[Funland] Về quê đi làm 40km hay bám trụ đất Hà Nội với mức thu nhập 23 triệu/tháng

bimbim5656

Xe container
Em trích dẫn "4. - Với lý do 2 cháu nhà em đều là bé gái lên em vẫn muốn sinh thêm 1 bé nữa mà cụ thể kế hoạch của em làm giữa năm 2021 sẽ thả và đầu năm 2022 sinh (hiện nay chi tiêu của gia đình em đã là ~15 triệu/tháng, với việc sinh thêm 1 bé nữa thì 1 tháng gia đình em sẽ tăng chi thêm khoảng 5 triệu bao gồm 3.5 triệu tiền thuê người bế con vì bà em thuê đã và đang bế nhóc thứ 2 nhà em và 1.5 triệu tiền đường sữa, bột, bỉm, đồng nghĩa với điều đó là nếu thu nhập của vợ chồng em không thực sự có bước nhảy đột phá thì việc xây nhà nó quá xa vời). "
Có từ nào là "con trai" đâu nhỉ ? Cụ nói cụ thớt thế là hơi quy chụp nhét chữ đấy. Như thằng bạn em nó cũng nói y như cụ này, nhưng khác ở 1 điểm là có 2 thằng cu rồi, cứ thích đẻ tiếp, nó thích nhà đông con mới vui. Giờ thì 3 cu rồi.
Cụ hỏi lại ông thớt đi, đã có 2 gái rồi mà vẫn nheo nhóc, cố rặn ra nữa chỉ để thỏa mãn ham muốn con trai thôi. Chưa dư dả mà đòi 3 đứa thì em đến chịu :))

phamhungbs

Xe điện
Nghe cụ Butchikim chuẩn đấy.
1- Ứng Hòa giờ là hà nội đi lên bằng đường Thanh Hà cienco5 khá nhanh.
2- Vợ công tác ở đâu.
3- Đi làm bằng ô tô như cụ chì kim, còn lại về quê sống vui hơn nhiều bon chen ở trên hà đông đất mà không có chỗ cho trẻ chơi thì cũng chán.
Kết e như cụ e cũng về quê kiếm con xe đi làm trên này, sáng đi tối về. Chiều tầm 17h-19h người Gà toi về quê đông phết đó chưa kể xe buýt giờ cũng nhiều.
Cụ với cụ Butchikim và một số cụ khác em thấy chuẩn. Em đã cùng bạn về quê Thạch Thất ông bạn công an làm cùng nó ở Nguyễn Văn Huyên, hai vợ chồng hồi chưa có ô tô vẫn đi xe máy sáng đi tối về đều đặn, sau mua con Morning thì đỡ hơn, nhưng không thấy kêu khổ hay khó gì; nhà ở quê của anh ấy thoáng mát, sạch đẹp.

Baba1099

Đi bộ
Con cái là trời ban, cụ có sinh thêm nữa thì cũng là con gái thôi. Nên dù gái hay trai chỉ 2 là đủ cụ nhé. Còn nếu cụ thấy về quê thoải mái tinh thần thì nên về. Nhưng điều kiện là công việc không đi làm xa như thế. Nguy hiểm cụ ạ. Còn không bỏ việc được thì cứ ở thành phố thôi cụ.

Thomas Sơn

Xe hơi
Thế phải tầm 4x 5x mới gọi là tạm ổn đúng k ạ, vậy đồng tiền quá mất giá hay cc HN kiếm tiền quá giỏi e k nói đến cc đại gia mà e đang nói đến tầng trung vs lao động phổ thông
Tùy nghành nghề, công việc chứ cụ.
Ví dụ làm mảng bank em thì số người có lương > 20 củ trong khoảng độ tuổi từ 88 --> 93 chiếm tầm 30%.
Mà đây là từng tháng chưa tính thưởng, cả thưởng em nghĩ cũng tầm trên dưới 40%

zorba

Xe điện
Em ở cùng hướng với cụ. Tuổi vợ chồng em nhiều hơn tuổi vợ chồng cụ một chút. Bọn em về quê được 5 năm rồi, cả 2 vợ chồng đều đi làm 60km/ngày (2 chiều). Cơ bản thì em thấy về quê sống ổn, là quyết định đúng đắn. Thu nhập của vợ chồng em nếu sống ở Hà Nội dư dả thoải mái, nhưng tụi em vẫn chọn về quê. Em 5 năm nay đều đi làm bằng xe bus và thấy rất ổn luôn.

Mợ Yến

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Em vote cụ về quê. Em cũng tối về quê sáng ra tỉnh bán hàng đây, ổn ạ.

