[Funland] Vay thẻ tín dụng 8,5 triệu đồng "quên" trả, 11 năm sau nợ hơn 8,8 tỷ đồng

Minh Nguyen 12

Xe buýt
Vấn đề là tk của mình đã có sẵn tiền rồi, cứ auto trừ đúng ko ạ, có trường hợp nào ngân hàng quên ko trừ ko, và thường trừ vào ngày cố định đúng ko ạ ( chứ ko phải trừ trước ngày như cụ ở #83 nói là 22 đến hạn trả nợ mà 20 đã trả 1 phần).
Em hỏi kỹ vì em gần như phụ thuộc vào ngân hàng, em chỉ có nhiệm vụ gần tới ngày đó đổ đủ số tiền mình tiêu + 2 triệu duy trì tk để ko bị tính phí, nên sợ sơ suất mất của như chơi
Cài đặt trích nợ tự động, số tiền trong TK lớn hơn số tiền "duy trì TK+ số nợ kì trước" trước ngày thanh toán thì vô tư cụ ạ. Ngân hàng nó không trừ mình cũng không có lỗi vì số liệu đã được lưu, chỉ sợ chỗ ông viễn thông trục trặc lại đổ lỗi cho nhau, mình thấp cổ bé họng phải chịu thiệt thòi.

anhembmwhn

Xì hơi lốp
Thẻ tín dụng là trò chơi của tbcn , lãi suất phạt cực cao , được chính phủ cho phép và đúng pháp luật
Do cụ ko biết dùng thôi. Em dùng thẻ Sig của VCB. Bay thì dùng phòng chờ free. Được hoàn tiền %, trả góp 0%, tiêu rồi gần 2 tháng sau trả, thiếu tiền đi rút tiền mặt ls có 1.75%/2 tháng. 1 năm dùng 150tr là đc

BonnieBlue

Xe buýt
Tiền phạt chậm trả lãi có phải chịu khi vi phạm nghĩa vụ trong hợp đồng tín dụng hay không?
CN, 04/04/2021 - 10:21 | admin
<>Hỏi
Tôi ký kết vay vốn ngân hàng theo hợp đồng tín dụng ngày 01/8/2017 số tiền vay là 614.118.359 đồng; Thời hạn vay là 120 tháng; Mục đích vay: Bổ sung vốn kinh doanh; Lãi suất cho vay trong hạn tại thời điểm giải ngân là 11,5%/năm.
Do tôi không thực hiện đúng nghĩa vụ, Ngân hàng chuyển nợ xấu kể từ tháng 6/2018 và khởi kiện tính đến ngày 13/2/2020 tiền gốc là 614.118.359 đồng, lãi trong hạn 261.053.795đ và buộc tôi phải chịu phạt chậm trả lãi là 29.015.654đ. Tổng phải trả là 904.187.808đ và toàn bộ số lãi, phí, phạt phát sinh sau xét xử theo quy định của Ngân hàng cho đến khi thanh toán hết toàn bộ nghĩa vụ.
Cho tôi hỏi, trong trường hợp này tôi có phải chịu tiền phạt chậm trả lãi là 29.015.654 đồng không?
Phạm Văn C- thành phố Bắc Giang
<>Trả lời có tính chất tham khảo

Theo khoản 4, Điều 13 của Thông tư 39/2016/TT-NHNN ngày 30/12/2016 của Ngân hàng Nhà nước có nêu:
“Khi đến hạn thanh toán mà khách hàng không trả hoặc trả không đầy đủ nợ gốc và/hoặc lãi tiền vay theo thỏa thuận, thì khách hàng phải trả lãi tiền vay như sau:
a) Lãi trên nợ gốc theo lãi suất cho vay đã thỏa thuận tương ứng với thời hạn vay mà đến hạn chưa trả;
b) Trường hợp khách hàng không trả đúng hạn tiền lãi theo quy định tại điểm a khoản này, thì phải trả lãi chậm trả theo mức lãi suất do tổ chức tín dụng và khách hàng thỏa thuận nhưng không vượt quá 10%/năm tính trên số dư lãi chậm trả tương ứng với thời gian chậm trả”;

