[Funland] Về Quảng Ninh sinh sống, liệu có nên không các cụ?

nunachuoi

Xe tăng
Em thấy cứ có thớt nào hỏi han về cuộc sống ở các địa phương khác là y rằng thấy Hà Nội chả ra làm sao, mức sống thì thấp kém, dân thì toàn ông nghèo, môi trường ô nhiễm, y tế giáo dục thì sắp bị các địa phương vượt mặt, tóm lại là chả có có cái gì hấp dẫn cả :D.

Tư vấn với cụ chủ thớt là rồi khỏi thủ đô thì xác định thu nhập cơ hội phải gấp 2-3 lần hãy nghĩ đến, vì quay lại cũng tốn kém lắm, trừ khi cụ xác định không quay về thủ đô nữa hoặc đó là quê hương cụ.

motiva

Xe tải
Em thấy cứ có thớt nào hỏi han về cuộc sống ở các địa phương khác là y rằng thấy Hà Nội chả ra làm sao, mức sống thì thấp kém, dân thì toàn ông nghèo, môi trường ô nhiễm, y tế giáo dục thì sắp bị các địa phương vượt mặt, tóm lại là chả có có cái gì hấp dẫn cả :D.
Trong thớt này, không có ai nói như thế về HN của cụ hết, cụ tự dưng ở đâu đâu nhảy vào đây nói như vậy dễ mất lòng nhau lắm.

Chỉnh sửa cuối:

pandahn

Xe điện

Tư vấn với cụ chủ thớt là rồi khỏi thủ đô thì xác định thu nhập cơ hội phải gấp 2-3 lần hãy nghĩ đến, vì quay lại cũng tốn kém lắm, trừ khi cụ xác định không quay về thủ đô nữa hoặc đó là quê hương cụ.
Đất có lành thì chim mới đậu. Nhưng ở Hn công nhận có nhiều chim tứ xứ đến góp phần ị bậy rồi lại chê môi trường ô nhiễm. Thôi thì chim cứ ngược về chốn cũ. Chứ các cụ có câu “ ăn cây nào rào cây đấy”, kiếm sống dù ở đâu thì cũng nên trân trọng nơi chốn đó.

Chỉnh sửa cuối:

K.P.T 74

Xe buýt
Nhà bà dì em ở cột 3, ngay đường bao biển. Đối diện bên đường là bãi tắm vừa xây xong. Trước mua có 8tr/m2 giờ không dưới 100tr, nhà 300m2. Về đấy ở mấy ngày mà không muốn lên HN :))
Mua hồi nào mà rẻ vậy cụ?

nvk155

Xe điện
Mấy cụ ngàn tỷ đấy có cho cụ coi sao kê không mà cụ rõ thế. Tiền in nhiều thật nhưng đừng nghĩ ng có tài sản ngàn tỏi nhiều như lá đa vậy cụ.
E có thằng bạn cũng hay nói chuyện biết ô này ô kia nghìn tỷ, mặc dù chả thân quen gì.
😂😂
QN dân số ít, nên gặp và ngồi cùng cũng chả khó cụ ạ. Cháu cmt mang tính chất fun chứ kể nể gì đâu, ngồi cafe nói phét thôi ạ, chứ ng ta giầu cũng có cho mình đồng nào, mà cháu thấy hình như đội càng giầu càng kẹt, xèng ai người ấy tự kiếm có lấy đc của nhau đâu. Ngàn tỏi thì cũng ko nhiều nhưng độ trên 100 thì chắc chém khó hết, đông như lơn con.

sopeace

Xe tải
Thú thật với cụ, em leo lên xe chỉ thích ngủ. Bảo em lái cỡ 200 km đổ lên em xin chịu, toàn nhường anh em lái. Với em có sở thích đi ra sân bay ngắm gái ạ, khổ thế.
Cụ thích ngắm gái và lười lái xe thì thuê hẳn 1 mình 1 cái xe limosin đi còn dư tiền và thời gian kiếm chỗ xịn, sang mà ngắm hay xxx gì đó chứ sb thì làm đc gì

