[Funland] Có nên mua chung cư thời điểm này không ?

peace_park

Xe buýt
Em thấy tc như vậy là mua đc, chỉ có cái giá nhà tại thời điểm này thì cần suy nghĩ. Em dự từ giờ đến cuối năm giá nhà nó đi ngang, ít nhất cho đến khi luật đất đai mới đc thông qua. Vì vậy, nếu là e thì mang 700 đi gửi bank kỳ hạn 6 tháng, trong 6 tháng này thì nghiên cứu thêm các khu vực khác.

tkmoi

Xe tải
Chờ thêm 3 năm nữa đi. Lúc đó chắc để ra đc 1,5 tỷ. Mua dễ hơn

Jonykey

Xe tải
Cụ mua nhà vào thời điểm này thì có thể nói là đang đỉnh, mà lại vay nhiều, nên cân nhắc chờ thêm thời gian nữa, lãi ngân hàng đang cao thiệt đủ đường. Em cũng đang định mua một căn to hơn để chuyển, mà xem thấy giá nhà đang cao quá, đành ném ngân hàng chờ cơ hội , chịu khó ở chật tí vậy. Tiền dư ném ngân hàng, lấy lãi chi tiêu thoải mái hơn nhàn đầu

KoenigseggPigani

Xe tăng
Vay trong khả năng cứ vay, nhất là phải đi thuê chưa có nhà ở
Em nhiều khi mua nhà mình đủ trả thẳng nhưng vẫn vay

meunin2013

Xe buýt
Cụ thông cảm. Chuyện này em k thể tâm sự với bố mẹ. Vì ông bà 2 bên đều già hết rồi, ko tính toán được. Ông bà cứ bảo em cứ mua đi, trả nợ cùng lắm 2-3 năm là hết nợ. ( Vì ông bà ko lường được em vay nhiều vậy). Em cũng không dám kể là e vay nhiều vậy vì ông bà sẽ rất hốt. Vợ thì e có tâm sự rồi nhưng e với vợ đều trẻ người non dạ, e hi vọng các lão làng và các cụ lớn tuổi trên này sẽ cho em kinh nghiệm quý báu hơn.
Không nên mua cụ ạ, số tiền cụ đang phải vay nhiều hơn số tích lũy cụ có, cuộc sống có nhiều biến động thu nhập có thể cũng thay đổi, yếu tố sức khoẻ rồi phát sinh cv đôi bên nội ngoại. Cụ gom thêm năm sau tính tiếp, mua căn nhỏ quá ở ko sướng bằng căn to đi thuê

Red_Army

Xe máy
Vâng cụ ạ hôm trước em cũng tham khảo lãi BIDV đang như này. Tính ra 1 tháng em cần trả khoảng 16-17tr lãi và gốc. Nhưng em cũng lo lúc sa cơ, hoặc là lãi nó lên cao quá thì ko đỡ được cụ ạ
Mua nhà nên vay Shinhan nếu nhà có sổ đỏ! Cả lãi và gốc chưa đến 15 tr/tháng. Tránh vay một số ngân hàng, lãi như xã hội đen

Thanhtranbk

Xe buýt
Với tầm tiền và địa điểm làm việc của vợ chồng cụ, cụ có thể tìm mua 1 căn 2 PN khu Mỹ Đình 1 55m2 tầm 1ty7. Cụ chỉ phải vay ng thân và NH 1ty thì cũng đỡ rủi ro, với thu nhập và chi tiêu ở mức trung bình trong khoảng 2.5 - 3 năm là cụ trả hết nợ. Khu này thanh khoản tốt sau cụ muốn đổi nhà khác cũng dễ

phamhungbs

Xe điện
Sắp tới, luật mới ra hỗ trợ nhiều với dạng căn hộ chung cư nhà ở xã hội (hình như nới rộng luôn cả đối tượng mua), giá căn hộ chung cư sẽ giảm dần. Cụ nên suy nghĩ kỹ khi mua chung cư thời điểm này.
Em cũng cùng phương án với cụ DOANH1804. Cụ chủ nên vừa chờ vừa tích lũy, vì sắp tới CP điều chỉnh thì giá sẽ dễ thở hơn, mua sẽ đỡ gánh nặng.
Mua chung cư thời điểm này giá cao một cách khó hiểu, cộng với lãi suất vay như nhu cầu của cụ thì khả năng cũng è lưng (mặc dù thu nhập cụ có thể kham nổi), trong khi việc cần thiết là thoải mái để còn có sức mà cày cuốc.
Thật sự chứ diện tích 55m2 sẽ cực kỳ bất cập cho tương lai sau này.

