[Funland] Về điện 3 pha trong sinh hoạt hộ gia đình

coolpix8700

Xe ngựa
Em vừa kiểm tra lại, nếu dùng dưới 40kw không bị áp cốt phi. Bọn em toàn nhà máy, công sở nên phải quan tâm cốt phi.
Cân pha là việc tụi em làm thường xuyên ở các XN. Ở XN lớn nhất thì không chỉ máy phát điện dự phòng, mà cả cái biến thế cững là tụi em mua. Cân không đều thì trục trặc ngay. Nhất là cái máy phát điện!

Bác nói đúng đấy. Bắt đền được họ thì chắc mình chết từ đời nào. Nhà tôi là ví dụ, điện đóm phập phù, có tầng đèn đỏ đòng đọc, có tầng cháy liền lúc vài cái điều hòa. Chọc đồng hồ vào đo thì phát hiện có pha tụt xuống 150vAC, có pha thì xấp xỉ 300vAC. Gọi bên chi nhánh điện xuống 3 lần đều không phát hiện ra bệnh và họ toàn đổ lỗi do hệ thống điện trong nhà gặp sự cố. Chỉ đến khi tôi làm căng, ghi âm cuộc gọi và tuyên bố sẽ khiếu nại nếu như tôi thuê bên khác về kiểm tra mà phát hiện lỗi của bên họ thì tôi sẽ liệt kê những tài sản hỏng hóc để bắt đền, lúc đó họ mới sợ. Mất 2 tiếng kiểm tra kỹ càng thì phát hiện dây trung tính gặp vấn đề mà cụ thể là giữa gip và dây trung tính trên lưới điện lâu ngày bị oxy hóa và phát sinh điện trở. Tổ kỹ thuật làm xong, khi xuống ngồi uống nước và im thin thít khi tôi hỏi "giờ đống đồ nhà anh hỏng thì tính thế nào?". Tóm lại là tự mình phải lo cho mình trước thôi.
chuẩn cụ ạ. Dân mà sai thì chịu phạt theo pháp luật. Mà bên điện sai thì xin lỗi. Chờ được đồng đền bù thì chắc làm đơn khiếu nại mệt hơn kiếm ra tiền mua đồ mới

Em không đăng ký kinh doanh, chỉ đăng ký là hộ dân thôi. Hình như được phép chia đồng hồ trong toà nhà thành nhiều hộ thì phải.
E k nhầm thì có cả 3 pha Sinh hoạt. Chỗ e mà dùng nhiều thì thường lách sang 3 pha sản xuất cho rẻ. giá 1 mức chỉ khoảng 1k9 cả thuế. Nếu dùng nhiều thì đỡ được kha khá.

nguyenquocthanh

Xe tăng
Em ở chung cư Mandarin Garden ở đường Hoàng Minh Giám, ở đây hệ thống điện cấp đến từng căn hộ là điện 3 pha. Em thì mù tịt về điện. Hiện tại sử dụng bình thường em thấy tiền điện hàng tháng cao quá. Các cụ cho em hỏi là cách đi đường điện 3 pha thế nào cho tiết kiệm điện, hoặc có cách nào để cho nó về 1 pha cho đơn giản mà vẫn tiết kiệm ko ạ?
1 pha hay 3 pha thì cụ dùng bao nhiêu thì nó tính bây nhiêu chứ có khác gì nhau đâu ?

E k nhầm thì có cả 3 pha Sinh hoạt. Chỗ e mà dùng nhiều thì thường lách sang 3 pha sản xuất cho rẻ. giá 1 mức chỉ khoảng 1k9 cả thuế. Nếu dùng nhiều thì đỡ được kha khá.
Cụ ở đâu nhỉ ? điện giờ họ quản lý chặt lắm chứ làm gì có chuyện lách 3 pha mà dùng sang sinh hoạt được.
Em ở quê, nhà có trang trại mà họ vẫn không cho dùng chung điện sinh hoạt với điện sản xuất mà.

vừa đi vừa láii

Xe container
1 pha hay 3 pha thì cụ dùng bao nhiêu thì nó tính bây nhiêu chứ có khác gì nhau đâu ?