Tại khoản 2, Điều 8 của Nghị quyết 01/NQ-HĐTP ngày 11/01/2019 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao Hướng dẫn áp dụng một số quy định của pháp luật về lãi, lãi suất, phạt vi phạm trong Hợp đồng tín dụng như sau:
“Tại thời điểm xét xử sơ thẩm, lãi, lãi suất trong hợp đồng tín dụng xác lập kể từ ngày 01-01-2017 được xác định như sau:
a) Lãi trên nợ gốc, lãi trên nợ gốc quá hạn được xác định theo quy định tại khoản 1 Điều này.
b) Trường hợp khách hàng không trả đúng hạn tiền lãi trên nợ gốc theo thỏa thuận tại hợp đồng tín dụng, thì phải trả lãi chậm trả theo mức lãi suất do tổ chức tín dụng và khách hàng thỏa thuận nhưng không vượt quá mức lãi suất giới hạn mà pháp luật quy định tương ứng với thời gian chậm trả lãi trên nợ gốc trong hạn”.

Như vậy theo hướng dẫn của Nghị quyết 01/NQ-HĐTP ngày 11/01/2019 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao thì phía Ngân hàng chỉ được phép tính tiền lãi đối với số tiền lãi của số tiền nợ gốc 1 lần với mức lãi suất không quá 10%/năm.
Việc tính toán tiền chậm trả lãi của Ngân hàng theo cách tính: Số tiền chậm trả lãi của sau 30 ngày được tính kể từ ngày chậm trả lãi bao gồm tổng tiền lãi trong hạn (tiền lãi của tiền gốc) và số tiền lãi quá hạn (tiền lãi quá hạn) rồi nhân với mức lãi suất 10%/năm thành tiền chậm trả lãi của tháng thứ nhất. Số tiền chậm trả lãi này đem nhập vào số tiền chậm trả lãi của tháng sau rồi lại nhân với mức lãi suất 10%/năm đối với toàn bộ số dư tiền lãi, tại thời điểm xét xử sơ thẩm (được tổng số tiền là 29.015.654 đồng) theo quy định tại Thông tư 39/2016/TT-NHNN ngày 30/12/2016 của Ngân hàng Nhà nước nhưng lại là cách tính “lãi chồng lãi” hay một cách khác là “lãi mẹ đẻ lãi con” và không đúng với hướng dẫn của Nghị quyết 01/NQ-HĐTP ngày 11/01/2019 của Hội đồng thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao. Do vậy bạn không phải trả tiền phạt chậm trả lãi đối với Ngân hàng.
Giáp Thị Thủy- VKSND tỉnh Bắc Giang

Có vẻ exim tính lãi chồng lãi rồi, mà như nội dung trên thì NH ko được tính như thế.

Các bên có thể thỏa thuận về “lãi phạt” không
Người gửi: Vũ Quang
Theo Bộ luật dân sự năm 2015, trường hợp vay có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả hoặc trả không đầy đủ thì ngoài nợ gốc, bên vay phải trả những loại lãi gì? Các bên có thể thỏa thuận về “lãi phạt” không?
Câu trả lời
Theo khoản 1 Điều 466 Bộ luật dân sự năm 2015 thì trường hợp vay có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả hoặc trả không đầy đủ thì ngoài nợ gốc, bên vay phải trả những loại lãi sau:
- Lãi trên nợ gốc theo lãi suất thỏa thuận trong hợp đồng tương ứng với thời hạn vay;
- Lãi chậm trả lãi trên nợ gốc trong hạn theo mức lãi suất quy định tại khoản 2 Điều 468 Bộ luật dân sự (tối đa 10%/năm tính trên số dư lãi chậm trả tương ứng với thời gian chậm trả);
- Lãi trên nợ gốc quá hạn chưa trả bằng 150% lãi suất vay theo hợp đồng tương ứng với thời gian chậm trả, trừ trường hợp có thoả thuận khác.
Ngoài 03 loại lãi trên, các loại lãi khác do các bên thỏa thuận không được Tòa án chấp nhận. Tuy nhiên, cần phân biệt với phạt vi phạm. Các bên được thỏa thuận về phạt vi phạm trong hợp đồng theo quy định tại Điều 418 Bộ luật dân sự năm 2015, Điều 300 và Điều 301 Luật Thương mại năm 2005, Điều 25 Thông tư số 39/2016/TT-NHNN. Phạt vi phạm là chế tài độc lập áp dụng đối với bên đã vi phạm nghĩa vụ trong hợp đồng, với điều kiện là các bên đã thỏa thuận trong hợp đồng về phạt vi phạm.
Theo khoản 1 Điều 25 Thông tư số 39/2016/TT-NHNN thì trường hợp tổ chức tín dụng và khách hàng đã có thỏa thuận về trả lãi tiền vay theo khoản 4 Điều 13 Thông tư số 39/2016/TT-NHNN thì không được thỏa thuận về phạt vi phạm và bồi thường thiệt hại. Tuy nhiên, Bộ luật dân sự năm 2015 không có quy định này. Vì vậy, có cách hiểu là: Trừ hợp đồng cho vay giữa tổ chức tín dụng với khách hàng, đối với hợp đồng vay tài sản khác thì ngoài 03 loại lãi theo khoản 5 Điều 466 Bộ luật dân sự, bên vay còn bị phạt vi phạm, nếu các bên đã có thỏa thuận và bên bị vi phạm có yêu cầu.

Theo bài này cũng vậy, chỉ được tính lãi chậm trả lãi khi nợ gốc còn trong hạn, còn nợ gốc đã chuyển quá hạn thì ko được tính lãi chậm trả lãi nữa mà chỉ tính 150% lãi suất vay trên nợ gốc quá hạn.

Nên nếu NH tính lãi mẹ đẻ lãi con thì NH ko làm đúng rồi. Ra Toà khéo Exim lại thua ấy chứ.

Chỉnh sửa cuối:

kenzzz

Xe buýt
Do cụ ko biết dùng thôi. Em dùng thẻ Sig của VCB. Bay thì dùng phòng chờ free. Được hoàn tiền %, trả góp 0%, tiêu rồi gần 2 tháng sau trả, thiếu tiền đi rút tiền mặt ls có 1.75%/2 tháng. 1 năm dùng 150tr là đc
Nó làm người ta dễ tiêu tiền , tiện tiêu tiền , dễ dàng bị dính vào vòng xoáy của tiêu , trả , tiêu , trả , tiêu , trả ....

Và rồi 1 ngày , công việc ko như ý , kinh doanh khó khăn , ....

Có 1 điều cụ ko biết là cái máy quét thẻ nh nó thu 1% phí quẹt , 100tr nó thu 1tr , cụ ko mất nhưng bọn bán sp cho cụ nó mất , và nó phải đóng cho nh phí đấy

Các cụ xưa nói rồi , được mùa chớ phụ ngô khoai , đến khi thất bát lấy ai bạn cùng

• Vodka
Reactions: cod

Cám Chim

Xe tăng
Nhiều đứa cứ tưởng là cướp đc của người khác nên cứ nợ và vay bừa phứa. Nói chung ăn hệ hoa quả cũng xứng đáng.

anhembmwhn

Xì hơi lốp
Nó làm người ta dễ tiêu tiền , tiện tiêu tiền , dễ dàng bị dính vào vòng xoáy của tiêu , trả , tiêu , trả , tiêu , trả ....

Và rồi 1 ngày , công việc ko như ý , kinh doanh khó khăn , ....

Có 1 điều cụ ko biết là cái máy quét thẻ nh nó thu 1% phí quẹt , 100tr nó thu 1tr , cụ ko mất nhưng bọn bán sp cho cụ nó mất , và nó phải đóng cho nh phí đấy

Các cụ xưa nói rồi , được mùa chớ phụ ngô khoai , đến khi thất bát lấy ai bạn cùng
Nói như cụ thì ko đi xe vì sợ tai nạn, ko ăn vì sợ thuốc sâu..
Do cụ kiểm soát chứ. Ko kiểm soát được thì cũng vay lãi hay gì đó. Mà hạn mức có 200tr mà cụ làm gì như phá sản đến nơi. Em ko rõ phí quẹt thẻ ntn, em toàn lựa chỗ phí quẹt 0 đồng để góp 0% thôi. Khá tiện dụng. Chưa kể add vào Grab hay Shoppe, Tiki

kenzzz

Xe buýt
Nói như cụ thì ko đi xe vì sợ tai nạn, ko ăn vì sợ thuốc sâu..
Do cụ kiểm soát chứ. Ko kiểm soát được thì cũng vay lãi hay gì đó. Mà hạn mức có 200tr mà cụ làm gì như phá sản đến nơi. Em ko rõ phí quẹt thẻ ntn, em toàn lựa chỗ phí quẹt 0 đồng để góp 0% thôi. Khá tiện dụng. Chưa kể add vào Grab hay Shoppe, Tiki
Đấy , cụ quẹt shoppe , tiki , grap , nhà nước thích cụ lắm , cụ mua thì nhà nước đc vat 8-10% , nhà bán hàng cũng dc % , ngân hàng nó cũng đc % , cụ cũng vui đúng ko ?

