Về Miền Tây mùa con nước.

pkhcsht

Xe điện
Vào sâu rừng tràm.

Hoa điên điển.

Chỉnh sửa cuối:

Thái Phượt

Xe tăng
Cụ Chủ đi mmiền Tây sau Mình 9 ngày ,Mình toàn lọ mọ đường TL ,trong Nam gọi Là Đường Tỉnh ĐT,cũng có đi qua mấy khu DL sinh thái nhưng Mình thích leo cột mốc BG giữa đồng nước nổi hơn nên ko vào .Hôm Miềng và Cụ đi Là nước còn thấp đấy ,mấy hôm nay nghe nói lũ lớn về rồi chắc mấy con đường mà Tớ đi nước ngập hết .Mình đi từ Rạch Giá về Cần Thơ theo QL61 chứ ko đi QL 80 ,mang tiếng La QL mà xấu kinh khủng lại bé tí nước ở bờ kinh 2 bên tràn lên xâm Xấp mặt đường phê lắm .Mãi khi ra đến QL61b mới gọi La đường to đẹp,Mình tiếp tục chờ đọc bài viết của Cụ để xem cảnh đẹp Miền Tây ..Tks Cụ ( góp ý là " Rừng Tràm" Chứ ko phải Chàm chắc Cụ gõ nhầm )

Chỉnh sửa cuối:

nissan CFR

Xe tăng
E hóng cụ cái, cứ chỗ nào có nhiều nước là e hóng

pkhcsht

Xe điện
Cụ Chủ đi mmiền Tây sau Mình 9 ngày ,Mình toàn lọ mọ đường TL ,trong Nam gọi Là Đường Tỉnh ĐT,cũng có đi qua mấy khu DL sinh thái nhưng Mình thích leo cột mốc BG giữa đồng nước nổi hơn nên ko vào .Hôm Miềng và Cụ đi Là nước còn thấp đấy ,mấy hôm nay nghe nói lũ lớn về rồi chắc mấy con đường mà Tớ đi nước ngập hết .Mình đi từ Rạch Giá về Cần Thơ theo QL61 chứ ko đi QL 80 ,mang tiếng La QL mà xấu kinh khủng lại bé tí nước ở bờ kinh 2 bên tràn lên xâm Xấp mặt đường phê lắm .Mãi khi ra đến QL61b mới gọi La đường to đẹp,Mình tiếp tục chờ đọc bài viết của Cụ để xem cảnh đẹp Miền Tây ..Tks Cụ ( góp ý là " Rừng Tràm" Chứ ko phải Chàm chắc Cụ gõ nhầm )
Anh Thái có căn cột mốc mà - em kính phục niềm đam mê của Bác, giá mà Anh lập bản đồ rồi ghi lại các vị trí, số hiệu cột mốc cho ace biết để "bảo vệ" TQ dù là trên bàn phím. Hiện nay, theo quy định thì tỉnh lộ được đổi thành ĐT rồi (miền Bắc đã nhiều mốc lý trình đã đổi), riêng quốc lộ vẫn là QL. Vâng em sửa lại thành "tràm" he he ..., em không để ý, đến ngữ pháp mình mà còn nhầm.
Thank Anh.

pkhcsht

Xe điện
Cũng đòi làm gái miền Tây, các chi này trong đoàn đã thu hoạch được mấy bông súng và vài nắm rau muống phục vụ bữa trưa.

Sen Đồng Tháp.
(Em đã đọc bài về Sen và Quỳ. Em nghĩ nếu theo cách nhìn này thì hầu hết sen Đồng Tháp là Quỳ)

pkhcsht

Xe điện
Và dùng cơm trưa ở ngay Gáo Giồng.
Bữa cơm không thể thiếu những món đặc sản mùa nước nổi.
Ốc tẩm hương vị và hấp.

Món cá lóc nướng, lá sen cuốn - lần đầu tiên em được ăn dùng lá sen gói, ngon và lạ.

pkhcsht

Xe điện
Món hoa điên điển "mai vàng vùng nước nổi", cũng là món lần đầu tiên em được ăn, ngày xưa nông thôn miền Bắc trồng rất nhiều điền thanh, chỉ lấy cành lá làm phân xanh, chứ có ai biết ăn bông hoa đó đâu, tiếc quá.

Và món đặc sản không thể thiếu khi đến miền Tây mùa nước nổi - mùa cá linh, cũng là món em lần đầu tiên được ăn.

Món cá Linh chiên là món khoái khẩu của bọn em, mấy hôm bữa nào cũng phải gọi bằng được. Nó ròn, bùi và béo ... ôi, ngồi gõ mấy dòng này em lại thèm quá, nhớ nó quá, bao giờ lại được thưởng thức lại.

pkhcsht

Xe điện
"Cánh đồng" thì mưa, không khí trong lành, ngồi nhậu với đặc sản miền tây và nghe cải lương thì tuyệt vời, ngất ngây.

Chỉnh sửa cuối:

pkhcsht

Xe điện
Đến Gáo Giồng - Đồng Tháp lần đầu tiên em biết "cánh đồng hoang", mùa nước nổi, được biết đến và thưởng thức đặc sản miền Tây: cá linh, bông điên điển, lá sen cuốn thịt cá lóc (quả) nướng, mấy bữa sau còn biết đến bồn bồn nữa.
Tạm biệt Gáo Giồng, tiếp tục hành trình theo dự định.

Trời vẫn u ám, biển nước mênh mông.

Chỉnh sửa cuối:

pkhcsht

Xe điện
Trên đường đến TP Châu Đốc, An Giang.
Qua những cánh đồng lúa bát ngát, mênh mông; nghĩ mà thèm cho những cánh đồng miền bắc manh mún 1, 2 sào ruộng, toàn bờ là bờ đến bao giờ mới đưa máy móc vào làm được.

Qua Thị xã Hồng Ngự, Đồng Tháp.

pkhcsht

Xe điện
Khắp nơi là nước.

Một rạp đám cưới vùng quê Hồng Ngự - Đồng Tháp.
(trên đường tỉnh 841)

Chỉnh sửa cuối:

pkhcsht

Xe điện
Trời đã về chiều, đi nhanh để kịp về Châu Đốc.
(do hầu hết các ảnh chụp trên xe đang chạy không được dễ coi, nên chỉ có tính chất minh họa).

Những cánh lúa vàng vùng Đồng Tháp.

Chỉnh sửa cuối:

pkhcsht

Xe điện
Hoàng hôn trên dòng sông Tiền.
Qua phà Hồng Ngự - Tân Châu.
Bến Hồng Ngự.

Bến Tân Châu.

pkhcsht

Xe điện
Bờ bên An Giang.

Từ đây về đến Châu Đốc còn qua phà Châu Giang, trời đã tối. Ăn tối ở Châu Đốc, sau khi ăn tối (tất nhiên là nhậu với món cá linh chiên dòn, bùi béo ngậy thơm phức) đến hơn 9h tối, nhận phòng, tắm rửa là lăn ngủ sau một ngày cưỡi "ngựa" trên con đường gập ngềnh, nhiều ổ gà ổ voi.

Chỉnh sửa cuối: