[Funland] Vay thẻ tín dụng 8,5 triệu đồng "quên" trả, 11 năm sau nợ hơn 8,8 tỷ đồng

anhembmwhn

Xì hơi lốp
Vay 9 trẹo, sau 10 năm cả lãi lẫn gốc 8 tỷ. Thế mai cả đất nước con rồng cháu tiên này gửi tiết kiêm 50 triệu - 10 năm sau lấy cả gốc lẫn lãi là 5 tỷ thôi. Chơi thế là công bằng.
Cụ đừng so sánh lãi tk và phạt. Phạt là cái ko ai muốn. Và đừng cố vi phạm để bị phạt
Em dùng 4, 5 thẻ td các bank. Quá hạn 1, 2 hôm là có nhân viên đt nhắc ngay

gacan

Xe buýt
Tóm lại tránh xa vay mượn ngân hàng đc là tốt! Ở VN khách hàng đa số chịu phần thiệt là chính. Lãi cao, bị cài cắm các điều khoản bất lợi, bị yếu thế khi có tranh chấp, k đủ sức mạnh để tự bảo vệ khi ra pháp luật!

bmwp0wer

Xe tăng
Cụ đừng so sánh lãi tk và phạt. Phạt là cái ko ai muốn. Và đừng cố vi phạm để bị phạt
Em dùng 4, 5 thẻ td các bank. Quá hạn 1, 2 hôm là có nhân viên đt nhắc ngay
Việc đừng để bị vi phạm thuộc về chủ quan người dùng. Việc phạt chậm, tính lãi, thu hồi nợ thuộc về quy định nội bộ của bank, cần tuân thủ các quy định PL về thu hồi nợ, tính lãi chậm ntn...
Chưa kể, hiệu lực của hợp đồng thẻ tín dụng là bao nhiêu lâu vì sau 1 năm ko đóng phí đã bị cắt thẻ. Hợp đồng còn hiệu lực hay không. Ngay cả trường hợp ko quy định hiệu lực, cũng có mức thời hạn tối đa hiệu lực chứ ko thể là vĩnh viễn (cái này bank cần công bố công khai phương pháp tính lãi, căn cứ pháp lý liên quan). Ví dụ: cmnd auto 25 năm, cccd cũng có hạn, giải mật Mỹ 40-60 năm.
Bank thì không tính sai bao giờ. Chủ yếu xem cơ sở phương pháp tính đó (cụ thể là case phạt chậm này) đã được pháp luật bảo hộ hay chưa, còn vùng xám thì còn tranh cãi, và chưa đủ cơ sở tuyên bố ai đúng ai sai tuyệt đối.

anhembmwhn

Xì hơi lốp
Tóm lại tránh xa vay mượn ngân hàng đc là tốt! Ở VN khách hàng đa số chịu phần thiệt là chính. Lãi cao, bị cài cắm các điều khoản bất lợi, bị yếu thế khi có tranh chấp, k đủ sức mạnh để tự bảo vệ khi ra pháp luật!
Do cụ ít dùng nên sợ. Biết dùng thì nó lại hay. Em mua nhà mua xe đều vay bank. Ko có nó thì em ko thể làm 2 việc cùng lúc đc dù thu nhập cao. Còn trc khi vay phải biết mình sẽ trả hàng tháng bao nhiêu, dự phòng ntn. Cái đó phải biết.

cod

Xe buýt
Nợ thẻ tín dụng ngân hàng tính lãi theo những dòng chữ nhỏ li ti trong sao kê hàng tháng, phải dùng kính lúp mới đọc ra nội dung.
Ví dụ một loại thẻ vp...nk.
Theo số liệu bài báo, thì tháng sau sẽ tính lãi quá hạn của tháng này là:
8.838.869.549 x5% = 411.943.477
Cả gốc và lãi đến tháng sau là: 8.838.869.549 + 411.943.477 = 9.250.813.026 đồng.

