[Funland] Về công việc chăm sóc người già, người bệnh

CDX2011

Xe tăng
Website
casca.vn
Chào các cụ.
Chả là em cũng bước sang cái ngưỡng U40, đầu đít chơi vơi rồi.
Con cái cũng đã đủ chỉ tiêu, duy chỉ có điều kinh tế gia đình còn bất ổn, mới có nhà ngoại ô, tích lũy nhỏ nhỏ thôi.
Cả 2 vợ chồng đều làm thuê, chuyên viên thôi nên mức sống chỉ đủ ở Hà Nội với điều kiện con đang học trường công.
Qua đợt layoff tại công ty ( em vẫn còn làm) thì em nghĩ đến việc phải làm một cái nghề.
Với tính cách OCD, sạch sẽ gọn gàng, nhanh nhẹn thu vén việc gia đình thì em đang nghĩ đi học thêm về chăm sóc người già và bệnh nhân.
Em chưa nghiên cứu sâu thị trường này, nên cũng muốn hỏi thêm các cụ các mợ là theo cái nghiệp này có ổn không. Em tính học đến năm 38-40t thì cũng chắc cái nghề mà đi làm nuôi con.
Xin ý kiến các cụ mợ để kiến thức hạn hẹp của em được khai sáng.
Lập team đầu tư Viện Dưỡng lão đi cụ/ mợ.

freethinker

Xe tăng
Nhà mình thuê người ở tại viện là 1 triệu/ngày. Hiện nhà mình thuê tại nhà chăm sóc người già 500K/ngày, cơm ăn 3 bữa cùng gia đình.

cam xanh

Xe máy
Ủng hộ mợ, em đang làm văn phòng cũng ổn nhưng không rõ 40 tuổi thì sao, liệu còn ai thuê mình nữa không. Lúc đó cũng phải kiếm nghề khác thôi

NayruLove

Xe buýt
Chào các cụ.
Con cái cũng đã đủ chỉ tiêu, duy chỉ có điều kinh tế gia đình còn bất ổn, mới có nhà ngoại ô, tích lũy nhỏ nhỏ thôi.
Cả 2 vợ chồng đều làm thuê, chuyên viên thôi nên mức sống chỉ đủ ở Hà Nội với điều kiện con đang học trường công.
Qua đợt layoff tại công ty ( em vẫn còn làm) thì em nghĩ đến việc phải làm một cái nghề.
Với tính cách OCD, sạch sẽ gọn gàng, nhanh nhẹn thu vén việc gia đình thì em đang nghĩ đi học thêm về chăm sóc người già và bệnh nhân.
Em chưa nghiên cứu sâu thị trường này, nên cũng muốn hỏi thêm các cụ các mợ là theo cái nghiệp này có ổn không. Em tính học đến năm 38-40t thì cũng chắc cái nghề mà đi làm nuôi con.
OCD thì tốt đó mợ, chỉ cần thêm có tâm, nhẫn nại và chiu khó chịu khổ, chịu được căng thẳng và áp lực về tâm lý, chịu mắng chửi càu nhàu không nản, nếu có thể đồng cảm thì tốt nếu không thì nhất định cần có lòng cảm thông, giúp người khác nhưng khiêm tốn đừng để thời gian chuyển biến suy nghĩ thành ban ơn cho người thì sẽ làm tốt nghề chăm sóc/ điều dưỡng các cụ lớn tuổi.
Với cả cần tập rèn luyện sức khỏe nữa, phải khỏe mạnh để chịu đựng thức đêm, giờ giấc không ổn định mà vẫn không bị yếu đi, chứ sức khỏe mà yếu đi thì tâm thần cũng ảnh hưởng dễ sinh cáu gắt, stress, áp lực, ảnh hưởng đến công việc về sau. Chúc mợ thành công :)

Chỉnh sửa cuối:

vneseman

Xe lăn
Em nghĩ là mợ rất nên theo nghề này vì nhu cầu ra rất lớn. Năm 2012 ông cụ nhà em tai biến nằm viện em cũng phải thuê người trông, hồi đó là 300k/ngày, giờ các cụ khác đã báo là 1tr/ngày rồi. Nếu mợ có sức khỏe, có sự cảm thông, chu đáo thì em tin là làm không hết việc.
Em thuê người trông được 1 tháng sau em không thuê nữa, vấn đề không ở tiền mà ở cách họ chăm sóc không có tâm và an tâm hơn khi các con trông bố.