dalink

Xe điện
Em nghĩ chiêu trò của sale thôi.
Cụ tìm mua nhà thì khoanh vùng khu vực thuận tiện nhất cho cả nhà, rồi tìm quanh đó xem có khu nào diện tích và giá rổ phù hợp với tài chính. Đừng nghe quảng cáo là khu nọ khu chai tiện ích lọ tiện ích chai. Mình đi làm đi học cả ngày làm quái gì có thời gian để tận dụng tối đa tiện ích. Nhiều khu cứ quàng thêm cái tiện ích để đẩy giá nhà lên, em thấy quá vớ vẩn.
Mà tiện ích của Vin k thực tế lắm đâu. Em thấy vẽ vời để nhồi nhiều, tiện ích thì dân ngoài vào chơi hay thuê căn hộ dịch vụ rồi sử dụng. Nhất là mấy thằng ocean, smart xa vãi mà giá bằng nhiều khu gần hơn.

Smile1102

Xe container
Em cũng vote phương án đợi thêm tới 2024 coi sao ạ, và nên xem các khu khác, ko chỉ Vin

1. Thêm tích lũy, giảm áp lực vay, qua giai đoạn kte khó khăn
2. Giá nhà hiện tại cao rồi, khó có tăng đột biến trong thời gian tới, nên đợi thêm rồi mua ko nên mua tại thời điểm này.
3. Nhà Vin thường đắt hơn so với giá trị sử dụng, dtich 55m2 khá chật chội nếu sinh thêm.em.bé.

Em lúc mua nhà có gần 50% thôi nhưng em dám mua vì em hoàn toàn vay anh chị ruột, với thời hạn ko xác định và ko tính lãi. Ko vay đồng nào từ ngân hàng.
May mắn em lúc đó mua trả góp và cviec cũng ổn nên cuối cùng ko phải vay quá nhiều.
Nói chung em cũng hơi hèn thành ra ít dùng đòn bẩy tài chính.

Babyvip8x

Xe đạp
theo em cụ cầm 700 đi đầu tư, bao giờ dày vốn hãy mua nhà!

cap3hk

Xe tăng
Website
ghequangame.com
Cụ mua 2 ngủ 1 vệ sinh tầng 3 tòa s106 smart city không :D. 54m2 - 2.3 tỉ full đồ. Em giới thiệu bank luôn cho.
Em đang cho hàn quốc thuê được 11m / tháng.

Khong nho

Xe hơi
E thì ko ngại nhưng lúc bán thì ma nó mua, nhà lên chọn theo số đông khi cần dễ thanh khoản, như mấy cái nhà gần đình chùa rẻ hơn cả tỷ so với nơi khác, mình ko ngại nhưng đến lúc cần bán mới há mồm.

L.C.D

Xe container
Mà tiện ích của Vin k thực tế lắm đâu. Em thấy vẽ vời để nhồi nhiều, tiện ích thì dân ngoài vào chơi hay thuê căn hộ dịch vụ rồi sử dụng. Nhất là mấy thằng ocean, smart xa vãi mà giá bằng nhiều khu gần hơn.
Giá chung cư Vin toàn trên trời. Khu nào cũng như tổ ong, với cá nhân e thì Vin ko có gì hấp dẫn.

Mợ_Toét_2710

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Thu nhập thế vay 1.3ty ok cụ ạ, cụ cứ mạnh mẽ lên. Đợi đủ tiền bao giờ mới mua dc, lúc đó lại tăng giá. Đợi tầm cuối năm chốt a