[Funland] Vay thẻ tín dụng 8,5 triệu đồng "quên" trả, 11 năm sau nợ hơn 8,8 tỷ đồng

Nhật Minh 2003

Xe tải
Theo bảng tính này coi như mỗi năm nợ và lãi lại tăng gấp đôi như bài toán ô cờ vua.
Sau 11 năm là từ 8 triệu tăng lên 8 tỷ. Thêm 11 năm nữa tổng nợ lên 8.000 tỷ. Thêm tiếp 8 năm nữa là hơn triệu tỷ (Tổng cộng tròn 30 năm). Đủ tiền khắc phục vụ triệu tỷ của SCB :D

niceshot

Xe container
Bọn xã hội đen cho vay nặng lãi cũng phải ngọi ngân hàng là cụ tổ.
Đây là cho vay nặng lãi được nhà nước bảo kê. Ngân hàng ko bị khống chế lãi suất do luật NH do lợi uchs nhóm ngân hàng nó viết ra cho bọn nghị gật
Cụ thử vay XHĐ xong không trả 11 năm đi xem ai là cụ tổ của ai!

AMATAX

Xe điện
Thằng NH EX này bị quả này chắc cũng mệt, tốn tiền xử lý khủng hoảng niềm tin với truyền thông. 8 tr thì trích quỹ ra mà xử lý, đúng là ngu
Nợ xấu cả ngàn tỷ còn xử lý được, ko lẽ có 8 triệu quá hạn bao năm..mà thẻ tín dụng sử dụng vô thời hạn hay sao nhể.

stone_lamp

Xe điện
Cụ thử vay XHĐ xong không trả 11 năm đi xem ai là cụ tổ của ai!
thằng cháu em công an tuột xích trốn nợ cũng đc 5 năm rồi, gia đình ban đầu cũng khốn khổ với XHĐ, mỗi cái nó đã quá 30 nên XHĐ đành phải đi tìm nó thôi

BonnieBlue

Xe buýt
Hết thời hiệu khởi kiện rồi, những 11 năm cơ mà, Exim thu nợ kiểu gì được :D

Hasu

Xe tải
Thẻ tín dụng mà trả đúng hạn thì dùng cũng nhiều tiện lợi, như thằng cu nhà em đi học ở nước ngoài thì bắt buộc phải có thẻ phụ để chi tiêu.

muoibaconcho

Xe điện
Em có 3 thẻ, trong đó có 1 thẻ exim, và cũng chưa bao giờ bị nợ thẻ này nọ, và cũng không thể nghĩ được là nợ 8 triệu mà thành 8 tỷ.
Do đó, bất kể đúng sai như thế nào thì phần thiệt thòi và rủi ro của khách hàng là quá lớn so với lợi ích nhận đc từ việc quẹt thẻ trong thời buổi nhan nhản ví điện tử, mã qr...
Vì thế, sẽ chủ động cắt trước thẻ exim.

fundraiser

Xe container
Mẹ nó, kiếm khách vay giờ đã khó lại thêm vụ trời ơi này thì gà qué chạy bằng hết. Bankers said.

anhembmwhn

Xì hơi lốp
em đã dùng 1 ngân hàng tmcp tư nhân lớn, yêu cầu tự động trích tiền từ thẻ ghi nợ để trả nợ thẻ td sau mấy tháng đọc kĩ mail nó gửi về thì thấy ko hề trả tự động và bị phạt thế là hùng hổ đến pgd, kiên nhẫn cho chúng nó check thoải mái mà ko phát hiện em sai gì, sau đó quát tháo ầm ầm may mà lúc đó ko có khách, bắt cno khóa thẻ rồi cho em lời giải thích, cno ko giải thích được, sau nó gọi xin lỗi bảo nhân viên làm sai nghiệp vụ hệ thống và xin bồi thường, em thấy vụ đó em quá hiền vì tốn nhiều thời gian và chi phí đi lại còn mất điểm tín dụng mà con mụ pgd chỉ đền bù đúng số tiền thiệt hại bank.
Sau vụ đó em cạch luôn cái thẻ td, mất niềm tin và ht ngân hàng, nh sai chỉ 1 câu xl, khách sai thì trả giá bằng rất nhiều tiền
Cụ cho xin cái tên bank. Em trích nợ 5 bank đều ok hết. Sợ ko có tiền mà trích thôi. Ngje cụ nói em chưa tin

