[Funland] Về già, các cụ/ các mợ có đi bế cháu không?

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
Tốt nhất là tham gia vào việc giúp đỡ con cháu, vì các lý do sau:
1/ thực tế là các trường công dù có yêu cầu phải nhận các bé từ 6 tháng, nhưng họ không nhận vì chưa đủ điều kiện chăm sóc, các trường tư cũng phải 15 tháng trở lên, như vậy từ 6-15 tháng có khoảng trống. Điều này rất khó khăn cho nhiều gia đình. Cần hỗ trợ đầu tiên và yên tâm nhất từ gia đình.
2/ trông cháu, là một việc tăng đoàn kết, giao lưu nội - ngoại, dâu - rể.
3/ Tăng vận động cho người già, nhất là các ông, bà không còn vất vả lao động kiếm sông, trông cháu sẽ làm tăng vận động thể lực và não. Điều này rất quan trọng.

Kaikom

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
divinesstore.com
Em chỉ thấy là mọi người hay gắn kết trẻ với già.
Nhưng mọi người cần hiểu là người trẻ chăm sóc, bế cháu đã thấy mệt mỏi rồi.
Chưa nói đến người già sức khỏe kém, xương khớp cũng bị thoái hóa thì lại càng vất vả và khổ hơn nhiều.
Nên nếu tầm tuổi từ 55-65 tuổi thì có thể chăm sóc cháu.
Chứ nhiều tuổi hơn mà con cái vẫn yêu cầu chăm sóc cháu và các ông các bà không từ chối thì chỉ khổ các ông các bà thôi.

thongnv

Xe điện
Em biết ít nhất 2 trường hợp "những người sống quanh tôi" bà nội lên trông cháu cho vợ chồng con trai đi làm, đêm con ngủ với bà nội luôn với lý do cháu bám bà, không theo mẹ.
Có những hôm trời nóng nhà chỉ có phòng ngủ của vợ chồng con trai có điều hòa, bà nội sang kê đệm nằm dưới sàn luôn, chứ ông con trai vẫn yên vị trên giường vì lý do ko quen ngủ đất.
Em là em ngưỡng mộ bà nội, còn thì em ạ ạ ạ ^:)^^:)^^:)^
tội nghiệp bà quá
em biết có trường hợp, ông ốm ở quê phải nhờ người khác chăm, mà bà phải lên HN chăm cháu cho con. Trong khi đó bà còn chẳng có phòng riêng vì ông con trai tiếc tiền nhà, hic

Luong Doan

Xe đạp
Em nghĩ nếu về già con em nhờ, thì em sẽ bế cháu. Tính em thích trẻ con nên chắc ko ngại. Nhưng em cũng sẽ học mẹ ck em là ko đi kể xấu con dâu với người khác , ko can thiệp vào đời sống riêng, việc chăm sóc, dạy dỗ , giáo dục cháu của các con. Không so sánh cháu nội với cháu ngoại...

Hoàng_Phú Thọ

Xe container
Nhà em nói rõ với 2 thằng (2001 và 2006) là bố mẹ sau này chỉ đi chơi thăm cháu, còn trông cháu thì không đi - có thể cho/ hỗ trợ một khoản tiền để con nhờ người khác trông.

thongnv

Xe điện
Nhà em nói rõ với 2 thằng (2001 và 2006) là bố mẹ sau này chỉ đi chơi thăm cháu, còn trông cháu thì không đi - có thể cho/ hỗ trợ một khoản tiền để con nhờ người khác trông.
hay đấy cụ ơi

BB2014

Xe máy
Con ai người đấy nuôi. E rõ ràng thế cho khoẻ ngưởi...