Leanh65

Xe container
Bè ở đây ý e nói là cái đội tàu đánh bắt hải sản ý. Hải sản xứ mình so với nc ngoài đa phần là bé, ko to ngon. Mực mai chỉ làm chả mực thôi chứ ai ăn vì nó chán, cụ có nhầm ko :D
Em vừa đi nhậu về, đầu vẫn hơi vang váng. Trả lời cụ muộn tý. Ngày mới về qn cách đây gần 40 năm thì đúng là em nhầm thật. Chả biết đâu là mực ống, mực mai hay mực xim, con cá đuối với cá ghim cũng bảo là 1, cá chim, cá thu thì càng chịu chả biết loại nào với loại nào cứ nghĩ nó giống nhau😂. Đi chợ thì toàn chọn mua cá nước ngọt đến nỗi các em bán hàng nó bảo anh nhà quê. Từ ngày lấy vợ qn nó cho ăn toàn đồ biển riết thành quen. Con mực mai còn sống, dớt dính tay lột bỏ mai mà xào với cần tây, tỏi tươi, ớt xk, tý cà chua thì đu nửa két bia cụ ạ. Ít dám mua ăn vì nó đắt, ngay cả với dân qn bản địa. Những mấy trăm nghìn/ con ăn vã tý hết đĩa to. Nói nhỏ với cụ là chả mực bây giờ chả ai khẳng định được họ xay từ mực gì đâu cụ. Chắc bên anh hàng xóm đánh về là chính thôi chứ lấy đâu ra mực mai tươi mà làm cho cụ với giá đó. Trước kia mai mực vứt trắng bờ biển qn, giờ đố cụ nhìn thấy cái nào đấy.😂

Chỉnh sửa cuối:

bmv màu cờ

Xe tăng
Em được offer một công việc ở Hạ Long, Quảng Ninh, liệu có nên bỏ Hà Nội ko các cụ? Về thì sẽ phải kiếm nhà kiếm cửa, di cả nhà về, được cái là có cơ phát triển hơn. Cuộc sống ở QN có ổn so với HN ko? Cảm ơn các cụ đã tư vấn.
Note: Em nhận được rất nhiều comment của các cụ và em chân thành cảm ơn các cụ đã nhiệt tình tư vấn. Em không trả lời từng cụ được nên em xin phép vodka. Mong các cụ thông cảm
Về QN sống kéo dài dc thêm tuổi thọ so với hnoi ô nhiễm đó b. Già e sẽ về đây ở để ngày ngày đi tắm biển

Leanh65

Xe container
😂😂
QN dân số ít, nên gặp và ngồi cùng cũng chả khó cụ ạ. Cháu cmt mang tính chất fun chứ kể nể gì đâu, ngồi cafe nói phét thôi ạ, chứ ng ta giầu cũng có cho mình đồng nào, mà cháu thấy hình như đội càng giầu càng kẹt, xèng ai người ấy tự kiếm có lấy đc của nhau đâu. Ngàn tỏi thì cũng ko nhiều nhưng độ trên 100 thì chắc chém khó hết, đông như lơn con.
Đểu đểu như cty tư nhân em làm sơ sơ 2-300 tỏi cũng đến 5 ông bà. Cái này em biết rõ luôn vì em được phân công chia tiền.🤣 Cũng chả liên quan đến than gio hay đất đai gì. Đội kia thì đúng là tiền " đông như quân nguyên". Trước em có làm ql cho 2 đại da em biết chắc luôn.