Kích thích tiêu dùng mà lại

gautrucbe

Xe tải
Các cụ đã gặp tình huống này chưa? Bị bắt / dụ dỗ mở thẻ, sau đó không dùng, ko kích hoạt, vậy có bị mất phí ko ạ. Nếu muốn khóa lại phải ra
ngân hàng làm thủ tục đóng phí vì thế nhân viên tư vấn là cứ kệ nó vì tk cũng ko có tiền mà khấu trừ.
Liệu mặc kệ có đc ko ạ.
Em hỏi vì thực tế ở 1 số trường Đh yêu cầu sv phải mở thẻ của 1/2 ngân hàng trong khi chúng ko có nhu cầu, sau đó về vứt luôn thẻ đó ko kích hoạt ko dùng
Hoặc như ng nhà em thì mở thêm thẻ tín dụng cũng ko kích hoạt ko giao dịch thì đc báo là sẽ thu phí
Em trường hợp này. Cách đây mấy năm cũng có mấy em ngân hàng vào tận cơ quan chào mời mở thẻ, miễn phí thường niên 1 năm kèm quà khuyến mãi, rồi mời chào mở lấy doanh số cho em, rồi hết 1 năm đóng thẻ lại cũng được vân vân mây mây. Sau cái gật đầu và ký của em thì em có cái thẻ, quên biến nó luôn. Trong trí nhớ là em chưa kích hoạt. Nhưng bẵng đi mấy năm thì nhận được cuộc gọi trả tiền thẻ. Hoá ra sau 1 năm thì bắt đầu là đóng phí, lãi mẹ đẻ lãi con từ cái phí đó. E cũng lục tung lên đọc thì hiểu là từ đó mà ra và em chấp nhận đóng phí, nhớ là khoảng gần 3tr và đóng thẻ. Sau vụ đó thì em kiểm tra đóng hết các thẻ mở, co rút lại 1 cái sử dụng thôi

anhembmwhn

Xì hơi lốp
Đấy , cụ quẹt shoppe , tiki , grap , nhà nước thích cụ lắm , cụ mua thì nhà nước đc vat 8-10% , nhà bán hàng cũng dc % , ngân hàng nó cũng đc % , cụ cũng vui đúng ko ?

Kích thích tiêu dùng mà lại
Uhm em chỉ mua cái em cần. Ko quẹt thì em vẫn phải bỏ tiền mặt ra mua cơ mà. Điều mệt khi dùng thẻ td là nhớ ngày mà trả thôi

Mimeo

Xe điện
Trong trí nhớ là em chưa kích hoạt.
Chưa kích hoạt nghĩa là ko hề tiếp nhận và sử dụng dịch vụ. Theo em hiểu là vẫn ở trạng thái chờ. Vậy tại sao phía bank lại bắt đóng phí? Lại còn chờ đến vài năm sau, bank mới gọi thông báo mà ko thông báo ngay từ thời điểm bắt đầu phát sinh tính phí? Em cảm giác như bank cố tình đưa khách hàng vào thế nợ xấu vậy :(

Nếu ko đóng phí và yêu cầu bank đóng/ hủy thẻ (chưa kích hoạt ấy) thì có được ko ạ?

