[Funland] Vào hạ- Tuổi thơ khi chưa có công nghệ!

pain

Xe ba gác
Ở đây có Cụ - Mợ nào ở Hà nội mỗi dịp hè tham gia sinh hoạt hè
Con gái vào hội tập thể dục nhịp điệu, thi nữ công giữa các Phường - Quận
Đi cắm trại tập thể ở Công viên Lê Nin không ?

Ôi em nhớ cái cảm giác cắm trại, thi kéo co, bóng đá, thi cắm hoa, thể dục nhịp điệu thế chứ.

Và được ăn bánh mì Pa tê.
Bánh mì ngon không thể tưởng tượng được.
Sinh hoạt hè thì lứa7x ai cũng tham gia. Sáng í ới nhau dậy tập thể dục rồi điểm danh, tối thì sinh hoạt kịch, ca hát....

Em có thằng bạn, chị nó là chị phụ trách nên toàn ra muộn hoặc lười mà vẫn có điểm danh.

Cấp 1, em tham gia đội Nghi thức của Cung Thiếu nhi. Hehe, những buổi tập dượt rồi buổi đi đó các Nguyên thủ sang thăm VN đều có vé bồi dưỡng phở, siro ở nhà hành Sophia - Hàng Bài hoặc Bodega - Tràng Tiền. Mấy bà mậu dịch viên ở đó thăn khối phiếu của bọn em thông qua đổi chác :D

Vụ tham gia diễu binh 1985 cũng cực vui và nhiều kỷ niệm. Riêng vụ này có thể lập riêng topic được vì có quá nhiều ký ức:D

Chỉnh sửa cuối:

maitrang1972

Xe điện
Các trò thời xưa các cụ kể hết cả rồi, em thấy đều có phần mình trong đó :D , nhưng có kỉ niệm thời No công nghệ em nhớ nhất là : đến bữa chén thật lực ( mặc dù chả có gì để gắp) , rất ít ốm đau, rất hiếm bạn đồng niên đeo kính cận :P . BÂy giờ dỗ bọn trẻ ăn đến mệt, đã thế lại hay sụt sịt. Mỗi lần chuyển công tác, các cụ chỉ cần dẫn mình đến trường là được nhận vào lớp học ngay - luôn, chả thấy phàn nàn về chạy hộ khẩu với đóng học phí.

binhsu7273

Xe cút kít
Ngày xưa còn trò "Nhẩy vô" vồ bãi mứt và "Nhẩy ngựa".
Trai Gái cùng chơi, nhẩy lên lưng lên cổ nhau mà éo thấy "Cảm xúc" ló động đậy cái dì. Thời đó công nhận Trẻ con vô tư thật, mà trò đó nguy hiểm kinh. ;))

Thỏ móm

Xe điện
Chiều tối, nhâm nhi cốc bia với vài ông anh già và mấy ông bạn trẻ, chợt nghe tiếng sấm ùng oàng! Ah, Cốc vũ- mưa rào! Hè sắp tới!

Bâng khuâng lãng đãng, mấy anh em chợt bị nhấn chìm bởi những ký ức tuổi ấu thơ- thuở chưa có smart phone, thuở ăn cơm tối xong không hẹn nhưng đều biết tìm thấy nhau ở đâu!

Và rồi vô tình lướt net, thấy bài viết hạp tâm trạng quá đi.
https://www.tienphong.vn/gioi-tre/nho-mot-thoi-an-com-toi-xong-chang-can-hen-ho-gi-van-biet-cho-nhau-1404610.tpo.

Xin phép các cụ/ mợ lôi về đây để những ai, nếu thấy mình trong những ký ức này thì cũng chia sẻ, góp những mẩu kỷ niệm dù vụn vặt nhất của mình để chúng ta làm chuyến tàu đi về tuổi thơ!