Thêm một ví dụ nữa để cụ sợ dần là vừa:
Lãi quá hạn.
Ví dụ tháng này cụ tiêu thẻ hết 100tr. Cuối tháng đến hạn trả vào 99.999.999 như vậy cụ trả còn thiếu một đồng.
Nhưng ngân hàng sẽ thu khoản phải trả tối thiểu là 5% của 100 tr = 5tr. Số tiền 5tr này chính là lãi quá hạn.
Tháng sau dư nợ của cụ còn nguyên 100 triệu và hạn mức trong thẻ của cụ chỉ còn 94.999.999 vì đã bị khấu mất 5tr tiền lãi.
Khốn nạn nhất là không tiêu thì mấy cái thẻ tín dụng đó mất cái ưu đãi free phí thường niên và cụ phải đóng phí nếu không đóng thẻ. Cái phí đó mình không nhớ, không trả nó cũng tính là nợ và tính lãi
Đấy là lí do khiến em ko xài thẻ tín dụng dù có đc nghe các bạn sale bank chém đến cỡ nào.

Đơn giản, mình ko đủ hiểu biết về luật, về tài chính, cách thức tính toán thì cảm giác những cái trên không khác gì ăn cướp. Thôi thì đã dốt, ta không dùng cho yên chuyện. Có tiền thì xài, không có thì nghỉ cho nhẹ đầu.

fundraiser

Xe container
Nhìn chung vụ này vỡ lở Bank thua trắng. Về mặt con số thiệt hại của bank chỉ là 8 triệu đồng, cái khoản này tính vào chi phí cái roẹt. Còn 8.8 tỷ kia chỉ là lãi mẹ đẻ lãi con chắc chắn ko phải là thiệt hại thực tế của ngân hàng. Cái mất chính là niềm tin. Bank đang muốn mở rộng tín dụng, cho vay tiêu dùng đặc biệt là qua phát hành thẻ. Qua việc này sẽ rất nhiều người ngần ngại mở thẻ mới. Nói chung đồng nghiệp trong ngành có lẽ đang chửi thầm thằng bank này. Vì mài mà bà mày/bố mày đang không/sẽ không đạt KPI năm nay. Còn cái có mứt mà bank lại đâm đơn đi kiện ra tòa và gánh án phí. Càng làm cho cái marketing crisis này bùng phát ra hơn. Team xử lý khủng hoảng chắc sẽ xuất hiện. Lại kiểu Eximbank trao đổi và đồng ý miễn lãi miễn phạt.... cho bạn Huy Anh này, 2 bên ôm ấp vuốt ve nhau lên báo. Thế là đẹp lòng dư luận là bank làm việc nhân văn. Đang tưởng thua thì ghi liền mấy bàn phút cuối và Chiến thắng quá đẹp.

Chỉnh sửa cuối:

Hasu

Xe tải
Thế này mà trước tết lại định tặng quà cho công nhân 300 nghìn nhưng phải mở thẻ tín dụng, đọc vụ này xong đúng là sợ lạnh sống lưng.

fanmu12345

Xe điện
Cái này cụ chuẩn.

Vì khi cụ đi vay thì NH ở cửa trên. NH không ép cụ vay, cụ muốn vay thì phải theo điều kiện của NH.

Do đó khi vay tiền bị NH cài cắm các điều khoản bất lợi (thí dụ như bắt mua BH nhân thọ), KH biết mà vẫn phải cắn răng chấp nhận. Hoặc những điều khoản bất lợi cho KH nhưng ghi rất mơ hồ, KH không nhận ra

Tóm lại, các cụ muốn vay tiền NH, thì có thể trả thù lao để thuê VP luật sư hoặc các chuyên gia tài chính soi lại hợp đồng của NH trước khi ký. Đừng tin vào chuyên viên dịch vụ của NH đang làm việc với các cụ, kẻo có ngày ngậm đắng nuốt cay

BMW X11

Xe tăng
Tôi thấy chẳng có vấn đề gì:
Lãi cao hay Lãi thấp, bất lợi hay có lợi, nó đều bày chềnh ềnh ra trước mặt bác, trên mặt bàn.

Bác thích thì điểm chỉ vào, không thì sang hàng xóm điểm chỉ, không nữa thì về nhà.

Tôi bán hàng, cũng cài cắm đủ thứ bậy bạ vào cho khách hàng, mua thì nhè xiền ra, không thì khỏi.
Tôi tin là bác bán hàng cũng vậy.