langtoilangtoi

Xe điện
Nhìn chung vụ này vỡ lở Bank thua trắng. Về mặt con số thiệt hại của bank chỉ là 8 triệu đồng, cái khoản này tính vào chi phí cái roẹt. Còn 8.8 tỷ kia chỉ là lãi mẹ đẻ lãi con chắc chắn ko phải là thiệt hại thực tế của ngân hàng. Cái mất chính là niềm tin. Bank đang muốn mở rộng tín dụng, cho vay tiêu dùng đặc biệt là qua phát hành thẻ. Qua việc này sẽ rất nhiều người ngần ngại mở thẻ mới. Nói chung đồng nghiệp trong ngành có lẽ đang chửi thầm thằng bank này. Vì mài mà bà mày/bố mày đang không/sẽ không đạt KPI năm nay. Còn cái có mứt mà bank lại đâm đơn đi kiện ra tòa và gánh án phí. Càng làm cho cái marketing crisis này bùng phát ra hơn. Team xử lý khủng hoảng chắc sẽ xuất hiện. Lại kiểu Eximbank trao đổi và đồng ý miễn lãi miễn phạt.... cho bạn Huy Anh này, 2 bên ôm ấp vuốt ve nhau lên báo. Thế là đẹp lòng dư luận là bank làm việc nhân văn. Đang tưởng thua thì ghi liền mấy bàn phút cuối và Chiến thắng quá đẹp.
E phải mua 1 số thứ ở bển hoặc mấy cái App nên mới mở thẻ, còn đâu sử dụng quét QR hoặc qua App thanh toán.
Thôi giờ khoá lại thôi

fanmu12345

Xe điện
Các cụ thuê VPLS soi thoải mái, không ký theo các ĐKĐK của NH thì khỏi vay. Done!
Soi hợp đồng, soi điều khoản để hiểu NH đang gài bẫy KH như thế nào, nếu KH chấp nhận được cái bẫy thì vay, không thì thôi.

Đương nhiên trong vấn đề vay tiền, thì NH là cửa trên, NH có quyền đặt điều kiện. Vấn đề là KH phải hiểu rõ các điều kiện, và các cái bẫy do NH đưa ra trước khi KH đồng ý ký hợp đồng.

fanmu12345

Xe điện
Tránh xa Bank được là tốt nhất, còn nếu cần vẫn vay Bank hơn là vay các loại cột đèn, cột điện lãi cao quá. Chỉ có điều các Bạnk hay viết các điều khoản quá dài, mơ hồ chỉ người chuyên môn mới dễ hiểu, thành ra người dân đi vay hay ngại đọc, mà có khi đọc còn chả hiểu. Tư vấn viên Bank thì giải thích qua loa, toàn anh chị yên tâm ko vấn đề gì đâu, đến khi tranh chấp lại bảo sao anh chị ko đọc kỹ, ghi rõ rồi mà.
Nên thôi cần vay thì cố mà đọc cho hết, đọc kỹ, ko hiểu thì hỏi người chuyên môn rồi hãy ký vay.
Thuê luật sư hoặc chuyên viên tài chình soi hợp đồng, soi điều khoản để hiểu NH đang gài bẫy KH như thế nào, nếu KH chấp nhận được cái bẫy thì vay, không thì thôi.

Đương nhiên trong vấn đề vay tiền, thì NH là cửa trên, NH có quyền đặt điều kiện. Vấn đề là KH phải hiểu rõ các điều kiện, và các cái bẫy do NH đưa ra trước khi KH đồng ý ký hợp đồng.

fanmu12345

Xe điện
Trời. Ngại đọc mà đòi đi vay. Mình đi vay thì chỉ quan tâm số tiền tháng trả. Và cái này nó công khai rõ ràng. Chỉ có mấy công ko trả đúng hạn, đúng tiền mới lo thôi

Bẫy do NH đưa ra, KH vô tư và nghĩ rằng sẽ đáp ứng điều kiện vay 8%/ rồi cuối cùng ngã ngửa với LS 15%.

Tất nhiên trong vụ này KH sai vì không đáp ứng điều kiện hợp đồng, tuy nhiên nếu KH hiểu rõ rủi do về điều kiện hợp đồng, thì KH có thể tìm NH khác để vay.

Bẫy là mức lãi suất 8% được đưa ra.

Minh Nguyen 12

Xe buýt
em đã dùng 1 ngân hàng tmcp tư nhân lớn, yêu cầu tự động trích tiền từ thẻ ghi nợ để trả nợ thẻ td sau mấy tháng đọc kĩ mail nó gửi về thì thấy ko hề trả tự động và bị phạt thế là hùng hổ đến pgd, kiên nhẫn cho chúng nó check thoải mái mà ko phát hiện em sai gì, sau đó quát tháo ầm ầm may mà lúc đó ko có khách, bắt cno khóa thẻ rồi cho em lời giải thích, cno ko giải thích được, sau nó gọi xin lỗi bảo nhân viên làm sai nghiệp vụ hệ thống và xin bồi thường, em thấy vụ đó em quá hiền vì tốn nhiều thời gian và chi phí đi lại còn mất điểm tín dụng mà con mụ pgd chỉ đền bù đúng số tiền thiệt hại bank.
Sau vụ đó em cạch luôn cái thẻ td, mất niềm tin và ht ngân hàng, nh sai chỉ 1 câu xl, khách sai thì trả giá bằng rất nhiều tiền
Sợ thật, đây cũng là bài học cho những người sử dụng thẻ tín dụng. Tất nhiên dùng thẻ tín dụng hay không thì cũng phải xem có phù hợp với mình hay không. Ví dụ như em, nếu nó báo ngày 14 sẽ trích nợ tự động mà ngày 16 mình không thấy động thái ấy thì em có lẽ cũng phải phi ngay ra ngân hàng hỏi xem, tránh nguy cơ có thể xảy ra chứ cãi nhau với bọn nó mệt lắm. Thời gian thì em có (vì em hưu rồi) nhưng khả năng chịu đựng chắc là không :D . Hôm vừa rồi, em ra 1 ngân hàng rút tiền tiết kiệm đến hạn, nó bảo hết tiền mặt và yêu cầu chuyển khoản nhưng tính phí dịch vụ. Em làm ầm lên nó đành phải giới thiệu sang chi nhánh khác để lĩnh, may mà chi nhánh ấy cũng tiện đường. Nhiều người cũng hiền, chấp nhận theo yêu cầu chuyển khoản (chịu phí dịch vụ) của bọn nó.

