Vay Bank mua xe có phải mua bảo hiểm do Bank chỉ định không ạ?

Na Na

Xe tải
E bán xe thôi ạ, còn bảo hiểm chỉ tư vấn khách thôi, còn mua qua bank thì E cũng để khách hàng và banks lv với nhau.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Tình hình là E thỉnh thoảng ký HĐ bán xe qua Bank, nhiều lúc khách hàng mua xe muốn mua BH của người quen, nhưng 1 số Bank không đồng ý vì họ cho rằng bên họ không liên kết với bên bảo hiểm đó. Nhiều lúc đứng giữa mà không giúp gì được, may có thớt chuyên vè BH nên E vào đây nhờ các Bác tư vấn giúp E cũng như các Bác mua xe vay ngân hàng. E cảm ơn
Bank họ chỉ cần bảo hiểm của các bên có liên kết, còn mua của Đại lý nào cũng được, miễn là cty bảo hiểm thuộc hệ thống liên kết của họ.

Na Na

Xe tải
Bank họ chỉ cần bảo hiểm của các bên có liên kết, còn mua của Đại lý nào cũng được, miễn là cty bảo hiểm thuộc hệ thống liên kết của họ.
Có nghĩa là khách hàng được chọn có giới hạn?

Pvsc

Xe ba gác
Hóng, e đang để ý món này

hiephusky

Xe tải
Thực chất chủ thớt có ý gì nhỉ? em hiểu không lầm thì chủ thớt là sale bán xe và muốn bán bảo hiểm luôn :) Riêng việc này thì em không đồng ý với mấy cụ sale xe, các cụ bán xe chứ ko phải bán bảo hiểm nên để khách tự làm việc hoặc bên NH họ làm, vì sau này họ mới là người chịu trách nhiệm giải quyết chứ mấy ae sale ngọn lịm xong là hết, như thế ko xứng đáng để nhận "thù lao bảo hiểm" (nếu có).
Khách hàng mua BH qua ngân hàng cũng dc tự đàm phán về giá, về chính sách với bảo hiểm chứ không phải ép mua giá nào cũng được, mặt khác sau này khi phát sinh tổn thất thì khách ko gọi dc BH có thể ý kiến với bên NH để họ điều chỉnh lại cách làm việc của bên BH vì thông thường bên NH có tiếng nói hơn, BH cũng ngại vì nếu ko đáp ứng tốt sẽ thiệt hại khá lớn.
Còn trường hợp NH có cty bảo hiểm riêng thì việc mua ở đó là tất yếu, có hay chăng vay vốn ở BIDV lại mua bảo hiểm của Agri thì nhìn vào hồ sơ có thôi cũng chả chấp nhận được. Với cá nhân em trước mua xe khi sale nói giới thiệu BH ở ngay bàn thì em nói luôn là để các bạn NH làm, các em chuyên tâm bán xe đi hoặc bán cho những người ko vay NH chứ bán xe xong bán cả BH, rồi giới thiệu luôn chỗ trải sàn, lắp thêm đồ ... nữa thì tham quá :)
Ps: Nếu chủ thớt ko phải sale xe thì xin bỏ quá cho, còn nếu đúng thì em nghĩ nên suy nghĩ lại theo cách tích cực hơn.

minhthang168

Xe tải
Thực chất chủ thớt có ý gì nhỉ? em hiểu không lầm thì chủ thớt là sale bán xe và muốn bán bảo hiểm luôn :) Riêng việc này thì em không đồng ý với mấy cụ sale xe, các cụ bán xe chứ ko phải bán bảo hiểm nên để khách tự làm việc hoặc bên NH họ làm, vì sau này họ mới là người chịu trách nhiệm giải quyết chứ mấy ae sale ngọn lịm xong là hết, như thế ko xứng đáng để nhận "thù lao bảo hiểm" (nếu có).
Khách hàng mua BH qua ngân hàng cũng dc tự đàm phán về giá, về chính sách với bảo hiểm chứ không phải ép mua giá nào cũng được, mặt khác sau này khi phát sinh tổn thất thì khách ko gọi dc BH có thể ý kiến với bên NH để họ điều chỉnh lại cách làm việc của bên BH vì thông thường bên NH có tiếng nói hơn, BH cũng ngại vì nếu ko đáp ứng tốt sẽ thiệt hại khá lớn.
Còn trường hợp NH có cty bảo hiểm riêng thì việc mua ở đó là tất yếu, có hay chăng vay vốn ở BIDV lại mua bảo hiểm của Agri thì nhìn vào hồ sơ có thôi cũng chả chấp nhận được. Với cá nhân em trước mua xe khi sale nói giới thiệu BH ở ngay bàn thì em nói luôn là để các bạn NH làm, các em chuyên tâm bán xe đi hoặc bán cho những người ko vay NH chứ bán xe xong bán cả BH, rồi giới thiệu luôn chỗ trải sàn, lắp thêm đồ ... nữa thì tham quá :)
Ps: Nếu chủ thớt ko phải sale xe thì xin bỏ quá cho, còn nếu đúng thì em nghĩ nên suy nghĩ lại theo cách tích cực hơn.
khách hàng là thượng đế cụ à :))