BMW X11

Xe tăng
Cái này cụ chuẩn.

Vì khi cụ đi vay thì NH ở cửa trên. NH không ép cụ vay, cụ muốn vay thì phải theo điều kiện của NH.

Do đó khi vay tiền bị NH cài cắm các điều khoản bất lợi (thí dụ như bắt mua BH nhân thọ), KH biết mà vẫn phải cắn răng chấp nhận. Hoặc những điều khoản bất lợi cho KH nhưng ghi rất mơ hồ, KH không nhận ra

Tóm lại, các cụ muốn vay tiền NH, thì có thể trả thù lao để thuê VP luật sư hoặc các chuyên gia tài chính soi lại hợp đồng của NH trước khi ký. Đừng tin vào chuyên viên dịch vụ của NH đang làm việc với các cụ, kẻo có ngày ngậm đắng nuốt cay
Cũng chẳng đến nỗi phải thuê Luật sư đâu bác.
Nhưng mình cần đọc tử tế, và khi cần phiên dịch, thì hãy nhờ bên thứ ba phiên dịch, đừng hỏi mấy cháu mông to dzú nở ở bên cho vay.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Ký khống bác ạ.
Các cụ bẩu, ngu thì chết chứ chưởi cậu bank làm gì.
Dạ
Ký mà không biết ký để làm gì đã là cái ngu, gọi là ngu lần một
Gào lên là tau chỉ ký thôi, chứ tao có dùng đâu mà bắt tàu trả là cái ngu đã tăng gấp nhiều lần, chứ không còn là cái ngu lần hai nữa

fundraiser

Xe container
Tôi thấy chẳng có vấn đề gì:
Lãi cao hay Lãi thấp, bất lợi hay có lợi, nó đều bày chềnh ềnh ra trước mặt bác, trên mặt bàn.

Bác thích thì điểm chỉ vào, không thì sang hàng xóm điểm chỉ, không nữa thì về nhà.

Tôi bán hàng, cũng cài cắm đủ thứ bậy bạ vào cho khách hàng, mua thì nhè xiền ra, không thì khỏi.
Tôi tin là bác bán hàng cũng vậy.
Cụ suy nghĩ quá đơn giản.

BMW X11

Xe tăng
Tất nhiên là đơn giản ở chỗ: Khi xảy việc thì đừng ô với a, như đồng chí Phạm Huy Anh ở #1.

Nó đơn giản vì bác đã đọc rõ ràng tử tế mấy tờ giấy lộn nó đưa cho bác, đặc biệt là dòng cuối: "Xác nhận tau đã đọc kỹ lưỡng toàn bộ điều khoản trên và hiểu rõ ràng và đồng ý với các điều khoản này".
Và trước khi kêu ca hay khởi kiện, bác cũng đã đọc lại phần tương ứng trong mớ giấy lộn kia.

anhembmwhn

Xì hơi lốp
Cái này cụ chuẩn.

Nghe cứ như cụ vay tỷ đô. Em trc khi vay báo bank cần vay bao nhiêu đây, thời hạn ntn. Bank gửi lại cho các options chọn. Có tính gốc lãi trả hàng tháng rõ ràng. Có cả gói có BH và ko BH. Tất nhiên mua BH thì ls giảm 1 tẹo. Vay thì cứ đến ngày bank tự trích nợ hoặc ck qua tài khoản bank để trả. Em thấy mấy ông lo lắng thì 1 là hay xù nợ. 2 là có 1 đồng nhưng húng vay 10 đồng, ko đủ khả năng trả mới lo

Chỉnh sửa cuối:

anhembmwhn

Xì hơi lốp
Đơn giản chứ có gì ko. Số tiền trả rõ ràng. Hàng tháng trả đúng ngày. Thì ai làm gì cụ?
Em toàn vay gói 5 năm cố định ls. Hết 5 năm phí phạt trả trước hạn bằng 0 thì em tất toán luôn

fanmu12345

Xe điện
Cũng chẳng đến nỗi phải thuê Luật sư đâu bác.
Nhưng cần đọc tử tế, và khi cần phiên dịch, thì hãy nhờ bên thứ ba phiên dịch, đừng hỏi mấy cháu mông to dzú nở ở bên cho vay.
Rất nhiều người không có kiến thức tài chính hoặc không rành các thủ tục ngân hàng đã bị chính NV NH lừa mất nhiều tiền. Vậy nên em nghĩ việc bỏ ra vài trăm ngàn hoặc vài triệu để thuê 1 LS hoặc chuyên gia tài chính độc lập để soi và tư vấn cho KH trước khi ký hợp đồng với NH, hoặc trước khi thực hiện các dich vụ ngân hàng là điều nên làm.