fanmu12345

Xe điện
Vậy tốt nhất cứ đừng vi phạm cụ ạ. Em đôi khi đi ctac quên trả tiền thẻ td vài hôm. Họ gọi nhắc chứ cũng ko tính lãi
Họ không thương cụ đâu, phần mềm đã tính phạt vi phạm trả lãi 100-200k rồi

fanmu12345

Xe điện
Vụ này theo em thì tất cả chỉ là bài vở của bank thôi.
Kinh tế khó khăn, bùng thẻ quá nhiều, ngân hàng lên bài dọa các con nợ rằng thẻ tín dụng không nên và ko thể bùng.
Thanh toán nhanh đi chứ ko sau này rắc rối lắm đấy :)
Một thông điệp rõ ràng tới tập thể các con nợ
Đây là chơi dao đằng lưỡi.

Có thể thu được tiền từ con nợ quá hạn, nhưng có thể sẽ không phát hành thêm được thẻ mới, thậm chí KH đang có thể EXim cũng sẽ cân nhắc hủy thẻ vì sợ bị giống trường hợp 8 tỷ

fundraiser

Xe container
Thuê luật sư hoặc chuyên viên tài chình soi hợp đồng, soi điều khoản để hiểu NH đang gài bẫy KH như thế nào, nếu KH chấp nhận được cái bẫy thì vay, không thì thôi.

Các cụ ấy cứ nói như sách, có phải cái gì cũng thuê luật sư được đâu. Mở cái thẻ, làm 1 món vay 200-300tr hoặc 500tr thuê luật sư xem hợp đồng mất mẹ nó cả chục củ rồi, LS ngon còn đắt hơn thì vay làm gì. Các điều khoản cài cắm ẩn đằng sau đến tổ chức đầu tư như bọn tôi còn cần phải 1 cả 1 phòng pháp chế soi lên soi xuống và nhân viên các phòng khác cũng xúm vào xem. Vậy mà có lúc vẫn còn dính. Ví dụ đi gửi tiền tưởng đơn giản nhất tới ngày nhận lãi thôi là xong. Vậy mà phút cuối mới tòi ra cái phí chuyển tiền từ bank mình gửi tới bank của mình. Mất xừ nó gần 1 củ tiền phí chuyển khoản. Tưởng chừng như nó là miễn phí mà nó vãn quy định đấy. Mặc cả lãi suất từng li từng lai mà giờ ăn cái phí chuyển tiền này thì hóa ra nó cũng bằng mẹ với cái ls với các bank khác.

fanmu12345

Xe điện
Các cụ ấy cứ nói như sách, có phải cái gì cũng thuê luật sư được đâu. Mở cái thẻ, làm 1 món vay 200-300tr hoặc 500tr thuê luật sư xem hợp đồng mất mẹ nó cả chục củ rồi, LS ngon còn đắt hơn thì vay làm gì. Các điều khoản cài cắm ẩn đằng sau đến tổ chức đầu tư như bọn tôi còn cần phải 1 cả 1 phòng pháp chế soi lên soi xuống và nhân viên các phòng khác cũng xúm vào xem. Vậy mà có lúc vẫn còn dính. Ví dụ đi gửi tiền tưởng đơn giản nhất tới ngày nhận lãi thôi là xong. Vậy mà phút cuối mới tòi ra cái phí chuyển tiền từ bank mình gửi tới bank của mình. Mất xừ nó gần 1 củ tiền phí chuyển khoản. Tưởng chừng như nó là miễn phí mà nó vãn quy định đấy. Mặc cả lãi suất từng li từng lai mà giờ ăn cái phí chuyển tiền này thì hóa ra nó cũng bằng mẹ với cái ls với các bank khác.
Qua bài học của cụ, em thấy việc thuê LS hoặc chuyên gia soi HĐ với NH là chuyện càng nên làm.

Đặc biệt NH thường xuyên đưa ra bẫy để dụ dỗ con mồi. Bẫy phí chuyển tiền của cụ là 1 ví dụ.

Trong 10 lần NH phục vụ cụ, 9 lần họ thành tâm, 1 giăng bẫy là đủ ăn rồi (bẫy theo đúng quy định PL nhé, không ai làm gì được họ)