phuquan

Xe tải
Tình hình là E thỉnh thoảng ký HĐ bán xe qua Bank, nhiều lúc khách hàng mua xe muốn mua BH của người quen, nhưng 1 số Bank không đồng ý vì họ cho rằng bên họ không liên kết với bên bảo hiểm đó. Nhiều lúc đứng giữa mà không giúp gì được, may có thớt chuyên vè BH nên E vào đây nhờ các Bác tư vấn giúp E cũng như các Bác mua xe vay ngân hàng. E cảm ơn
Cái này là Ngân hàng cho vay ép khách hàng mua bảo hiểm của đối tác chiến lược thôi. Ép quá người ta cũng chả vay của bank đó nữa, vay mua xe thì thiếu gì chỗ vay.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Có nghĩa là khách hàng được chọn có giới hạn?
Vâng, giả thiết bank liên kết với cty bảo hiểm A, khách hang có thể mua bảo hiểm của A tại bank hoặc bất kỳ đại lý bảo hiểm khác của A.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Nhiều Bank và bảo hiểm họ liên kết với nhau nên phải mua là đúng rồi vì khi liên kết bảo hiểm sẽ gửi tiền gửi cho bank ( cấp vốn) để Bank thực hiện việc cho vay tiêu dùng. Do đó cả 2 bên cùng hưởng lợi nên bị ép mua bảo hiểm nhất là năm đầu tiên là đương nhiên cụ ạ
Cái này thì ngân hàng không ép cụ nhé. Ví dụ Techcombank liên kết với 5-6 nhà bảo hiểm, nên khách hàng có hàng nghìn lựa chọn đại lý bảo hiểm mà họ tin tưởng.

Trục

Xe ba gác
Người OF
Cụ nói rõ hơn cho em về cái này đựoc không ạ, em hơi tối dạ:
- Khi nhận tiền từ Bảo hiểm, tất nhiên bank sẽ được nhận. Nhưng khi có vấn đề gì cần chi trả trước thì mình là người bỏ tiền hay bank là người bỏ tiền?
- Thủ tục bảo hiểm khi có vấn đề xảy ra thì mình trực tiếp làm việc với bên BH? hay là thông báo với bank trước rồi Bank trực tiếp làm việc với BH ạ?

Cảm ơn các cụ!
Tất cả các trường hợp được hưởng bảo hiểm đều làm tại gara liên kết với bảo hiểm, nên chủ xe hoàn toàn không liên quan đến chi trả cụ nhé. Lúc này, gara b hiểm, ngân hàng họ cùng gật.

Na Na

Xe tải
E là TVBH là đúng, còn muốn bán bảo hiểm thì không, luôn luôn để khách hàng tự chọn mua bảo hiểm, và khi mua xe qua bank E cũng để kh và bank làm viẹc với nhau...E lên đây để hỏi có lợi cho cả người mua xe lẫn Bank...

binhke

Xe buýt
cơ bản là ngân hàng bán đc bảo hiểm cũng sẽ được tiền chiết khấu mà, do đó các anh ấy phải chỉ định bảo hiểm chứ

hiephusky

Xe tải
E là TVBH là đúng, còn muốn bán bảo hiểm thì không, luôn luôn để khách hàng tự chọn mua bảo hiểm, và khi mua xe qua bank E cũng để kh và bank làm viẹc với nhau...E lên đây để hỏi có lợi cho cả người mua xe lẫn Bank...
Mình cũng nghĩ như vậy là chuyên nghiệp nhất, vote cho tinh thần vì khách hàng của cụ

manhhung

Xe đạp
cơ bản là ngân hàng bán đc bảo hiểm cũng sẽ được tiền chiết khấu mà, do đó các anh ấy phải chỉ định bảo hiểm chứ
Cái này bây h ai cũng biết rồi cụ, giờ cái này là của khách chứ không phải của mình nữa đâu , cạnh tranh đến từng hạt gạo mà cụ ;) mình bây h là thương lượng chỗ quen bán gói bảo hiểm ít % cho xe xịn may ra khách quý thì thưởng cho ít chiết khấu thôi $-)

coxovo

Xe buýt
Em đọc thớt mấy lần nhưng giờ mới dám com mừn.
Khi KH mua xe trả góp, KH mua bảo hiểm của hãng nào cũng được miễn :quyền thụ hưởng ngân hàng là đầu tiên và duy nhất. Nhưng em vẫn khuyên KH nên mua BH do Ngân hàng chỉ định vì khi có vấn đề j xảy ra chúng em bên Ngân hàng có thể bảo về quyền lợi cho KH bằng cách tác động thêm với bên BH để giải quyết.
Rất mong được hợp tác vs mợ, em lưu số mợ rồi. Hẹn mợ sang tuần cafe nhé !

Trục

Xe ba gác
Người OF
Em đọc thớt mấy lần nhưng giờ mới dám com mừn.
Khi KH mua xe trả góp, KH mua bảo hiểm của hãng nào cũng được miễn :quyền thụ hưởng ngân hàng là đầu tiên và duy nhất. Nhưng em vẫn khuyên KH nên mua BH do Ngân hàng chỉ định vì khi có vấn đề j xảy ra chúng em bên Ngân hàng có thể bảo về quyền lợi cho KH bằng cách tác động thêm với bên BH để giải quyết.
Rất mong được hợp tác vs mợ, em lưu số mợ rồi. Hẹn mợ sang tuần cafe nhé !
Mảng này khó nhằn lắm em ạ. :)