Trada123467

Xe tải
Vl các cụ. Thu nhập 23củ các cụ còn kêu thấp, chắc trong thớt toàn các cụ đại gia.
E quen rất nhiều ng thu nhập chỉ tầm 10tr ở hn. Mà họ vẫn lo dc cho 2.3 đứa con, các cụ đã nói nhà giàu ăn thịt bò - nhà nghèo thì ăn đậu phụ. Liệu cơm gắp mắm...

Còn vấn đề của cụ chủ kể ra giống hoàn cảnh nhiều người lên hn lập nghiệp.
Em mạn phép có ý kiến thế này, vấn đề con cái sinh thêm thì cụ nên về quê.
Nếu ở lại ko thêm sinh nữa. Cụ có nhà + thu nhập 23tr nếu ở lại hà đông thì em nghĩ vẫn lo dc cho gd với 2 đứa đàng hoàng nếu chi tiêu hợp lý.

Cái quan trọng là lòng cụ lại hướng về nơi chôn rau, cắt rốn nên mới khó. Nó luôn đau đáu trong lòng cụ thì mãi mãi lòng cụ sẽ ko dc an yên.

Về thui cụ, về với quê hương cội nguồn...

Đời người thường tính là trăm năm, không ngắn không dài. Con người ta dù có đi bao xa, có phấn đấu vẫy vùng với những hoài bão lớn lao như thế nào đi chăng nữa thì hạnh phúc vẫn chỉ là những điều đơn giản, mộc mạc, chứ không phải tiền muôn bạc vạn...
Và chỉ khi ta đi hết một vòng với những hỉ nộ ái ố ở đời, ta mới hiểu được rằng thứ quý giá nhất chính là sự bình yên...gia đình..

Em thu nhập khoảng 10 lần cụ chủ nhưng e cũng muốn bỏ hà nội. Giờ hà nội không khí độc hại quá càng ngày càng trật chội. Nhiều lần đi đăk lăk công tác e thấy khoái quá lên quyết định mua đất xây nhà trong đó song đưa cả nhà vào.

Alexmazzz

Xe buýt
Em vote pa về quê.
Cty em chuyển từ mỹ đình sang long biên đc vài năm, tự nhiên đang 2km thành 25km, sau rồi cũng quen,ae cũ trong cty cũng vài ng nhà mạn dương nội, nhổn. Hội mới vào cũng có bạn đông anh, thường tín.
Mà lương bên em chỉ bằng nửa của cụ.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Con nào cũng là con thôi Cụ ạ, trai gái đều quý cả, nhiều người giờ chữa chạy mãi còn không có được đứa con. Nhỡ sinh ra đứa thứ 3 vẫn là gái thì Cụ định thế nào, với mức lương của Cụ em thấy đủ để san sẻ cho 2 đứa rồi, sinh thêm sẽ làm chất lượng sống của 2 con giảm xuống. Đợt nọ vợ em sinh mà trong phòng chỉ có đúng 1 bé gái, giờ con gái cũng quý lắm đấy Cụ , ai cũng chạy chữa để sinh con trai thì chúng nó biết lấy ai😰😰

vneseman

Xe lăn
Nếu em trong hoàn cảnh 23tr thì em không sinh 3 nữa, gánh nặng về chi phí cho các con sẽ tăng lên khá nhiều mà 23 khó đủ nếu muốn cho các con tươm tất 1 chút. Còn về quê thôi, từng đó sống chật vật quá mà quê đâu có xa xôi gì.

Mít tờ Tung

Xe buýt
em từ Hà nội về quê đây. Đi làm cách HN 36km. vẫn đi về trong ngày được . Nhà ở quê đang đi thuê. có 2tr mà để được cả xe. phí sinh hoạt rẻ hơn, cf thì 15k/ cốc ngon lành. Chỉ hơi bí bách khoản thư giãn, giải trí thôi.

Tâm Sinh Phúc

[Tịch thu bằng lái]
Ở HN điều kiện k tốt thì cứ về quê cho sướng đời cụ chủ nhé. E thấy 70% thủ khoa ĐH đều là người ở các tỉnh thành lân cận cả, số ít mới là người ở thành phố lớn!

ngasieuchuoi

Xe hơi
Vl các cụ. Thu nhập 23củ các cụ còn kêu thấp, chắc trong thớt toàn các cụ đại gia.
E quen rất nhiều ng thu nhập chỉ tầm 10tr ở hn. Mà họ vẫn lo dc cho 2.3 đứa con, các cụ đã nói nhà giàu ăn thịt bò - nhà nghèo thì ăn đậu phụ. Liệu cơm gắp mắm...
Em thấy 23 củ / 2 vợ chồng + 2 đứa con sống ở Hà Nội là thấp cụ ạ. Chính cụ chủ nói hiện giờ chi tiêu gia đình là 15 củ/tháng mà đấy là thắt lưng buộc bụng :( 10 tr ở Hà Nội thì phải gọi là quá thấp rồi ạ. Nhìn vào thực tế để đánh giá mức thu nhập ở ngưỡng nào thôi. Còn tất nhiên liệu cơm gắp mắm, thu nhập chỉ đủ ăn mắm mà muốn ăn thịt bò thì nói thật là cũng ko được đâu ạ.

