[Funland] Về phí bảo hiểm cháy nổ và phí đóng công chứng hồ sơ khi vay Ngân hàng mua căn hộ

giacmo1234

Xe tải
Phí công chứng là phí hợp đồng thế chấp cụ ạ. Lúc ra sổ phải có cái hợp đồng đó mới đi đăng ký giao dịch đảm bảo trên sở TNMT được ạ
Đoạn này thì xong rồi cụ. Sổ căn hộ nhà em đã ra bên ngân hàng đang giữ, giờ họ yêu cầu ký lại thế chấp sổ thay cái hợp đồng mua bán trước đó, và yêu cầu nhà em đóng 3 khoản phí là : Phí công chứng thế chấp sổ, bảo hiểm cháy nổ, và phí định giá tài sản cụ à.

chenang

Xe máy
Website
chenang.vn
Em cũng thắc mắc chút là chị gái ở nhà chung cư, bảo hiểm cháy nổ thì thì ban quản lý nó mua cho toàn bộ tòa nhà rồi, cầm cái sổ ra ngân hàng thì nó bắt mua thêm bảo hiểm cháy nổ nữa, chả lẽ lại thành mua 2 lần ?

dinhmao

Xe hơi
Đoạn này thì xong rồi cụ. Sổ căn hộ nhà em đã ra bên ngân hàng đang giữ, giờ họ yêu cầu ký lại thế chấp sổ thay cái hợp đồng mua bán trước đó, và yêu cầu nhà em đóng 3 khoản phí là : Phí công chứng thế chấp sổ, bảo hiểm cháy nổ, và phí định giá tài sản cụ à.
Cái này có thể là do giá định giá nhà của cụ tăng so với thời điểm trước lúc thế chấp. Phòng công chứng nó sẽ thu thêm phần % giá trị bổ sung + phí soạn thảo hợp đồng công chứng. BH cháy nổ là bắt buộc rồi cụ. Còn phí định giá ts thì tùy ngân hàng (có ngân hàng thu có ngân hàng không)