Leanh65

Xe container
Về QN sống kéo dài dc thêm tuổi thọ so với hnoi ô nhiễm đó b. Già e sẽ về đây ở để ngày ngày đi tắm biển
Hiz, em cứ hè là cuối giờ làm mấy bố con lx ra bãi tắm biển. Xong lên quấn mỗi cái khăn lx về nhà tắm tráng rồi làm lon bia ăn tối lướt of chém gió đông tây kim cổ. Đúng là phận làm thuê chả có tham vọng gì.😂

vocuc_trongrong

Xe tăng
Nếu dồn đc dân về bớt các tỉnh phát triển khác như BN, QN, HP, HD... thì cũng tốt mà. Cũng phân bổ lại được nhiều dân để phát triển các đô thị tỉnh xung quanh đấy chứ.
Em thì thích HN từ bé, học hành xong có công việc ngon lành, kiếm tiền dễ ở quê nhưng vẫn bỏ qua để bám trụ lại HN làm lương cơ bản. Phấn đấu dần cho đến ngày mua được nhà và yên tâm với thu nhập đủ để sống và sắp tới lập gia đình tại HN. Với em như vậy là cũng ổn.

Leanh65

Xe container
Mua hồi nào mà rẻ vậy cụ?
Mua khoảng 12-15 năm trước thì thế thôi cụ. Mà đấy là sang cột 8 rồi. Cột 3 trên này 30 năm trước cũng không có giá đó. Dưới ấy trước rẻ do có xn tuyển than HG chuyển từ phố HG về nó bụi bẩn nên không mấy người ở. Di dời nhà máy sàng tuyển và đầu tư mới hạ tầng + cư dân các nơi dồn về nên giờ khu ấy mới đắt lên.

nvk155

Xe điện
vâng, dân xhd làm ăn phi pháp thì e k chơi. và cuối cùng thì cũng vào tù, phỏng ạ. ng quảng ninh tự hào vì những người này hả cụ. những ng ngàn tỏi nhưng lên bàn nhậu là văng phụ khoa ý =))
mỗi nơi mỗi khác, để các cụ có ý về QN sinh sống hiểu rõ hơn sự khác biệt, ko phải là so sánh hơn kém. Cụ nặng tư tưởng so sánh thì nhìn đâu cũng thấy khó chịu cụ ạ, tự mình khổ. Bản thân cháu thì vẫn thích đội ngồi bàn nhậu văng phụ khoa hơn là đội khinh khỉnh ta đây trên người.
Việc dân dã dễ gần và thái độ sống:
- phần nhiều do nhiễm dân gốc miền biển,
- phần nữa dân dã vì xuất thân cũng từ bùn đi lên,
- mặt khác vùng QN vẫn là vùng kinh tế mới, chuyện nay nghèo mai giầu, nay giầu mai tay trắng cũng là chuyện thường.
- vì là dân tứ sứ đến sinh sống và vẫn còn thưa dân (làm kinh tế mới) nên hay quấn túm nhau lại cùng làm chứ ko dành giật như trên HN (mật ít ruồi nhiêu). Cháu vẫn nhớ hồi năm 90 nhà cháu sống ở MC, là nơi đầu sóng ngọn gió, đa phần là ra đó làm kinh tế mới. Mỗi lần có bão to là hô hào nhau đi từng nhà để chằng cột chống bão (nhà cót ép mái giấy dầu).
- Dân gốc làm biển, than tro nhiều. Nghề than thì căng thẳng (môi trường lao động), nghề biển thì rủi ro sông nước, nên tiền có kiếm được thì cũng chi tiêu rất thoải mái. Người thì giải toả căng thẳng, người thì chả biết ngày mai ra sao.
Họ không coi thường đồng tiền (vì ai cũng biết là khó kiếm, làm ăn phi pháp tức bán mạng, bán tự do, hợp pháp là bán mồ hôi chất xám, việc họ có gì bán đó cháu ko bàn, ai cũng có cách làm riêng, cháu cũng không có thói quen đánh giá cao thấp người khác) nhưng đúng không sống nặng tiền nong.
Tuổi ẩm ương dậy thì cháu sinh sống ở miền đông (Móng Cái) nên cũng nhiễm chút tính. Đôi khi ăn nói cũng hơi bỗ bã, tính cháu hiếu khách nên khứa đến nhà chơi cũng nhiều, đôi khi có khứa bậc cha chú và cũng rất nhiều tiền cháu vẫn nói sốc và thẳng, vợ cháu không quen có lần dặn “anh không biết ý tứ gì, nói thế người ta nghĩ ….” Cháu cũng cười nói vợ “eo mẹ, kệ, nghĩ thế không đến thì đỡ tốn công pha chè”