Cụ thể là vụ việc bà Chu Thị Bình bị 1 PGD Eximbank lừa lấy tiền

Hoặc 1 Quỹ tín dụng nhân dân cấp chứng thư bảo lãnh trái thẩm quyền, khiến bên bán hàng bị thiệt hại nặng

namson229

Xe điện
Thế này mà trước tết lại định tặng quà cho công nhân 300 nghìn nhưng phải mở thẻ tín dụng, đọc vụ này xong đúng là sợ lạnh sống lưng.
công nhân ko dám nhận luôn, tỉnh táo chán; đứa cháu làm bên ngân hàng bảo mở cho cháu để lấy KPI; sau e cũng ko kích hoạt, hình như là thẻ tự ũng hủy, ko rõ ngân hàng có tính phí gì ko - 6;7 năm rồi; chắc là ko vì cũng ko có e ngân hàng nhắc nợ

fanmu12345

Xe điện
Nghe cứ như cụ vay tỷ đô. Em trc khi vay báo bank cần vay bao nhiêu đây, thời hạn ntn. Bank gửi lại cho các options chọn. Có tính gốc lãi trả hàng tháng rõ ràng. Có cả gói có BH và ko BH. Tất nhiên mua BH thì ls giảm 1 tẹo. Vay thì cứ đến ngày bank tự trích nợ hoặc ck qua tài khoản bank để trả. Em thấy mấy ông lo lắng thì 1 là hay xù nợ. 2 là có 1 đồng nhưng húng vay 10 đồng, ko đủ khả năng trả mới lo
Những người bán hàng trong vị này hoàn toàn không húng, và có rất nhiều tiền, nhưng vẫn bị lừa mất 5 tỷ vì không rành nghiệp vụ ngân hàng

VuNgoanMuc

Xe điện
E cũng bị 1 phát, nv nh nịnh nọt mãi vì kpi. Bảo sau khi cầm thẻ a ra siêu thị...liên kết với nh quẹt là đc free số tiền là 1.2tr = đúng tiền thẻ 1 năm. Nể quá! Đc mấy hôm tự dưng thấy cái thẻ atm bị trừ 1.2tr, ra nh bọn nó bảo đến đúng 1 năm mới khóa thẻ đc. Làm ầm lên nó mới chịu lập bb khóa. E tức mình hủy hết mọi gd với nh đó luôn.
Qua em kiểm tra thấy đã hủy hết, có 2 cái mở giúp cho 1 em bên nông nghiệp thì quá hạn lâu rồi thẻ vẫn mới toanh đang để ngăn kéo nên yên tâm.
Cái trò ép chỉ tiêu mở thẻ này cũng củ chuối nhỉ, có lẽ hàng triệu thẻ mở ra cho đủ chỉ tiêu rồi vứt xó lãng phí, không hiểu ngân hàng được lợi lộc gì từ những cái thẻ ảo này.

anhembmwhn

Xì hơi lốp
Những người bán hàng trong vị này hoàn toàn không húng, và có rất nhiều tiền, nhưng vẫn bị lừa mất 5 tỷ vì không rành nghiệp vụ ngân hàng

Đang nói khách vay bank lại lái sang quỹ tín dụng. Sao đầy vụ vay bank mà nhân viên hay sếp bank làm sai khách vẫn được hoàn trả bình thường. Mà bạn biết tỷ lệ rủi ro đó so với tổng số khách vay là bao nhiêu?
Mình còn 1 khoản vay đây. Ko tất toàn vì ls thấp nên cứ đến tháng tự trích vài triệu trả thôi