formen

Xe lăn
Chỉ sợ mợ k có sức thôi, mợ tìm hiểu 1 lớp điều dưỡng ngắn hạn, cày tiền luôn xong hoàn thiện dần.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Chào các cụ.
Con cái cũng đã đủ chỉ tiêu, có nhà Thủ đô, tích lũy nhỏ nhỏ thôi.
Em làm thuê thôi nên mức sống chỉ đủ ở Hà Nội với điều kiện con đang học trường công.
Nghề này không khi nào hết việc, cần lại sự trách nhiệm và cái tâm. Theo mình được biết, các BV đều có các 'tổ', 'nhóm' làm dịch vụ này, thu nhập khá cao so với mặt bằng chung. Tham khảo xung quanh nếu ăn ở, chăm sóc BN tại gia đình thì cũng tầm trên 7 triệu/tháng

phohien035

Xe buýt
Nhìn từ GV nhà em thì thấy:
1. Nghề này vất vả, phải có tâm và chút kiến thức vì người già ko đơn thuần như trẻ con ko biết gì mà thậm chí biêt và hay so bì, than vãn .... Nên nếu ko có sức chịu đựng là cãi nhau và toang. Gặp người vui vẻ dễ tính cũng ít lắm vì người như thế thường họ tự chăm được bản thân rồi
2. Nghề này càng ngày thiếu nhiều, nên nhu cầu cao. Tuy vậy nên thẳng thắn với chủ nhà về phạm vi công việc, chế độ, thời gian .... để tránh hiểu lầm cho là đòi hỏi ....
3. Cần được sự ủng hộ của người trong nhà để họ hỗ trợ khi cần thiết, kể cả việc "đe nẹt" các cụ cho vào đúng nguyên tắc

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Em nghĩ là mợ rất nên theo nghề này vì nhu cầu ra rất lớn. Năm 2012 ông cụ nhà em tai biến nằm viện em cũng phải thuê người trông, hồi đó là 300k/ngày, giờ các cụ khác đã báo là 1tr/ngày rồi. Nếu mợ có sức khỏe, có sự cảm thông, chu đáo thì em tin là làm không hết việc.
Em thuê người trông được 1 tháng sau em không thuê nữa, vấn đề không ở tiền mà ở cách họ chăm sóc không có tâm và an tâm hơn khi các con trông bố.
2017 em cũng thuê người chăm ông thân sinh tại 108, 400k/ngày (họ ra đ/k là phải để họ chăm đồng thời 2 người, ông nhà em và 1 cụ khác). Nhà em cũng luôn có 1 người theo cùng, không dám để 'khoán trắng' cho họ

bing-bing

Xe buýt
hợp lý, ủng hộ cụ. vì ngày nay các gia đình có điều kiện chút là nghĩ đến thuê người chăm chứ ko tự chăm nữa rồi.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Nhìn từ GV nhà em thì thấy:
1. Nghề này vất vả, phải có tâm và chút kiến thức vì người già ko đơn thuần như trẻ con ko biết gì mà thậm chí biêt và hay so bì, than vãn .... Nên nếu ko có sức chịu đựng là cãi nhau và toang. Gặp người vui vẻ dễ tính cũng ít lắm vì người như thế thường họ tự chăm được bản thân rồi
2. Nghề này càng ngày thiếu nhiều, nên nhu cầu cao. Tuy vậy nên thẳng thắn với chủ nhà về phạm vi công việc, chế độ, thời gian .... để tránh hiểu lầm cho là đòi hỏi ....
3. Cần được sự ủng hộ của người trong nhà để họ hỗ trợ khi cần thiết, kể cả việc "đe nẹt" các cụ cho vào đúng nguyên tắc
Chăm người già bệnh như chăm trẻ mà cụ
Em ngán nhất là đoạn 'nghỉ nhà có việc', khi đó đảo lộn hết mọi việc trong nhà

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
hợp lý, ủng hộ cụ. vì ngày nay các gia đình có điều kiện chút là nghĩ đến thuê người chăm chứ ko tự chăm nữa rồi.
Không hẳn cụ ạ, đôi lúc vì bất tiện (con trai chăm mẹ, con gái chăm bố) hoặc còn vướng bận việc cơ quan thôi