Nhạc

Xe container
Ở quê e đi làm 3km, có hôm 1 mình 1 đường. Nghĩ đến tắc đường của các cụ hnoi mà kinh. Ở quê các cụ như nào chứ ở quê e thấy chỉ bất tiện 2 thứ là gd và y tế. Nhưng như em học trường làng vẫn đỗ đại học nên e nghĩ trường làng ngon bổ rẻ cũng chả sao. Còn giải trí với dịch vụ giờ cũng ngon mà. Hàng gì chả ship tận chân.

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tính quẩn nhỉ? Em như cụ thì sẽ thế này:
- Về quê, nhà ở Hà Đông cho thuê, tháng được 3tr-4tr bù đắp vào chi phí đi lại của cụ.
- Con cái ở quê, có ông bà, đỡ được mớ xèng. Quan trọng là con cái có môi trường vận động và phát triển, chứ như cụ tả hiện tại cũng học trường làng thì có khác gì ở quê.
- Nếu cụ làm HN mà muốn sáng đi tối về thì mua 1 cái 4B hạng A cũ tầm 150tr - 200tr, chạy tẹt. Tiền cho thuê nhà về cơ bản đủ nuôi xe.
- Nếu không muốn đi đi về về hàng ngày thì cụ thuê nhà trọ ở lại, cuối tuần về. Ở nhà trọ có nhiều cái hay ho phết ;;) Em thỉnh thoảng lại có suy nghĩ hay thuê thêm 1 cái nhà trọ (ở khu nào nhiều SV nữ), thỉnh thoảng trốn ngan già ra ở 1-2 hôm, uống rượu đàn hát với mấy thằng nhóc, sống lại thời trai trẻ ;))
- Đẻ ít thôi.

landaumuaxe

Xe điện
Cụ chủ sao rồi nhỉ, về chưa, thả chưa. Em thì vẫn bám trụ HN, nhà cửa ổn định, xe cộ rồi, giờ e tập trung nuôi con thôi, e thích ở hn vì e đi bộ cái ra cf, ra trà sữa tiện, e cứ nghĩ cái cảnh đi làm 30~40km/ lượt là e hãi, e đi 7km mất 20 thời điểm dịch này , còn k dịch 25p. 7h sáng đi là ok, vợ đi làm 0.8km là về nhà, nghĩ mấy chục km là toang luôn
Còn đẻ con thì là giời cho, e hiểu cái tâm lý có thằng ku, cứ đủ tài chính thì cứ đẻ,