Chỉnh sửa cuối:

DCCHA

Xe tải
Vay 9 trẹo, sau 10 năm cả lãi lẫn gốc 8 tỷ. Thế mai cả đất nước con rồng cháu tiên này gửi tiết kiêm 50 triệu - 10 năm sau lấy cả gốc lẫn lãi là 5 tỷ thôi. Chơi thế là công bằng.

gautrucbe

Xe tải
Chưa kích hoạt nghĩa là ko hề tiếp nhận và sử dụng dịch vụ. Theo em hiểu là vẫn ở trạng thái chờ. Vậy tại sao phía bank lại bắt đóng phí? Lại còn chờ đến vài năm sau, bank mới gọi thông báo mà ko thông báo ngay từ thời điểm bắt đầu phát sinh tính phí? Em cảm giác như bank cố tình đưa khách hàng vào thế nợ xấu vậy :(

Nếu ko đóng phí và yêu cầu bank đóng thẻ thì có được ko ạ?
Em cũng cảm thấy các bank đưa người vào thế đã rồi, lập lờ thông tin

Mimeo

Xe điện
Em cũng cảm thấy các bank đưa người vào thế đã rồi, lập lờ thông tin
Thường là đội sale thẻ luôn gạ người quen bạn bè mở thẻ cho đủ KPI. Nhiều người do cả nể thôi thì cung cấp thông tin cá nhân, mở ủng hộ do nì nèo quá nhiều, còn đội sale thì giấu tiệt những thông tin bất lợi như phí mở thẻ, phí duy trì thường niên.... Chứ nếu yêu cầu mở thẻ phải thanh toán phí mở luôn thì đã sàng lọc được rất nhiều rồi.

congthuong

Xe điện
Theo em hiểu thì nhà phát hành thẻ tín dụng rất bảo vệ khách hàng, nhất là trong trường hợp không tiêu tiền mà bị thanh toán trộm.

Ở đây ngân hàng này để khách nợ tới 8.8 tỉ thì tẩy chay nó đi .

Em vẫn tránh xa thằng Viettin và thằng này

dongich

Xe hơi
Khả năng cao là giúp mở thẻ cho nhân viên lấy KPI hồi đó, sau cũng quên luôn lấy thẻ , bị nó tiêu giùm mất..
Em nhớ một dạo cũng mở giúp cho người quen ở mấy ngân hàng cả đống thẻ, từ debit đến credit, sau cũng hủy hết... chắc phải kiểm tra lại xem có quên chưa lấy cái thẻ nào bị tiêu trộm không..
E cũng bị 1 phát, nv nh nịnh nọt mãi vì kpi. Bảo sau khi cầm thẻ a ra siêu thị...liên kết với nh quẹt là đc free số tiền là 1.2tr = đúng tiền thẻ 1 năm. Nể quá! Đc mấy hôm tự dưng thấy cái thẻ atm bị trừ 1.2tr, ra nh bọn nó bảo đến đúng 1 năm mới khóa thẻ đc. Làm ầm lên nó mới chịu lập bb khóa. E tức mình hủy hết mọi gd với nh đó luôn.

Thích Nói Phét

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tải app ICIC xong đăng ký tài khoản bằng CCCD xong vào xem nó có đủ hết. Lần đầu xuất báo cáo thì free. Mấy lần sau thì tốn tiền (vài chục tới vài trăm). Càng chi tiết thì càng nhiều tiền. Cụ vay bank nào, nợ bao nhiêu, thế chấp như nào nó có đủ hết.
Cic làm gì có cái gì gọi là chi tiết... 1 năm được free 1 lần kiểm tra đó.

BMW X11

Xe tăng
Em trường hợp này. Cách đây mấy năm cũng có mấy em ngân hàng vào tận cơ quan chào mời mở thẻ, miễn phí thường niên 1 năm kèm quà khuyến mãi, rồi mời chào mở lấy doanh số cho em, rồi hết 1 năm đóng thẻ lại cũng được vân vân mây mây. Sau cái gật đầu và ký của em thì em có cái thẻ, quên biến nó luôn. Trong trí nhớ là em chưa kích hoạt. Nhưng bẵng đi mấy năm thì nhận được cuộc gọi trả tiền thẻ. Hoá ra sau 1 năm thì bắt đầu là đóng phí, lãi mẹ đẻ lãi con từ cái phí đó. E cũng lục tung lên đọc thì hiểu là từ đó mà ra và em chấp nhận đóng phí, nhớ là khoảng gần 3tr và đóng thẻ. Sau vụ đó thì em kiểm tra đóng hết các thẻ mở, co rút lại 1 cái sử dụng thôi
Bác kể nốt đê, mấy chuyện phi chuyên môn với mấy cháu ngân hàng ấy!!