VuNgoanMuc

Xe điện
Nghề này không khi nào hết việc, cần lại sự trách nhiệm và cái tâm. Theo mình được biết, các BV đều có các 'tổ', 'nhóm' làm dịch vụ này, thu nhập khá cao so với mặt bằng chung. Tham khảo xung quanh nếu ăn ở, chăm sóc BN tại gia đình thì cũng tầm trên 7 triệu/tháng
7tr bây giờ chắc không ai làm đâu.. ông bác em từ lúc nằm viện cho tới khi về nhà rồi tới khi mất, anh chị em phải trả tính ra là 500k/ngày , chưa tính mấy khoản biếu thêm ngày lễ lạt hay gì đó.

phohien035

Xe buýt
Chăm người già bệnh như chăm trẻ mà cụ
Em ngán nhất là đoạn 'nghỉ nhà có việc', khi đó đảo lộn hết mọi việc trong nhà
Chăm trẻ nhưng đây là trẻ có "kinh nghiệm" trường đời cụ nhé. Khác đứa trẻ con bình thường. Trừ khi trẻ "lớn" này bất động không ăn nói được thôi.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
7tr bây giờ chắc không ai làm đâu.. ông bác em từ lúc nằm viện cho tới khi về nhà rồi tới khi mất, anh chị em phải trả tính ra là 500k/ngày , chưa tính mấy khoản biếu thêm ngày lễ lạt hay gì đó.
Tiền chăm ngoài viện khác, về nhà tính theo tháng, ăn ở tại nhà nên tầm từ 7 triệu trở đi là hợp lý rồi cụ (em có ông bạn đồng nghiệp, bố tai biến, đang thuê người chăm tại nhà, giá 7 triệu/tháng chưa tính ăn, ngay bên Yên Viên ạ)

phohien035

Xe buýt
Về giá để em nêu mấy thông tin:
1. Em đưa bà già vào nằm viện về cơ bản bà đi lại ăn uống bình thường, ko cần chăm sóc đặc biệt gì. 600K/ngày. Tự lo ăn uống
2. Ông chú em đi lại hơi khó khăn, có lúc phải xoa bóp, vệ sinh do thời điểm đó hơi bị rồi loạn ... Cô cháu ruột từ quê ra được yêu cầu ở lại giúp cậu. Cậu mợ trả cháu 18tr/tháng nhé mà chỉ chăm 1 người thôi. Đành bye bye.
3. Nhà em đang có GV chăm 2 cụ: Ông thì đi lại khó do thoát vị địa đệm đã lâu, lại thêm bệnh Parkinson đôi lúc phải đút ăn (gần đây). bà thì cơ bản tự làm được các việc. 13tr/tháng, chỉ mình cô ấy ở nhà có thể lo cho 2 cụ. Mọi người bảo thế vẫn hơi rẻ.

pham minh

Xe container
Em cũng nghĩ vậy.Cách đây mấy năm em đã phải thuê 7tr rồi

New car 2023

Xe điện
Dạ bác, cũng tính nghỉ vì giờ này ngồi 1 chỗ chạy số cũng mệt lắm ạ.
Về mệt thì em không lo do đã 1 tay chăm 2 con nhỏ, có hôm 2 con cùng bệnh vẫn OK.
Chăm chồng chăm con ổn, giờ 2 cháu đã lớn nên em cũng tính học cái nghề để an tâm hơn.
Không biết cái phức tạp bác nói ở đây là gì ạ? Cho em tham khảo thêm để có động lực đóng phí đi học ạ
Phức tạp ở Chuyên môn và Tâm lý bác ạ.

Chuyên môn:
Bác cần có kiến thức tối thiểu về Y học, biết tiêm bắp tiêm ven tiêm dưới da.
Biết băng bó + thay băng + gì đó nữa.
Biết đọc y lệnh
...

Phần tâm lý thì bác có sẵn với trẻ con rồi, giờ tập với người già, cũng phức tạp phết.
Con đẻ nhiều khi còn vô cùng khó chịu với bố mẹ đẻ - và phải chấp nhận, đừng nói người dưng.

Ví dụ với cá nhân tôi: Bà già lớn tuổi rồi, rất hay quên, kể cả những cái nhỏ. Tư duy không còn tốt và logic nữa.
Và ta phải làm quen với cái đó.
Ơn Chúa là bả vẫn nhớ lịch uống thuốc.