buonbuon895

Xe hơi
Tùy hoàn cảnh gia đình thôi. Đẹp nhất là vẫn giúp được con cháu nhưng không ảnh hưởng quá lớn tới cuộc sống hiện tại của bố/mẹ. Nhà cháu với đứa đầu, nhờ bà nội ( lý do là 2 vợ chồng trẻ chưa có kinh nghiệm) , nhưng cũng phải cân bằng cuộc sống / chăm ông ở quê.
- Khi có việc cần, luôn có thể về quê sau 2,3h
- Tối thiểu 2 tuần / lần bà có mặt ở quê lo các việc linh tinh , làng xóm …
- với Ông, phải nhờ người quê chăm
Nói thì dễ thế thôi, hoàn cảnh cụ thể liệu cơm mà gắp thôi ah. Tiền bạc chỉ là một khía cạnh thôi.
Cháu thấy lý do không có kinh nghiệm là k thoả đáng. Vợ chồng cụ bao nhiêu tuổi mà bảo là trẻ ạ. Nhẽ chưa tới 20 tuổi?
Viện thêm lý do là cần thì 2-3h có thể về quê luôn được. Cũng k thoả đáng, vì chả bao giờ muốn mà về luôn được cả, luôn nghĩ bụng là cố ở lại
Ông phải nhờ người khác chăm ở quê nữa chứ
Cụ là mẫu người điển hình của người con ích kỷ
Cháu xin lỗi nếu nặng lời

Parejo_10

Xe điện
Đấy là cụ mới nói và các cháu nó mới nghe chưa có feedback nhé. Sau này chúng nó xây dựng gia đình vợ chồng trẻ bận cày cuốc nhiều vấn đề lo toan. Lúc đấy “ đôi trẻ “ nó mới “ ra đòn “ lúc ấy cụ “ có đỡ “ được hay không mới tính. :D

Haolo1992

Xe tăng
Cũng phải xem con dâu con dê thậm chí con ruột nhà mình nó có đồng ý cho mình trông không đã. Nhiều khi tréo ngoe là các cụ muốn/thèm trông cháu nhưng dâu rể nó éo cho cơ. :)

2congai

Xe tải
Nếu ko muốn ông bà vất vả chăm cháu thì các cụ cố cầy cuốc để các mợ đẻ xong ở nhà chăm con 2 năm rồi con đi trẻ mẹ đi làm. Giúp việc ko tin tưởng đc, em ở cc nhiều lần chứng kiến những pha giúp việc đối xử với con sau lưng bố mẹ ko chấp nhận đc. Phụ nữ tây cũng hầu hết đẻ xong ở nhà nội trợ, chăm con cho đến khi chúng lớn ổn rồi mới quay lại đi làm, chồng lo tài chính mà ko dám khinh vợ ở nhà nội trợ đâu. Ở việt nam mình có cái kiểu vô duyên là hàng xóm họ hàng mà thấy phụ nữ ở nhà chăm con là nói ra nói vào. Nhiều ông chồng thì khinh khi vợ nữa. Quan điểm của em là con em vẫn muốn mẹ nó chăm, ko giao con cho giúp việc. Ông bà thì bận lắm mới nhờ

zep.le

Xe buýt
Quan điểm vợ chồng e các cụ chỉ chơi với cháu chứ ko phải trông và đưa đón trừ rường hợp bận lắm, cụ nahf e còn giần khi chưa đến e 2t đã cho đi học mẫu giáo

thongnv

Xe điện
Cháu thấy lý do không có kinh nghiệm là k thoả đáng. Vợ chồng cụ bao nhiêu tuổi mà bảo là trẻ ạ. Nhẽ chưa tới 20 tuổi?
Viện thêm lý do là cần thì 2-3h có thể về quê luôn được. Cũng k thoả đáng, vì chả bao giờ muốn mà về luôn được cả, luôn nghĩ bụng là cố ở lại
hehê
cụ hơi nặng lời nhưng đúng, cháu thấy 3 cái lý do mà cụ gì đưa ra ở trên chỉ là cố gắng tìm kiếm lý do để ngụy biện cho hành vi bắt mẹ đẻ của mình lên chăm cháu. Không bao giờ ông muốn người khác chăm, ngoài người đó là bà.
Lại cố đá vào là tùy hoàn cảnh, hehee, đọc đã thấy cụ con trai ích kỷ roài

