[Funland] Về phí chuyển nhượng chung cư

me.cuc.kem

Xe máy
Em cũng tính điền thế mà khai thấp quá họ đang doạ sẽ chuyển qua bên CA dể điều tra. Nên lại phải khai cao thêm tránh mất thời gian.
Bác đừng khai thấp quá là được. Ví dụ bác bán 4 tỷ bác khai 1,7 tỷ là được rồi. Chị bạn mình mới bán căn hộ bên THNC giá 1,8 tỷ chị ấy để trong HĐMB 850tr vẫn OK.

quanld

[Tịch thu bằng lái]
nếu giá trên hđmb cao hơn khung giá Nhà nước áp thuế, các cụ biết thuế tính như nào ko?

imagine170

Xe tải
nếu giá trên hđmb cao hơn khung giá Nhà nước áp thuế, các cụ biết thuế tính như nào ko?
Mức tính thuế vẫn vậy mà cụ. Chỉ là cơ sở tính thuế sẽ là giá trên hdmb chứ không phải là khung giá Nhà nước nữa. Cụ lội lại các bài trước nhé, em nhớ đâu đó tổng khoảng trên dưới 6%.

ats2011

Xe tải
Như thế này cho dễ cụ này:
giá trên HĐMB cao hơn khung giá nhà nước áp thuế thì cụ nộp thuế thu nhập và phí trước bạ theo HĐMB
giá HĐMB thấp hơn khung giá thì nộp theo khung giá nhà nước áp thuế

tuanrs

Xe tải
Có sổ rồi thì giá tính thuế sẽ là giá trên hợp đồng chuyển nhượng công chứng, không phải giá trên HĐMB ký với CĐT. Lách được ở chỗ này.

luudung83

Xe hơi
Bác đừng khai thấp quá là được. Ví dụ bác bán 4 tỷ bác khai 1,7 tỷ là được rồi. Chị bạn mình mới bán căn hộ bên THNC giá 1,8 tỷ chị ấy để trong HĐMB 850tr vẫn OK.
Cái này cũng tùy quận cụ à. Bên Thanh Xuân e nghe nói họ làm chặt. Còn các quận khác thì cũng đỡ hơn. Vì có thông báo của UBND thành phố về vấn đề này nên giờ họ cũng làm chặt hơn.

bexuanmai2015

Đi bộ
Có sổ rồi thì giá tính thuế sẽ là giá trên hợp đồng chuyển nhượng công chứng, không phải giá trên HĐMB ký với CĐT. Lách được ở chỗ này.
có phải nếu chưa ra sổ thì 1 căn chung cư thuế chuyển nhượng sẽ tính trên giá HĐMB ký CĐT ko bác? (tức là trường hợp này có khai Hợp đồng chuyển nhượng thấp hơn cũng ko lách dc??)

ats2011

Xe tải
có phải nếu chưa ra sổ thì 1 căn chung cư thuế chuyển nhượng sẽ tính trên giá HĐMB ký CĐT ko bác? (tức là trường hợp này có khai Hợp đồng chuyển nhượng thấp hơn cũng ko lách dc??)
E nghĩ ở đây có 2 vấn đề, chưa ra sổ nên chuyển nhượng tính giá HĐMB với CĐT hoặc thực tế cũng hợp lý vì :
Sau còn phải nộp 5% để làm sổ ( cái này thì ko lệch được)
Vì chưa ra sổ nên em nghĩ để tránh rủi ro cho ng mua thì nên để giá trị thực, kẻo xảy ra tranh chấp kiện cáo về sau thì lại căn cứ trên HĐMB cc có phải thiệt hại không

tuanrs

Xe tải
Vẫn lách được, nhưng khi làm với thuế bác phải khai thêm 1 cái cam kết là giá trị chuyển nhượng trên hợp đồng công chứng là giá giao dịch thực tế và chịu mọi trách nhiệm trước pháp luật. Vì việc giá trị hợp đồng ký với cđt là 3 tỷ mà lại chuyển nhượng có 2 tỷ thì ai cũng thấy sự vô lý ở đây. Tuy nhiên, cần cân nhắc nên lách hay ko vì bên thuế người ta chỉ đánh thuế trên số tiền đã nộp cho cđt và có hóa đơn giá trị gia tăng thôi bác nhé.

tuanrs

Xe tải
Bản chất là khi có sổ rồi, thì là chuyển nhượng sổ (trên sổ k có giá tiền định giá tài sản) nên bán giá nào cũng ok, thuế nộp theo khung hoặc theo giá bán tùy theo điều kiện nào đến sau. Còn chưa sổ thì bản chất là chuyển nhượng hđmb ký với cđt mà hđmb thì luôn ghi rõ số tiền, vì vậy sẽ phải thanh toán tiền thuế theo số tiền đã thanh toán cho cđt.

nothing_boy81

Xe máy
Em mua nhà ở THNC, 116m2, nhà đã có sổ. Em nghe nói quận Thanh Xuân đang làm gắt lắm. Theo các cụ em nên để giá hợp đồng bao nhiêu là hợp lý ạ

Chỉnh sửa cuối:

callalilyly

Xe đạp
Em mua nhà ở THNC, 116m2 giá 3 tỷ, nhà đã có sổ. Em nghe nói quận Thanh Xuân đang làm gắt lắm. Theo các cụ em nên để giá hợp đồng bao nhiêu là hợp lý ạ
Căn cụ về fai sửa nhiều ko ah? Với lại cụ định để giá bn trên hđ để làm thuế ?

