[Funland] Về già, các cụ/ các mợ có đi bế cháu không?

Haolo1992

Xe tăng
Lúc ý con dâu không chăm mẹ chồng bị nói là bất hiếu ngay cụ ạ. Chồng em thì bận bịu công việc, làm việc ở nhà đến 11,12h đêm nên nhiều lúc em cũng ko lỡ bắt làm. Nói thật công việc cũng ko phải quá vất vả nếu mỗi ng đỡ một chút. Còn bắt 1 người gồng gánh tất cả các việc từ a-z trong nhà lại còn công việc cơ quan thì mới stress cụ ạ. Em vẫn cố gồng nhưng thực sự mà nói em rất ấm ức. Thấy thiệt thòi cho bản thân em và bố mẹ em. Nếu thương con thương cháu thì những việc đấy em thấy rất bình thường. Vì thường con dâu chỉ nhờ đỡ một phần việc chứ ai lỡ bắt ông bà làm quá nhiều việc đâu cụ.
đứa đầu mợ đẻ ob k trông gv k có chồng k đỡ đần gì mà con lại còn lười ăn, mà mợ vẫn tính đẻ thêm đứa nữa, thì em phục mợ.
Chuyện đó còn chả tính được, tính xa đến lúc bmc già yếu làm gì @@

safenoodles

Xe cút kít
Em thấy nhiều cặp vợ chồng trẻ cũng hơi ích kỷ, nhờ bố mẹ trông cháu cứ như là trách nhiệm đương nhiên của ông vậy.

Em rất yêu trẻ con nhưng chỉ chơi với các cháu thôi chứ em ko có ý định ở nhà con em và trông cháu suốt được. Chỉ trường hợp bất khả kháng thôi.

biahoihanoi

Xe lăn
Em bảo bọn trẻ: Con mày thì mày nuôi, con tao thì tao nuôi.
Nhờ trông vài ba hôm thì được.

starsn

Xe điện
đứa đầu mợ đẻ ob k trông gv k có chồng k đỡ đần gì mà con lại còn lười ăn, mà mợ vẫn tính đẻ thêm đứa nữa, thì em phục mợ.
Chuyện đó còn chả tính được, tính xa đến lúc bmc già yếu làm gì @@
Cũng chả xa lắm đâu, bmc em chăm sóc 2 cụ lớn tuổi gần 20 năm (từ 80 đến 100t) với đủ trò khổ sở lẫn kinh dị, tính ra trẻ con vừa đáng yêu, vừa có 2-3 năm là hết vất vả thì nhằm nhò gì. Với có nhờ cho cháu ăn bữa sáng thì làm gì đến nỗi.

Nhà em đây đẻ 1 đứa vất vả muốn chết nhưng vẫn phải đẻ thêm đứa thứ 2 vì muốn nó có anh có em. Mỗi người 1 lựa chọn, chọn vẫn chọn còn vất vả thì vẫn kêu, chuyện thường thôi.

cha biet chi

Xe điện
Theo em về già đi trông cháu là niềm vui.chứ lủi thủi ra vào ko yên tâm.

phuongmit

Xe cút kít
Thế mới thấy bà già em chiều em và tính bà thích trẻ con, nhất lại là cháu mình và em là con 1 nữa. Trc khi lấy vợ bà nghỉ hưu sớm, đẻ đứa đầu ở cùng ông bà đến khi nó 17 tháng học mẫu giáo thì bọn e ở riêng. Thỉnh thoảng ông bà xuống chơi, nhà cửa dọn dẹp như nhà ông bà. Đến đứa thứ 2 thì tuần bà cũng xuống vài hôm để giảm tải cho 2vc đến lúc nó đi học mẫu giáo. Giờ 2 đứa đi học cấp 1 rồi, ông bà quy hoạch về ở cách em 500m tuần cứ chạy qua chạy lại, lúc nào e đi làm bà lại sang dọn dẹp nhà cửa, e bảo thôi k cần đâu, quét nhà có robot, lau thì con tự lau nhưng bà bảo ở nhà chán lắm, đi chơi mãi cũng hết chỗ thôi nhà có trẻ con, bận đi làm để ông bà sang vừa chơi vừa dọn. Mà bà già e thích chăm trẻ con, người nhà trong họ đẻ xong chỉ thích nhờ bà già qua trông, ngắn ngày cũng dc nhưng kiểu qua lấy vía cho trẻ con nó thích với dễ nuôi :))

