[CCCĐ] Về miền cát trắng nắng vàng Quy Nhơn!

Divephiamattroi

[Tịch thu bằng lái]
Chủ nhựt buồn, em ngắm cảnh quê em và hát lại hát ca khúc của bé Phương Mỹ Chi " quê em mùa nước lũ".
Quy nhơn mùa mưa cũng buồn lắm,mợ à
Trước em hay ngồi uống cà phơ ở chỗ giờ là ks Bình Dương, hồi đó những cây dừa còn dày đặc, ra sát mép nước, nhìn trời nhìn biển như những khối nước khổng lồ muốn ập xuống đầu mình, ngợp lắm, cảnh buồn làm mình cũng buồn theo,

À quê mợ mà cũng hay ngập nhỉ. Hình như tp Bắc giang đang có ý định đổi thành tp Phủ Lạng Thương hay sao ấy.
Đó là một cái tên cổ, rất nổi tiếng và ý nghĩa.
Mà em tưởng chỉ có quan họ Bắc ninh thôi chứ, hay là cả Bắc giang hả mợ.Mợ chắc hát quan họ hay lắm, mợ biết nhiều bài không?!

Sun flower

Xe buýt
Quy nhơn mùa mưa cũng buồn lắm,mợ à
Trước em hay ngồi uống cà phơ ở chỗ giờ là ks Bình Dương, hồi đó những cây dừa còn dày đặc, ra sát mép nước, nhìn trời nhìn biển như những khối nước khổng lồ muốn ập xuống đầu mình, ngợp lắm, cảnh buồn làm mình cũng buồn theo,

À quê mợ mà cũng hay ngập nhỉ. Hình như tp Bắc giang đang có ý định đổi thành tp Phủ Lạng Thương hay sao ấy.
Đó là một cái tên cổ, rất nổi tiếng và ý nghĩa.
Mà em tưởng chỉ có quan họ Bắc ninh thôi chứ, hay là cả Bắc giang hả mợ.Mợ chắc hát quan họ hay lắm, mợ biết nhiều bài không?!
Đợt vào Quy Nhơn em cũng ra khu ks Bình Dương cafe vì gần đó có quảng trường, công viên, khu chợ đêm, ăn đêm....em hầu như tối nào cũng lượn ra đó nhưng công nhận là đêm QN buồn thật, chắc tại mềnh không phải dân bản địa cụ ạ.
Còn về BG đúng là đang có ý định đổi tên về Phủ Lạng Thương vì nó vốn là tên cổ mà...(em đã giới thiệu ở trên rùi). Quan họ là của vùng kinh bắc xưa (tỉnh Hà Bắc) nay là Bắc Giang - bắc Ninh. Tuy đã tách tỉnh nhưng nói về nguồn gốc quan họ thì Bắc Giang cung là cái nôi của quan họ cổ với 5 làng quan họ gốc cổ xưa thuộc huyện Việt Yên và đã được UNesco công nhận là di sản văn hoá phi vật thể đại diện của nhân loại vào ngày 30/9/2009....các liền anh, liên chị như Khánh Hạ, Xuân Trường....đều là người con của Bắc Giang.
Còn em. Về hát thì nhạc nào em cũng chơi nhưng toàn chơi theo phong cách Lệ Rơi thôi cụ ạ:D, nhưng riêng quan họ thì em chỉến được theo phong cách của liền chị như là nhẹ nhàng, điềm đạm, ngọt ngào, đằm thắm nhưng còn nét chính của quan họ là " Vang- Rền- Nền - Nẩy" thì em chệu.:((

Divephiamattroi

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn mợ đã chia sẻ thêm thông tin!
Nghe Quan họ em thích nhất là Thúy Hường, Ngọc Quang, giai điệu rất hay và sâu lắng , có lẽ cũng tại mình sống nội tâm nên nhiều cảm xúc.
Mà mợ nhớ dai thật đấy, lâu rồi không thấy ai nhắc đến anh chàng Lệ Rơi nhỉ.

Sun flower

Xe buýt
Công viên Quy nhơn lúc này khoảng hơn 9h tối, vắng ngắt người. Quê em mà giờ này thì thôi rùi....mới là giờ chơi.

Sun flower

Xe buýt
Cảm ơn mợ đã chia sẻ thêm thông tin!
Nghe Quan họ em thích nhất là Thúy Hường, Ngọc Quang, giai điệu rất hay và sâu lắng , có lẽ cũng tại mình sống nội tâm nên nhiều cảm xúc.
Mà mợ nhớ dai thật đấy, lâu rồi không thấy ai nhắc đến anh chàng Lệ Rơi nhỉ.
Tại tài năng nghệ thuật hát của em theo phong cách Lệ Rơi nên em nhớ mà cụ.

Divephiamattroi

[Tịch thu bằng lái]
Thưởng thức nghệ thuật=D>
Biểu diễn Trống trận Tây sơn mợ à
Ngoài ra còn có hát Bài Chòi cũng rất đặc sắc, đây là nét văn hóa riêng có của xứ Nẫu, người dân Bình Định từ trẻ tới già đều rất mê Bài Chòi.

Mà quên mất, em lại mải nói không khéo lại cầm đèn chạy trước ôtô, mợ đừng cười nhé.!

Sun flower

Xe buýt
Biểu diễn Trống trận Tây sơn mợ à
Ngoài ra còn có hát Bài Chòi cũng rất đặc sắc, đây là nét văn hóa riêng có của xứ Nẫu, người dân Bình Định từ trẻ tới già đều rất mê Bài Chòi.

Mà quên mất, em lại mải nói không khéo lại cầm đèn chạy trước ôtô, mợ đừng cười nhé.!
Cụ tiếp tục đi, mảng này em chỉ dừng ở mức vỡ lòng thôi.

Divephiamattroi

[Tịch thu bằng lái]
Đêm Quy nhơn rất náo nhiệt, không thua kém mọi nơi đâu ạ, chắc hôm mợ chụp hình ở đấy đang diễn ra một sự kiện nào đó nên vắng thế thôi.
Ở đây mà buổi sáng đẹp trời thì đông lắm, 4h sáng người dân ra tập thể dục, tắm biển như thành thói quen rồi, náo nhiệt lắm.

senhong

Xe tăng
Lời đầu tiên xin phép mợ chủ cho vào thớt cho xôm:-bd
Quy Nhơn ,luc đầu em đến cũng có những suy nghĩ như mợ chủ .( vắng vẻ ,hoang sơ quá)nhưng càng khám phá càng thấy yêu và quý mảnh đất này,nhiều di tính,ẩm thực tuyệt vời( ngon- lẩu sứa nước lèo,rẻ - bánh tráng tôm nhẩyvv..vv) con người cực kì thân thiện và hiếu khách,
Chắc chắn em sẽ quay lại QN trong sự chuẩn bị kĩ hơn.
Em có chụp vài bức ảnh ( bằng đt)
Tháp nhạn(Tuy hoà)

senhong

Xe tăng
Một góc đã được sửa chữa.

senhong

Xe tăng
Còn đây là tháp đôi Phú Yên.

senhong

Xe tăng
Tất cả tháp Chăm có đế bằng đá xanh như vầy là xây đời rất mới,đời sau này.( đời đầu xây toàn bằng gạch)