114hangbong

Xe cút kít
Nhà em mua căn hộ CHNC, 95m2 đề giá 1.1 tỷ mà bên thuế đang củ hành. Nó bảo nhà này mua đi bán lại nhiều lần giá trị giờ phải hơn 2 tỷ. Lúc ý có mỗi bà ngoại đi với một bạn cò đất nên bà phải gọi chủ nhà cũ ra ký cam đoan giá trị hdmb đúng 1.1 tỷ.
Em bảo nước mình dân thì gian, quan thì tham. Bản thân nhà nước đền bù có theo giá thị trường đâu, nhà người ta giá 40tr/m2 trả có 1/3, giờ nhà dân nộp thuế lại muốn tính theo giá thị trường, bỏ qua ba rem. Nếu chủ nhà cũ đi nước ngoài rồi thì sao, muốn chứng minh hdmb giá trị trên 2 tỷ thì để bên thuế tự đi xác minh chứ lại bắt mình ký cam kết.

nothing_boy81

Xe máy
Nhà em mua căn hộ CHNC, 95m2 đề giá 1.1 tỷ mà bên thuế đang củ hành. Nó bảo nhà này mua đi bán lại nhiều lần giá trị giờ phải hơn 2 tỷ. Lúc ý có mỗi bà ngoại đi với một bạn cò đất nên bà phải gọi chủ nhà cũ ra ký cam đoan giá trị hdmb đúng 1.1 tỷ.
Em bảo nước mình dân thì gian, quan thì tham. Bản thân nhà nước đền bù có theo giá thị trường đâu, nhà người ta giá 40tr/m2 trả có 1/3, giờ nhà dân nộp thuế lại muốn tính theo giá thị trường, bỏ qua ba rem. Nếu chủ nhà cũ đi nước ngoài rồi thì sao, muốn chứng minh hdmb giá trị trên 2 tỷ thì để bên thuế tự đi xác minh chứ lại bắt mình ký cam kết.
Thế cụ đã xong được việc chưa ạ

nothing_boy81

Xe máy
Chưa xong cụ ạ, lại hẹn tiếp. Nhưng bà ngoại về hưu đầy thời gian nên bà cứ kệ, không cần lấy gấp. Lúc nào gọi bà lại xe ôm lên vậy.
Tình hình tiếp theo thế nào cụ lại đưa lên cho mọi người có kinh nghiệm cụ nhá

114hangbong

Xe cút kít
Tình hình tiếp theo thế nào cụ lại đưa lên cho mọi người có kinh nghiệm cụ nhá
Được cụ ạ. Lên đây em mới biết là quận TX dạo này nó xiết khoản này, đầu tiên là phải nộp hs lên phường để nó kiểm tra thuế sử dụng đất, mất đứt hơn tuần rồi trả lại hs không được cái tích sự gì. Rồi lên bộ phận 1 cửa của quận thì nó lại đòi tăng thuế. :))
Cách đây 4 năm, em mua 1 căn cùng tòa nhà mà làm đơn giản đi đúng 1 lần nộp hs, một lần nộp thuế lấy sổ về luôn.

RemyMartin

Xe buýt
Khai thấp giá trị tài sản để trốn thuế có thể bị xử lý hs đấy nhé các cụ

mackmyta

Xe tăng
Tức là nếu mua bán và xin miễn thuế 2% kia. chỉ cần:
- Bên bán ký Tờ khai cam kết và giấy chứng thực chữ ký. Tờ khai cam kết tự ký và không cần qua phường?
==> bên bán cam kết đây là cái nhà duy nhất - bắt buộc phải qua phường.
- Bên bán nếu bán đất thì có được miễn thuế 2% không?
===> Em nghe luật sư tư vấn là được miễn thuế luôn ạ. ( 2% CHỈ ÁP VỚI CÁI NHÀ THỨ 2 - NHÀ CHỨ K PHẢI ĐẤT)
- Trường hợp bên bán nhiều đất, nhưng 6 tháng k phát sinh thuế tncn lquan chuyển nhượng bds là được miễn thuế 2%?
===> Được ạ ( theo câu phía trên )
- Mình bán nhà nhưng không có hộ khẩu ở đó, nhà khác thì ở chung với bố mẹ, hộ khẩu bên nhà chung với bố mẹ ( bố mẹ vẫn đứng tên chủ hộ khẩu), có được miễn thuế không?
===> Vụ hộ khẩu trùng với địa chỉ của nhà(đất) thì em chưa nghe nói đến bao giờ.
Thks các bác.
Tuy nhiên cc đã có sổ hồng rồi. Các bác làm hợp đồng mua bán với giá thấp hơn để lách thuế.
Thì bên bán người ta ko có ý kiến gì à ? ví dụ nhà 2 tỷ - làm HĐMB 1 tỷ.
ra pháp luật thì người bán ko cãi được . Người mua chỉ trả 1 tỷ theo đúng HĐMB thì lúc này thì ng bán làm thế nào được nhỉ ?