Khiếp con mới 1 tuổi mà để ông bà nuôi, em cũng đến chịu vợ chồng em cụ. Con em chả bao giờ em để xa đến 1 tuần. Lúc trước nhà em làm đường bụi quá, chiều nào về con cũng dị ứng ho khổ sở em đành bàn với chồng cho con ở tạm với ông bà ngoại thời gian. Định bụng là cuối tuần đón con về nhà chơi nhưng mà nhớ nó không chịu được nên chiều chiều toàn về nhà ông bà nấu những món nó thích rồi tối em mới về nhà với đứa nhỏ.
Thằng cu 1 tuổi nhưng cứng lắm rồi cụ ạ. Thằng đầu thì lúc đó mới 4 tuổi, mình nó cân hai đứa thì mệt. Bà xuống đỡ một thời gian, thấy nó cứng nên bà mang về luôn, thỉnh thoảng bố mẹ nó vẫn lên thăm. Được cái thằng bé rất ngoan và khoẻ nên ông bà cũng nhàn.

ttvnol.com

Xe tăng
Nó tùy quan điểm mỗi người thôi . Có những người coi việc tuổi già chăm cháu nó là nguồn vui , động lực để sống . Nhưng cũng có nhiều người họ coi tuổi già phải dành thời gian chăm chút cho sức khỏe , đi du lịch , đi chơi đây đó , trồng cây làm những việc mà tuổi trẻ thích nhưng ko có thời gian như đi học cái này cái kia .
Suy nghĩ vô cùng khác nhau .
Tầng lớp tinh hoa thì đời sống tinh thần khi về già thường luôn vế dưới .
Họ coi sự tự lập của con cái là điều phải làm dứt điểm trước khi tuổi già hoặc càng sớm càng tốt .

Tuoitan

Xe buýt
Em quyết không trông đâu. Mình còn bao thú vui. Sao phải khổ? Ở gần qua thăm hỏi thui! Con cái chắc cũng thích độc lập (suy từ bản thân e, giờ vẫn phải ở với ông bà. Đi làm với Tây thỉnh thoảng nhỡ mồm kể, bọn nó nhìn mình kiểu ố ze lắm. Kiểu: mày vẫn chưa lớn à)

Thainguyen6996

Xe tải
Vck e đều yêu thích công việc chăm sóc trẻ con. Nếu sau này con cái chúng nó cần thì chắc chắn vck e cũng sẵn sàng và vui vẻ…

Chỉnh sửa cuối:

anhvip

Xe đạp
sau này già ngồi chơi cùng các cháu chắt vui vẻ, như kiểu lúc mình còn trẻ con hồn nhiên,thì sau này về già cũng kiểu như thế(1 số cụ lẫn)