Cụ ở đâu nhỉ ? điện giờ họ quản lý chặt lắm chứ làm gì có chuyện lách 3 pha mà dùng sang sinh hoạt được.
Em ở quê, nhà có trang trại mà họ vẫn không cho dùng chung điện sinh hoạt với điện sản xuất mà.
Em thấy điện lực SG (chỗ em ở) xử lý đơn giản. Khi xin đồng hồ điện họ đến khảo sát và đánh giá việc sử dụng điện ( có sản xuất hay không? Tỷ lệ giữa SX và sinh hoạt là bao nhiêu?) sau đó cấp đồng hồ rồi tính tiền thôi

QueViet

Xe tăng
Trong đồng hồ 3 pha nó có hệ số cốt phi. Cái đấy trong hóa đơn cũng có. Cụ không cân pha cụ sẽ bị tính tiền phạt cốt phi.
Chung cư này là dạng cao cấp rồi, công suất tính toán dùng cho một căn hộ rất lớn so với hộ bình dân nên phài dùng điện ba pha, còn điện sinh hoạt thì cos phi đã cao sẵn rồi, chưa tính đến khi thiết kế các tòa nhà, tư vấn họ đều đặt tủ bù nên nhiều khi bù thừa-cũng không tốt cho lưới

tất nhiên là k dễ cụ ơi. Lách ở đây là nhà cụ có sx thật. dùng ké vào thôi. chứ nhà k sản xuất gì thì chắc khó lắm cụ

Sim Mobi

Xe buýt
E thì đang tính chuyển hợp đồng sang sử dụng điện khối hành chính sự nghiệp cho đỡ tốn mà chưa rõ làm thế nào
Giá điện hành chính sự nghiệp chỉ dành cho các tổ chức, cơ quan hành chính sự nghiệp. Nhà dân mà được ăn điện hành chính sự nghiệp thì đồng chí điện lực nào thò bút duyệt chắc mất chức rồi
Cụ mở lớp mẫu giáo là cũng xin được điện giáo dục giá rẻ đó ạ, em đã xin và hợp đồng được 5 năm.

dongnat123

Xe container
Anh lắp đi không sau sự cố mất pha dễ tèo các thiết bị lắm. Mất trung tính thì điện áp pha mất chuyển sang điện áp dây 380V khả năng tèo các thiết bị cao. Mất pha thì động cơ 3 pha bị om dễ tèo nếu không phát hiện kịp

Jo9926

Xe điện
Nếu cụ chơi âm thanh thì dùng riêng một pha cho phòng âm thanh, một pha cho bình nước nóng, điều hòa, một pha cho những thứ còn lại.

mazda3_pro

Xe lăn
Điện 3 pha nhưng lắp vào đến nhà nó như 1 pha để chạy các thiết bị bình thường.

Vấn đề ở đây là lệch tải, nhà em ở quê cũng thế - tốn. 2 pha ăn tải và 1 pha dùng ít. Nhưng vì sao lại tốn điện hơn nhỉ? Các cụ thông lão em với.
Cân tải mệt nghỉ nữa thì thôi >:)

mazda3_pro

Xe lăn
Nhà trọ thì cũng ko nhiều lắm, chủ yếu người thuê trọ đi làm cả ngày, tối về sẽ bật điều hoà, nóng lạnh (hầu như bật đồng thời vào buổi tối), riêng tủ lạnh thì 24/24. Mỗi tháng 1 phòng tầm đâu 300-400k tiền điện. Tổng 16 phòng tầm 5tr-6tr/tháng tiền điện ==> theo cụ nên lắp kiểu gì và nên xài loại điện nào là hợp lý?

Nhà trọ thì cũng ko nhiều lắm, chủ yếu người thuê trọ đi làm cả ngày, tối về sẽ bật điều hoà, nóng lạnh (hầu như bật đồng thời vào buổi tối), riêng tủ lạnh thì 24/24. Mỗi tháng 1 phòng tầm đâu 300-400k tiền điện. Tổng 16 phòng tầm 5tr-6tr/tháng tiền điện ==> theo cụ nên lắp kiểu gì và nên xài loại điện nào là hợp lý?
Sản xuất thì rẻ nhất nhưng khó lắm. Nhà có xưởng sx lớn thì ké tí còn được. Làm sai sau bị truy thu thu thì mệt lắm. còn dùng nhiều điều hòa vào đêm thì cụ nguyên cứu điện kinh doanh 3 giá. Giá thấp điểm ban đêm cũng khá rẻ. Nhưng giá cao điểm thì rất đắt

Nếu cụ chơi âm thanh thì dùng riêng một pha cho phòng âm thanh, một pha cho bình nước nóng, điều hòa, một pha cho những thứ còn lại.
cũng không tác dụng mấy đâu cụ. cụ tách nhưng vẫn dùng chung pha với hàng xóm thôi. chỉ khác là cụ được kéo cả 3 pha vào nhà