salestumlum

Xe tăng
Tôi thì không
Bởi đời tôi đây, 2 đứa tôi đẻ, cũng không nhờ ông bà trông, tôi ở nhà 20 tháng / tổng 40 tháng để trông con,
Mình là mẹ, trông nó còn mệt bỏ xừ ra.
Có những lúc, con nằm trong lòng bàn chân, 1 tay bấm máy tính làm việc, 1 tay nghe điện thoại
Tình trạng vừa bế con, vừa gác chân lên thành bếp nấu ăn là thường xuyên. Nhưng sao đâu, mình lựa chọn sinh con mà, mình lựa chọn thì mình vui vẻ cố gắng thôi :D
Ông bà lớn tuổi cần nghỉ ngơi, Nhà nước cho nghỉ hưu, mà con cái ko cho
Nhiều Cặp tôi thấy tệ, Nhờ ông bà lên trông cháu, xong lại còn nói a b c d này nọ, gặp tôi tôi nói cho ngay!

Đúng là nước mắt chảy xuôi!

QMintech

Xe tăng
Em bảo 2 thằng ku" Bố nuôi học xong thì ko thằng nào nuôi thằng nào nhé", 2 thằng toàn bà ngoại chăm nhưng chỉ khi mình ko đi làm. Nói chung giúp đỡ thôi còn con ai tự nấy nuôi.

Hacking

Xe buýt
Cụ nặng lời thật :D. Dù sao cảm ơn cụ reply ( nhưng Comment theo kiểu đọc chữ đoán người thì phiếu diện lắm ạ). Trên tinh thần topic là đưa quan điểm- có người thích , có người không thích …
Ps - nhà cháu các cụ muốn chăm cháu và bọn cháu cũng thuê cả giúp việc trên này để tiện đôi đường. Ngoài ra chăm ông ở quê không phải bố cháu ốm đau / mà khi cần có người xử lý các công việc của ông cụ ạ.

MaiKN

Xe hơi
Chẳng hiểu thế nào nhưng 16 năm học hành chuẩn bị hành trang vào đời của mình khá ổn để không phải nhờ đến ông bà (chỉ cần đến chơi thôi và đến chỉ để chơi thôi, miễn can thiệp) cũng không phải thuê giúp việc, tự tay chăm con vẫn có công việc có thu nhập.
Nên nghĩ các bạn trẻ chủ động xây dựng cuộc sống tính toán rằng đó là việc của mình đi, Ông bà giúp được, tiện thì giúp hoặc chỉ là nhỡ nhàng lắm thôi. Người các bạn nữ cần nhờ là ck, Không có ông bà, ko có giúp việc thì ck chăm hơn và trách nhiệm với gia đình hơn ấy.

buonbuon895

Xe hơi
Cụ nặng lời thật :D. Dù sao cảm ơn cụ reply ( nhưng Comment theo kiểu đọc chữ đoán người thì phiếu diện lắm ạ). Trên tinh thần topic là đưa quan điểm- có người thích , có người không thích …
Ps - nhà cháu các cụ muốn chăm cháu và bọn cháu cũng thuê cả giúp việc trên này để tiện đôi đường. Ngoài ra chăm ông ở quê không phải bố cháu ốm đau / mà khi cần có người xử lý các công việc của ông cụ ạ.
Cháu đọc lại càng thấy vô lý khi cụ đưa thêm thông tin
Thôi, chắc cụ biết cụ như nào rồi, hihi

nhapnhomsv

Xe tăng
Về già không có xèng cho con cháu thì trông con cho chúng nó đi làm, chứ không sau này già ốm yếu ai hầu mình?!