Lên đường nào!:D

1-Hồi mới biết đi xe xí xớn đạp xe lên cầu rồi thả từ dốc cầu xuống vì cái cảm giác đó rất phȇ. Nhưng khi buông chân rồi mới chợt nhận ra xe không có phanh , kết quả là lao đầu xuống mương cả người và xe…

2. Trốn ngủ trưa và rủ hội trẻ con trong xóm đi… chọc tổ ong. Đợi ong bay ra thì cả lũ co chân chạy. Cái thằng còi nhất, chân ngắn nhất chạy không kịp thì bị ong đốt sưng vù mặt mũi, và thằng đó là mình.
....
Chơi khôn vãi :))

Thỏ móm

Xe điện
Cởi chuồng tắm mưa :))
Đá bóng giời mưa ngoài đường giữa ngã 4 nữa chứ.
Bóng nhựa vằn, gôn cống.
Đá gôn cống là phải đá khéo không thì bóng lên vỉa hè (ra ngoài sân)

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Sinh hoạt hè thì lứa7x ai cũng tham gia. Sáng í ới nhau dậy tập thể dục rồi điểm danh, tối thì sinh hoạt kịch, ca hát....
Em có thằng bạn, chị nó là chị phụ trách nên toàn ra muộn hoặc lười mà vẫn có điểm danh.

Cấp 1, em tham gia đội Nghi thức của Cung Thiếu nhi. Hehe, những buổi tập dượt rồi buổi đi đó các Nguyên thủ sang thăm VN đều có vé bồi dưỡng phở, siro ở nhà hành Sophia - Hàng Bài hoặc Bodega - Tràng Tiền. Mấy bà mậu dịch viên ở đó thăn khối phiếu của bọn em thông qua đổi chác :D

Vụ tham gia diễu binh 1985 cũng cực vui và nhiều kỷ niệm. Riêng vụ này có thể lập riêng topic được vì có quá nhiều ký ức:D
Thế là cậu bé Pain học ngoại khóa của Đội Nghi thức - Cung thiếu nhi.
Khi trưởng thành chàng trai Pain năm ấy cũng đã học và làm công việc mình yêu thích từ hồi bé thơ đúng không ?

Cụ may mắn hơn em nhiều.

Em có Bố Mẹ tuyệt vời luôn yêu thương bao bọc con mình.

Nhưng Bố em lại là lãnh đạo của một Trường ĐH mà em có năng khiếu không liên quan gì đến chuyên ngành ở đó :D

Hồi bé kỷ niệm của em là em luôn giống cô bé lọ lem tay chân mặt toàn dính màu vẽ.

Các bạn em tiếc cho em không được gia đình ủng hộ theo đuổi năng khiếu cá nhân

Các bạn nể em vì em quá Ngoan và có Hiếu.

Thỏ móm

Xe điện
Bác Thỏ có môn gì hồi xưa hay nào:D
Em phát minh ra trò ném ống bơ.
Luật chơi thì cũng như bt nhưng trong cái ống bơ lại đổ đầy nước cống.
Đứa phải LÀM thì không được đứng cách lon quá 3 bước.
Ném cái dép thật mạnh trúng cái ống bơ. Nước cống bắn tung toé
Hay ra phết :D

pain

Xe ba gác
Em phát minh ra trò ném ống bơ.
Luật chơi thì cũng như bt nhưng trong cái ống bơ lại đổ đầy nước cống.

Đứa phải LÀM thì không được đứng cách lon quá 3 bước.
Ném cái dép thật mạnh trúng cái ống bơ. Nước cống bắn tung toé
Hay ra phết :D
Móa ơi! Tai quái và tác ta từ bé=))

Thỏ móm

Xe điện
Khi trưởng thành chàng trai Pain năm ấy cũng đã học và làm công việc mình yêu thích từ hồi
bé thơ đúng không ?

Cụ may mắn hơn em nhiều.

Nhưng Bố em lại là lãnh đạo của một Trường ĐH mà em có năng khiếu không liên quan gì đến chuyên ngành ở đó :D

Hồi bé kỷ niệm của em là em luôn giống cô bé lọ lem tay chân mặt toàn dính màu vẽ.

Mun làm PR tài tài là :P :P :P

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Mun làm PR tài tài là :P :P :P
Điều này thành viên lâu năm biết thừa Cụ Thỏ Móm ạ.