acjs

Xe tăng
Chào các cụ em có chút băn khoăn mong được các cụ tư vấn giúp, em năm nay 32 tuổi và vợ em 30 tuổi cả 2 vợ chồng em đều quê ở Ứng Hòa - Hà Tây cũ, vợ chồng em có 2 nhóc, nhóc lớn học lớp 3 và nhóc bé 2 tuổi, thu nhập 1 tháng gia đình em 23 triệu cố định không kể làm ngoài vì em dân thi công lên cũng bập bõm khi được khi không, năm 2019 em đã mua miếng đất tại Hà Đông và xây nhà tạm để ở, nợ có nhưng không đáng kể nhưng sao giờ em lại chỉ muốn về quê sống với các lý do sau.
1 - Em lấy vợ năm 2012 sau khi lấy vợ em làm ăn thất bát trắng tay 3 vợ chồng con cái bế nhau lên Hà Nội đi làm thuê, sau 8 năm chắt chiu cũng mua được cái nhà 1.15 tỷ S=41m2 (Nhưng nhìn lại em thấy cả tuổi thanh xuân của vợ chồng chỉ để thắt lưng buộc bụng vì cái chỗ ngủ, chưa nói đến để có thể xây nó lên thành cái nhà tử tế 4 tầng thì phải có tầm ~ 1 tỷ tương đương với khoảng 8 năm cày cuốc nữa, trong khi đó nhà ở quê bố mẹ em đã làm cách đây 10 năm đủ để toàn bộ 3 gia đình anh chị em em và bố mẹ em ở - có thể suy nghĩ của em hơi ích kỷ).
2 - Mục đích lên Hà Nội để con có môi trường học tập tốt hơn, nhưng suy cho cùng con em học lớp 3 rồi em vẫn chỉ có thể cho cháu học trường làng ở Hà Đông (Em lại thấy trường làng ở Hà Đông thì nó đâu có khác gì trường ở quê mình - có thể là suy nghĩ chủ quan của em). Và điều tối quan trọng khi em cày tiền mua nhà là em không muốn con em sau này học đại học lại phải đi ở trọ và xa bố mẹ như anh chị em em thời sinh viên.
3 - Thực sự đến thời điểm bây giờ nhìn con em đi học em lại thấy thương bọn nhóc, vợ chồng em đi làm từ sáng đến tối con đều đi gửi, thậm chí con lớn nhà em cũng học từ sáng đến chiều vì chẳng có ai ở nhà, em cảm thấy như vậy mình đang cướp đi tuổi thơ của con trẻ mà chẳng định hướng cho con được gì, suy ra em lại muốn về quê cho con đi học 1 buổi, buổi còn lại có thể tung tăng đi chơi với bọn trẻ hàng xóm (liệu đây có phải là suy nghĩ ngược lại với sự phát triển của xã hội không vì em chỉ muốn con em học tiếng anh còn những môn khác em chỉ cần cháu học bình thường chứ không quá kỳ vọng vào khả năng của con trẻ).
4. - Với lý do 2 cháu nhà em đều là bé gái lên em vẫn muốn sinh thêm 1 bé nữa mà cụ thể kế hoạch của em làm giữa năm 2021 sẽ thả và đầu năm 2022 sinh (hiện nay chi tiêu của gia đình em đã là ~15 triệu/tháng, với việc sinh thêm 1 bé nữa thì 1 tháng gia đình em sẽ tăng chi thêm khoảng 5 triệu bao gồm 3.5 triệu tiền thuê người bế con vì bà em thuê đã và đang bế nhóc thứ 2 nhà em và 1.5 triệu tiền đường sữa, bột, bỉm, đồng nghĩa với điều đó là nếu thu nhập của vợ chồng em không thực sự có bước nhảy đột phá thì việc xây nhà nó quá xa vời).
* Với các lý do nêu trên thì em đưa ra lựa trọn về quê sinh sống, và khi về thì gia đình nhà em sẽ thay đổi như sau.
1 - Về thu nhập của em vẫn sẽ giữ nguyên và của vợ em lương làm ở quê chắc khoảng 5 triệu/tháng như vậy thu nhập cố định gia đình em sẽ giảm 1 triệu /tháng (về cơ bản chi tiêu sẽ vẫn như hiện tại vì em đi làm 80km/ngày thì sẽ tăng chi tiêu bản thân và về quê thì hiển nhiên em sẽ ở với bố mẹ và no mọi chi phí sinh hoạt của các cụ)
2 - Về quê con em sẽ chỉ học trường làng và em cũng chỉ muốn cháu học 1 buổi, 1 buổi còn lại về chơi với ông bà và các bạn trong xóm
3 - Khi em sinh bé thứ 3 thì ở nhà có ông bà nội chăm cháu em sẽ không còn phải bỏ ra khoản tiền khá lớn để thuê người bế cháu nữa
4 - Với việc em về quê thì nhà ở hà đông em sẽ cho anh chị em ở và có thể khi bé lớn nhà em vào đại học khi đó em mới xây lên và chuyển cả nhà lên hoặc em bán đi và mua chung cư cho cháu ở để đi học, nếu bán nhà mua chung cư em sẽ ở quê luôn chứ ngoài 40 rồi thì chẳng có sức mà ngày đi xe 80km được nữa, việc nó sẽ theo cuộc sống của mình chứ em nghĩ khi đó mình sẽ không còn như hiện nay, luôn chạy theo công việc.
* Với cái suy nghĩ của mục 4 "bán nhà mua chung cư cho con ở đi học" và mục 2 là "không muốn con học đại học lại phải xa bố mẹ như bản thân mình thời sinh viên" hai cái suy nghĩ đó của em đang bị lệch lạc và thay đổi sau 8 năm gắn bó, các cụ cho em lời khuyên cái suy nghĩ con phải luôn ở bên mình có phải là sai lầm không, có phải mình đang có tư tưởng kiểm soát con trẻ quá nhiều không, quyết định của em có phải đi ngược lại với quá trình phát triển của xã hội hiện đại hướng lên thành thị hay không.
Em xin trân thành cảm ơn mọi ý kiến của các cụ!
Hỏi tức là đã có câu trả lời. Cụ tìm hiểu quy hoạch sân bay dần là vừa :))