Chỉnh sửa cuối:

pandahn

Xe điện
mỗi nơi mỗi khác, để các cụ có ý về QN sinh sống hiểu rõ hơn sự khác biệt, ko phải là so sánh hơn kém. Cụ nặng tư tưởng so sánh thì nhìn đâu cũng thấy khó chịu cụ ạ, tự mình khổ. Bản thân cháu thì vẫn thích đội ngồi bàn nhậu văng phụ khoa hơn là đội khinh khỉnh ta đây trên người.
Việc dân dã dễ gần và thái độ sống phần nhiều do nhiễm dân gốc miền biển, phần nữa dân dã vì xuất thân cũng từ bùn đi lên, mặt khác vùng QN vẫn là vùng kinh tế mới, chuyện nay nghèo mai giầu, nay giầu mai tay trắng cũng là chuyện thường. Mặt nữa, vì là dân tứ sứ đến sinh sống và vẫn còn thưa dân nên hay quấn túm nhau lại cùng làm chứ ko dành giật như trên HN (mật ít ruồi nhiêu). Họ không coi thường đồng tiền (vì ai cũng biết là khó kiếm, làm ăn phi pháp tức bán mạng, bán tự do, hợp pháp là bán mồ hôi chất xám, việc họ có gì bán đó cháu ko bàn, ai cũng có cách làm riêng, cháu cũng không có thói quen đánh giá cao thấp người khác) nhưng đúng không sống nặng tiền nong.
Tuổi ẩm ương dậy thì cháu sinh sống ở miền đông (Móng Cái) nên cũng nhiễm chút tính. Đôi khi ăn nói cũng hơi bỗ bã, tính cháu hiếu khách nên khứa đến nhà chơi cũng nhiều, đôi khi có khứa bậc cha chú và cũng rất nhiều tiền cháu vẫn nói sốc và thẳng, vợ cháu không quen có lần dặn “anh không biết ý tứ gì, nói thế người ta nghĩ ….” Cháu cũng cười nói vợ “eo mẹ, kệ, nghĩ thế không đến thì đỡ tốn công pha chè”
E chỉ muốn nói là ng có tài sản ngàn tỏi k phải là nhiều như cái cách cụ nói. Tài sản có được do làm ăn phi pháp thì trước sau cũng phải trả giá. Dân dã như đường nhựa là cùng chứ gì. Còn e có so sánh gì đâu. Cụ mới là người khơi mào so sánh giữa hai nơi mà.

Chỉnh sửa cuối:

Easy girl

[Tịch thu bằng lái]
hải sản thì đúng là tươi sống, bắt lên thả vào nồi luôn thì con gì cũng ngon. Ở hà nội cần đầu bếp giỏi để làm sao mấy đồ không được tươi nó vẫn có thể chấp nhận được, ví dụ tôm, mực thì phải tẩm bột để con nào ươn đầu nó không rụng ra, chiên ngập dầu át hết mùi tanh, ví dụ thế 😏
Có cụ gì ở trên mang king crap với cua alaska ra làm ví dụ nhưng mấy đồ này nó là cá biệt, không đại diện cho ẩm thực của hn. E ở hà giang, nếu có tiền thì e gọi một phát là mấy cái đồ này cũng ship về cho e đơn giản.
Hn có những cái qn không có, và ngược lại. Cũng như một số địa phương khác, mỗi nơi một đặc trưng riêng.
muốn về hạ long nhà cụ tắm biển, dưng mà test với cách ly xong đến mùa đông rồi 😩
Em vừa đi nhậu về, đầu vẫn hơi vang váng. Trả lời cụ muộn tý. Ngày mới về qn cách đây gần 40 năm thì đúng là em nhầm thật. Chả biết đâu là mực ống, mực mai hay mực xim, con cá đuối với cá ghim cũng bảo là 1, cá chim, cá thu thì càng chịu chả biết loại nào với loại nào cứ nghĩ nó giống nhau😂. Đi chợ thì toàn chọn mua cá nước ngọt đến nỗi các em bán hàng nó bảo anh nhà quê. Từ ngày lấy vợ qn nó cho ăn toàn đồ biển riết thành quen. Con mực mai còn sống, dớt dính tay lột bỏ mai mà xào với cần tây, tỏi tươi, ớt xk, tý cà chua thì đu nửa két bia cụ ạ. Ít dám mua ăn vì nó đắt, ngay cả với dân qn bản địa. Những mấy trăm nghìn/ con ăn vã tý hết đĩa to. Nói nhỏ với cụ là chả mực bây giờ chả ai khẳng định được họ xay từ mực gì đâu cụ. Chắc bên anh hàng xóm đánh về là chính thôi chứ lấy đâu ra mực mai tươi mà làm cho cụ với giá đó. Trước kia mai mực vứt trắng bờ biển qn, giờ đố cụ nhìn thấy cái nào đấy.😂

