Vết ố trên xe FF 1.8

kk172

Xe đạp
Em chạy FF 1.8AT mới được 800km, sau lần mưa 1 tuần liền lần trước, em đi rửa xe thì bị mấy vết như sau:
- Vết nước mưa chảy thẳng xuống trên cánh cửa, thợ rửa xe không thể tẩy đi được. Xe em lại màu trắng nên nhìn kỹ là thấy :40:
- Em hay đỗ xe dưới 1 cây bàng và không biết có phải do hoa bàng không, mà nắp capo bị những chấm vàng nhỏ xíu, cũng không thể tẩy được.

Hôm qua chạy tiếp vài ngày, rửa tiếp lần nữa cũng không hết. Các bác có ai bị tương tự không ạh? Em chưa đem vào xưởng Ford, định hỏi nhờ các bác đã ạ.

cảm ơn các bác nhiều !!! :6::6:

bobom

Xe tải
Vết ố ở dưới cánh cửa là chỗ thoát nước ấy mà, xe em cũng thế, xe mới nên có lẽ Hãng nó bối dầu mỡ vào đấy chắc để chống rỉ thì phải nên dầu mỡ nó bám vào, khó rửa, còn cái vụ ở nắp capo thì em chưa xem kỹ. Em cũng phải xem lại cái, nhưng xe em màu ghi vàng ah.

kk172

Xe đạp
Ồ không phải ạ, các vết dưới cánh cửa thợ rửa xử lý được. Em bị vết ngay trên cánh cửa, trông rất xấu.

Xe bác ghi vàng chắc đỡ lộ hơn.

NguoiGia

Xe tăng
Để dưới cây sợ nhất mứt chim, thấy bẩu trong đó có nhiều hóa chất nguy hại cho sơn lắm, có loại không khắc phục đựoc vì ăn tróc cả sơn luôn.

Thôi cứ tránh xa những cái cây, thà mưa nắng còn hơn.

songvedem

Xe tăng
Em chạy FF 1.8AT mới được 800km, sau lần mưa 1 tuần liền lần trước, em đi rửa xe thì bị mấy vết như sau:
- Vết nước mưa chảy thẳng xuống trên cánh cửa, thợ rửa xe không thể tẩy đi được. Xe em lại màu trắng nên nhìn kỹ là thấy :40:
- Em hay đỗ xe dưới 1 cây bàng và không biết có phải do hoa bàng không, mà nắp capo bị những chấm vàng nhỏ xíu, cũng không thể tẩy được.

Hôm qua chạy tiếp vài ngày, rửa tiếp lần nữa cũng không hết. Các bác có ai bị tương tự không ạh? Em chưa đem vào xưởng Ford, định hỏi nhờ các bác đã ạ.

cảm ơn các bác nhiều !!! :6::6:
- Đỗ dưới tán cây thì RÂT RẤT là nguy hiểm cho sơn xe. Lá cây và mứt chim sẽ gây nhiều vết ố. Nếu cụ ngày nào cũng rửa thì còn đỡ chứ xe trắng mà để vài ngày là ố sâu luôn. Cụ đừng có nghĩ cái tán cây sẽ che cho xe cụ. Nhiều người đã bị ố xe (các mầu) vì lá cây, hoa, và mứt chim rồi. Phần phía nắp ca bô sau, 1 thời gian mở ra thấy nhiều lá, que, hoa .. cứ như là tổ chim ấy (xe nào Sedan đỗ dưới cây cũng bị)

- Ngày trước em làm ở Toy VN, có mấy vụ cãi nhau om sòm về vết ố trên xe trắng. Xe cứa loang những vết nâu mờ như da báo. Nói chung cũng chả được gì đâu. Toy bảo là VN bẩn, ô nhiễm, lá cây, mứt chim ...
Giải pháp tạm thời trong thời gian ngắn: đánh bóng, lau bằng chanh (có a xít nhẹ)

xeghe112

Xe tải
chẳng tốn kém đâu ,mua 1 ít dầu trắng về ,lấy ghẻ mềm thấm vào rồi lau ,đảm bảo sạch bóng mà không hại sơn ,xe em cũng từng bị như thế ,biện pháp của em hiện nay là nếu xe không di vài ngày thì phủ bạt vào mất thời gian tí nhưng sẽ tránh được nhiều thứ .

kk172

Xe đạp
chẳng tốn kém đâu ,mua 1 ít dầu trắng về ,lấy ghẻ mềm thấm vào rồi lau ,đảm bảo sạch bóng mà không hại sơn ,xe em cũng từng bị như thế ,biện pháp của em hiện nay là nếu xe không di vài ngày thì phủ bạt vào mất thời gian tí nhưng sẽ tránh được nhiều thứ .
Cảm ơn các bác.
Công ty có chỗ đỗ xe 2 bên là 2 cái cây, nên không thể không để đấy ạ, các chỗ đỗ bên cạnh cũng có cây nốt :(

Cho em hỏi bác Ban_tat là "dầu trắng" là dầu gì ạ?

Về phủ bạt, trên OF có 1 bài về phủ bạt có hại, nhiều ý kiến đồng tình (em không nhớ trong mục nào) nên để ở nhà em cũng không phủ bạt. He he, đúng là đi xe xứ nhiệt đới ác thiệt . . . . .

CAR5

Xe tải
xe em ngày xưa mầu trắng cũng bị y như bác, đỗ dưới cây ko thể tránh được. bây giờ xe mầu ghi hồng cũng vẫn bị. bác thử mua dung dịch Sonac 250k/chai, về đánh chắc sạch. em cũng chả có sự lựa chọn nào về chỗ đỗ xe cả nên đành chịu vậy.