MaiKN

Xe hơi
Nếu ko muốn ông bà vất vả chăm cháu thì các cụ cố cầy cuốc để các mợ đẻ xong ở nhà chăm con 2 năm rồi con đi trẻ mẹ đi làm. Giúp việc ko tin tưởng đc, em ở cc nhiều lần chứng kiến những pha giúp việc đối xử với con sau lưng bố mẹ ko chấp nhận đc. Phụ nữ tây cũng hầu hết đẻ xong ở nhà nội trợ, chăm con cho đến khi chúng lớn ổn rồi mới quay lại đi làm, chồng lo tài chính mà ko dám khinh vợ ở nhà nội trợ đâu. Ở việt nam mình có cái kiểu vô duyên là hàng xóm họ hàng mà thấy phụ nữ ở nhà chăm con là nói ra nói vào. Nhiều ông chồng thì khinh khi vợ nữa. Quan điểm của em là con em vẫn muốn mẹ nó chăm, ko giao con cho giúp việc. Ông bà thì bận lắm mới nhờ
Đồng quan điểm với cụ. Là con cái là quan trọng nhất nhất với người phụ nữ. Nhưng Phụ nữ cũng phải tự mình rèn luyện bản thân là khi muốn thì vẫn có thể hòa nhập được vào xã hội, không thì cách nuôi con nó cũng khác đấy nếu mẹ xác định làm nội trợ hoàn toàn

cusao

Xe lăn
Nhà em nói rõ với 2 thằng (2001 và 2006) là bố mẹ sau này chỉ đi chơi thăm cháu, còn trông cháu thì không đi - có thể cho/ hỗ trợ một khoản tiền để con nhờ người khác trông.
Ông anh bà chị em cũng có quan điểm y như này, cứng rắn, sắc nét... nhưng sau khi có cháu thì lại quay xe 180 độ không cần vương vấn. Chả hiểu gì sất !!!

Z90

Xe tăng
Cái thời của phổ cập viện dưỡng lão sẽ k còn xa, rồi gen Z tư duy cũng khác trước quá nhiều rồi. Chúng ta rồi cũng sẽ như các nước phát triển, việc mình mình làm thôi...

cusao

Xe lăn
Cái thời của phổ cập viện dưỡng lão sẽ k còn xa, rồi gen Z tư duy cũng khác trước quá nhiều rồi. Chúng ta rồi cũng sẽ như các nước phát triển, việc mình mình làm thôi...
Tức là đi bế cháu ý ạ?

funfunfun

Xe buýt
Gặp mấy bà giúp việc có thói quen vả cháu mình thì khó nói lắm
Lúc đấy lại ối giồi ôi ngay

Z90

Xe tăng
Tức là đi bế cháu ý ạ?
Là thân ai nấy lo ý ạ. Con cái đến 18 tuổi là hết trách nhiệm, bố mẹ về hưu vào dưỡng lão con cái cũng phấn đấu sự nghiệp rồi xây dựng gia đình riêng. Có gặp nhau cũng chỉ vào cuối tuần hoặc lúc rảnh thôi

PCX2018

Xe buýt
Con ai người đó trông ạ. Mỗi thời mỗi khác. Phương pháp và kiến thức của mình không thể cập nhật được. Em nói luôn , sau này bỗ mẹ chỉ hỗ trợ. Còn việc chăm sóc con cái của tụi bây là quyền và nghĩa vụ của tụi bây. Cần hỗ trợ thì lên tiếng , chứ đấy không phải là nghĩa vụ của hai thân già nữa.

Tuongtien1977

Xe điện
bên tàu mấy đứa làm chung dự án nó bảo con nhà nó ô bà xếp hàng để được chăm cháu, 6 người chăm một đứa trẻ con cc ạ? nên tôi nghĩ cái này tùy hoàn cảnh, nhà neo người ít con cháu, ô bà còn trẻ khỏe lại không vướng bận cơm áo gạo tiền, lại có tinh thần tự nguyện thì cũng tạo đk để các cụ được chăm cháu chứ sao lại ngăn cản? đừng ỷ lại là được, nhiều bố mẹ đi làm cả ngày con ở nhà với ông bà, đến tối cũng kệ ông bà thì đúng là không ổn

bobobu

Xe đạp
Ông bà chỉ nên thăm cháu chứ không trông cháu. Theo em thì ông bà cần thời gian vui thú tuổi già chứ không có nghĩa vụ trông cháu. V/c e ở tp có 2 cháu nhỏ mà tự xoay xở chứ không dám phiền ông bà ở quê ra trông.