nvk155

Xe điện
E chỉ muốn nói là ng có tài sản ngàn tỏi k phải là nhiều như cái cách cụ nói. Tài sản có được do làm ăn phi pháp thì trước sau cũng phải trả giá. Dân dã như đường nhựa là cùng chứ gì. Còn e có so sánh gì đâu. Cụ mới là người khơi mào so sánh giữa hai nơi mà.
Thế chắc cụ ít gặp, không nhiều nhưng cũng chả ít, cháu cũng hay ngồi cùng, nhà cháu không giầu nhưng bà nội có cái vườn rau xinh xinh cháu có món cafe ngon, không gian như quán mà ko phải quán. Cũng chỉ là tán phét xả stress, tuyền các cô các chị đại da trăm tỉ nghìn tỉ đến cafe chém gió rồi xin rau thơm, ớt, rau cải, đu đủ… sạch về ăn.

Bopcoi01

[Tịch thu bằng lái]
hải sản thì đúng là tươi sống, bắt lên thả vào nồi luôn thì con gì cũng ngon. Ở hà nội cần đầu bếp giỏi để làm sao mấy đồ không được tươi nó vẫn có thể chấp nhận được, ví dụ tôm, mực thì phải tẩm bột để con nào ươn đầu nó không rụng ra, chiên ngập dầu át hết mùi tanh, ví dụ thế 😏
Có cụ gì ở trên mang king crap với cua alaska ra làm ví dụ nhưng mấy đồ này nó là cá biệt, không đại diện cho ẩm thực của hn. E ở hà giang, nếu có tiền thì e gọi một phát là mấy cái đồ này cũng ship về cho e đơn giản.
Hn có những cái qn không có, và ngược lại. Cũng như một số địa phương khác, mỗi nơi một đặc trưng riêng.
muốn về hạ long nhà cụ tắm biển, dưng mà test với cách ly xong đến mùa đông rồi 😩
Cụ nói đúng, hải sản nhập thì ko thể là đại diện cho độ ngon của món ăn vùng miền đc, hải sản HN trong trí nhớ sâu đậm của e là ốc bươu hồ Tây, cá chép om dưa và tôm tẩm bột hồ Tây.

pandahn

Xe điện
Thế chắc cụ ít gặp, không nhiều nhưng cũng chả ít, cháu cũng hay ngồi cùng, nhà cháu không giầu nhưng bà nội có cái vườn rau xinh xinh cháu có món cafe ngon, không gian như quán mà ko phải quán. Cũng chỉ là tán phét xả stress, tuyền các cô các chị đại da trăm tỉ nghìn tỉ đến cafe chém gió rồi xin rau thơm, ớt, rau cải, đu đủ… sạch về ăn.
Vâng, hết đại gia dân dã giờ chuyển sang đại gia xinh đẹp sang chảnh rồi cụ nhỉ