Không có bột không gột nên hồ.

Moon không học vẽ từ thủa bé và thi vẽ quốc tế lấy đâu ra một Moon thích thiết kế thời trang, yêu kiến trúc và nội thất :D.

Moon làm sao yêu cái đẹp, người đẹp , zai đẹp bất thường như thế :D

XL Điện

Xe tăng
Ái chà, cụ có điều kiện nhể, tụi iem toàn lấy tuýp kem đánh răng ý và nhựa đường nữa. Khi bắt bọ xít thì ấn lưng nó xuống để nó phọt hết nước xuýt của nó đi, ko có mà vừa hôi vừa xót nhá :))
Kể ra mà bây giờ thằng F1 mà nghịch thế chắc nát đuýt với bố mày, cụ nhể :))
Bọn em lấy nhựa đường ở quả pin cụ à!

XL Điện

Xe tăng
Bọn em thì ngấu nghiến đập pin để lấy cái lõi mang đi vẽ bậy hoặc bôi râu:D
Em xin 1 vé quay về với tuổi thơ, tuổi đó hầu như không bao giờ biết mệt. Buổi trưa toàn trốn ngủ đi tắm ao, chiều thả trâu bò lại tắm tiếp, vặt cỏ gà để chơi chọi, súng phốc, súng bẹ chuối, làm đồng hồ, chong chóng bằng lá dứa gai. Rồi chơi đánh trận giả, đào hầm... thấm thoắt đã hơn 20 năm rồi, giờ nghĩ lại vẫn như ngày hôm qua cụ à.

Không sợ vợ

Xe tăng
Khi trưởng thành chàng trai Pain năm ấy cũng đã học và làm công việc mình yêu thích từ hồi bé thơ đúng không ?

Cụ may mắn hơn em nhiều.

Theo cái giấy khen này thì mợ chắc 8x, thế mà khi bé đã đi xếp hàng dc rồi cơ à? Đến 86-87 là hết bao cấp rồi nên cũng chả có thứ gì phải xếp hàng mua cả.

SIGNUS

Xe container
Người OF
Ngày xưa ấy đói... Thỉnh thoảng em được phụ huynh cho sang bên Bồ Đề, Thạch Bàn đứng ngắm ruộng lúa mênh mông vàng rực. Giữa ruộng lúa trĩu bông ngả đều ấy thỉnh thoảng phất phơ đám cỏ lau cao hẳn lên. Hồi đó em còn hỏi: cây lúa gì lạ thế? Lớn lên chút nữa thì em được học và hiểu rằng: bông lúa nặng là bông lúa cúi đầu, phất phơ trên cao chỉ là cỏ lau, nhẹ bấc rồi tan vào trong gió.. Lớn nữa nghiệm càng thấy đúng và giờ già rồi càng thấy đúng..

Từ thập kỷ 70 trẻ quê đã biết ra đê rình trai gái ôm nhau rồi, bồi hồi còn hơn cả tay vô trời đất-tay luồn xịp rồi sao lại bảo là không có trò gì chơi mới buồn tẻ.

Tuổi thơ mà chưa ra đê rình trai gái ôm nhau thì nhất định là con dòng cháu giống. :P
Cháu trên núi chả có đê, cũng chả có đồi chè luôn, thế nên ko có tuổi thơ dữ dội như cụ :))

PotusTan

Xe buýt
Cụ này chắc loanh quanh Vũ Thư, Thẫm?
Bọn em làm sung cao su, chạc gỗ ổi và nhãn được ưa thích. Cứ nhìn thấy cây ổi nào là nghía xem có chữ Y cân không, hở ra là rình chặt trộm.

Moonlotus1

[Tịch thu bằng lái]
Theo cái giấy khen này thì mợ chắc 8x, thế mà khi bé đã đi xếp hàng dc rồi cơ à? Đến 86-87 là hết bao cấp rồi nên cũng chả có thứ gì phải xếp hàng mua cả.
Em thuộc thế hệ 7X đời chót Cụ ạ