợi mãi cái sáng kiến hay hay đợt trước của bác nào đấy xem triển khai ntn để em hiến mà mãi không thấy :D

Chỉnh sửa cuối:

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

April_

Xe điện
em xin phản biện 1 chút
nhưng cách các CP chống đỡ với kkhoang giống nhau: - đó là bơm tiền, bơm rất nhiều tiền, nới lỏng định lượng, lx = 0 ...

mợ thấy ntn?
:D ko phải là CP luôn bơm tiền chống đỡ khủng hoảng đâu cụ.
Em giải thích đơn giản về 2 loại khủng hoảng kinh tế:
- 1 nền kinh tế quá nóng, giá cả các mặt hàng tăng chóng mặt dẫn đến lạm phát. Lượng tiền trong lưu thông lớn, NHTW sẽ tăng lãi suất để thu lượng tiền dư này về.
- 1 nền kinh tế suy thoái, người dân bị giảm thu nhập, ko chi tiền mua sắm, đầu tư sx. Thì NHTW hạ lãi suất để ng dân chi tiêu nhiều hơn, đầu tư sản xuất.
Đây gọi là chính sách tiền tệ. Còn có chính sách tài khóa (thông qua thuế và chi tiêu công). Nhưng ở đây em chỉ tạm nói đến việc vì sao nhìn vào sự thay đổi đáng kể của lãi suất là có thể thấy đc nền kinh tế đang ở tình trạng nào.
Các hoạt động bơm tiền của chính phủ, nới lỏng định lượng, lãi suất = 0 là các biện pháp ứng phó với suy thoái kinh tế. Nhưng kinh tế mình chưa đến mức đấy đâu cụ.
Cũng ko phải do CP bơm tiền mà BDS cứ lên giá :D, BDS của mình là bị làm giá mới đúng. Theo em thì BDS giờ vẫn là kênh đầu tư tốt.

Chỉnh sửa cuối:

hdct13

Xe hơi
em xin phản biện 1 chút

mợ thấy ntn?

bác có biêt câu chuyện 30 năm bán nhà GTK sau mua đc tô phở ko ak ?
Em chưa biết câu chuyện này, cụ khai sáng giúp. Cám ơn cụ nhiều !

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Vàng giảm liệu thịt lợn có giảm ko cụ. E chỉ mong thịt giảm để cơm có thịt thôi cụ 😄
Thịt lợn băm sáng nay vẫn neo ở mức 4k/ounce nhé cụ. Chưa thấy giảm.

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Giá cao hơn giá thế giới 7,2 triệu/cây. Nể mấy ông mua vàng ngày thần tài thật
Sao đâu mà nể cụ! Người ta mua 1-2 chỉ lấy vía lấy may, cụ ra xem có ông nào mua hàng cây vàng ngày vía thần tài không?
Ăn 3-5 triệu k tiếc, thì vài trăm ngàn kênh ngày vía k là gì đâu cụ!
Toàn tát nước theo mưa

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]

Gói cứu trợ Covid-19 trị giá 1.900 tỷ USD được Hạ viện Mỹ thông qua với 219 phiếu thuận và 212 phiếu chống trong cuộc bỏ phiếu đêm 26/2. Điều khoản nâng lương tối thiểu lên 15 USD/giờ cũng được Hạ viện phê duyệt, nhưng sẽ bị xóa khỏi dự thảo chuyển lên Thượng viện Mỹ sau khi cơ quan này bác đề xuất của Tổng thống Joe Biden.
Cuộc bỏ phiếu tại Thượng viện có khả năng rơi vào bế tắc do đảng Cộng hòa và Dân chủ đều kiểm soát 50 ghế, buộc Phó Tổng thống Mỹ Kamala Harris bỏ phiếu để thông qua kế hoạch ngân sách mà không cần ủng hộ từ phía Cộng hòa.
Kết quả gói 1900 tỷ $ sẽ làm mất động lực cho vàng, gói này tung ra đúng lúc khống chế được covid và có vacxin thì càng có động lực phục hồi kinh tế và vàng sẽ không là lựa chọn số 1, ck cũng vậy. Dòng tiền sẽ chảy về sản xuất nơi mà bất kỳ lãnh đạo Nhà Nước nào đều hướng tới chứ ko phải các tài sản trú ẩn khác.
Đây là MẼo cụ ạ! Còn ở xứ ta thì sao?

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Vàng giảm thì giới đầu cơ vào Vàng sẽ bán, Em nghĩ cụ nào có nhiều vàng nên bán.
Tiền mất giá lãi suất tiết kiệm thấp mọi người tranh nhau đổ vào chứng khoán vả bất động sản. Bệnh dịch ảnh hưởng đến sản xuất nên có nhiều tiền đổ vào cũng chưa làm sản xuất phát triển được. Ngân hàng cho vay mua bất động sản và đầu tư chứng khoán đến khi đủ lớn thì tăng lãi suất. Bọn lãi chứng khoán vả đầu tư bất động sản dùng đòn bẩy kiếm được bao nhiêu bị ngân hàng hút hết. Tóm lại là chỉ có một con đường ngon nhất là mua cổ phiếu của Ngân hàng.
Cứ ngân hàng nhà nước mà giã cụ nhỉ