[Funland] Về Thể Loại Âm Nhạc Không Lời - Những nốt trầm bổng.

Chinh MD

Xe điện
Dạ , Cụ Anh có nhời e cũng sẽ tham gia,dù e xuất thân dân cổ điển :D tạm thời bác thớt 1 thêm 1 thớt chuyên nhạc dân tộc đi . cứ chia làm 2 phần phần dân ca và phần nhạc khí .. e sẽ up những clip chứng minh âm nhạc dân tộc VN đã mê hoặc người châu Âu thế nào:-). Chỉ với làn dân ca quan họ thôi nhé :) e viết cho hợp xướng, . Còn phần khí nhạc ,e cũng có vài bài, viết cho tứ tấu dd swing quartet
E sẽ up các buổi tập , diễn chính thức và thi của các e thiếu nhi bên Phần và Thụy Điển cho các 2 loại hình.
Quá hay.
Nhà cháu kê dép hóng :D

Chinh MD

Xe điện
Hay!
Rất hay!
Em nghe đủ các loại, nhưng thế nào mà rất thích và thường nghe nhạc truyền thống dân tộc.
Nhạc Tây các thể loại cũng vẫn nghe và vẫn thấy hay, nhưng tự nhiên cứ chọn nhạc Việt nghe nhiều hơn.
Nhạc không biết 1 nốt, tác giả tác phẩm nhạc công ca sỹ không nhớ 1 ai...Cứ chỉ để làn điệu và ca từ nó cuốn đi thôi. :D
Thấy bảo nhạc dân tộc biên dựa trên hệ ngũ cung... mà em chẳng phân biệt được Ta hay Tàu...cũng đành để làn điệu và ca từ nó cuốn đi. :D

trauxanh

Xe lăn
Thấy bảo nhạc dân tộc biên dựa trên hệ ngũ cung... mà em chẳng phân biệt được Ta hay Tàu...cũng đành để làn điệu và ca từ nó cuốn đi. :D
Thực ra nhạc nào cũng thế, Đông Tây đều thế cả...
Cách chia 5 hay 8, hay n...đều chỉ là sự phân biệt biểu kiến, như chia 12 giờ từ Tí đến Hợi kiểu phương Đông hay chia 24 giờ kiểu phương Tây...
Cuối cùng cũng chỉ là phục vụ nền tảng chung về tâm lý tình cảm, thần kinh thích giác...của con người. Không chia, chia ít, hoặc chia nhiều cung bậc...cũng chỉ từng đó mà thôi! :D

NguyenAnhPhan

Xe container
Cảm ơn các cụ đã góp ý.
Vì ban đầu em chỉ định tạo Thread cho Đàn Tranh (ta hay tầu), nhạc cụ dân tộc..tất cả đều ở thể không lời. Nhưng vì nhạc không lời không chỉ ta hay tầu, mà còn phương tây nữa. Nếu như với Ta hoặc Tầu, nhạc dân tộc là hay nhất - Thì với Phương Tây họ cũng cho là vậy. Thiết nghĩ chỉ biết mỗi nước ta hay tầu, mà không đề cập đến nền âm nhạc lâu đời của những nước khác thì không hợp lí.
- Nên để cả các thể loại không lời (ta, tây, tầu) vào một Thread như hiện nay...
- Còn nhạc dân tộc, ở xứ ta hay xứ khác cũng đều có cả Không Lời và Có Lời. Mà Thread này chỉ là không lời. Nếu gộp cả lời vào nữa thì rõ là không phù hợp.
- Do vậy em sẽ lập Thread mới, với tiêu đều: Nhạc Dân Tộc Cổ Truyền Việt Nam với Những Làn Điệu Dân Ca Khắp Mọi Miền Đất Nước.
Bao gồm hát xoan, ví dặm, dân ca, chèo, tuồng, cải lương, xẩm, quan họ, đối đáp....
Nếu các cụ có nhã ý, mời các cụ up bài, trao đổi kinh nghiệm, góp ý hay sửa lỗi cho nhau để âm nhạc dân tộc có thể đến gần với mọi người hơn.
Rất cảm ơn các cụ đã up bài và góp ý cho em ở đề tài này ạ.
Chúc các cụ cuối tuần có nhiều niềm vui trọn vẹn..🍾🍾 🍾 🍾 🍾 🍷🍷🍷🍷🍷

untimate

Xe hơi
Cảm ơn các cụ đã góp ý.
Vì ban đầu em chỉ định tạo Thread cho Đàn Tranh (ta hay tầu), nhạc cụ dân tộc..tất cả đều ở thể không lời. Nhưng vì nhạc không lời không chỉ ta hay tầu, mà còn phương tây nữa. Nếu như với Ta hoặc Tầu, nhạc dân tộc là hay nhất - Thì với Phương Tây họ cũng cho là vậy. Thiết nghĩ chỉ biết mỗi nước ta hay tầu, mà không đề cập đến nền âm nhạc lâu đời của những nước khác thì không hợp lí.
- Nên để cả các thể loại không lời (ta, tây, tầu) vào một Thread như hiện nay...
- Còn nhạc dân tộc, ở xứ ta hay xứ khác cũng đều có cả Không Lời và Có Lời. Mà Thread này chỉ là không lời. Nếu gộp cả lời vào nữa thì rõ là không phù hợp.
- Do vậy em sẽ lập Thread mới, với tiêu đều: Nhạc Dân Tộc Cổ Truyền Việt Nam với Những Làn Điệu Dân Ca Khắp Mọi Miền Đất Nước.
Bao gồm hát xoan, ví dặm, dân ca, chèo, tuồng, cải lương, xẩm, quan họ, đối đáp....
Nếu các cụ có nhã ý, mời các cụ up bài, trao đổi kinh nghiệm, góp ý hay sửa lỗi cho nhau để âm nhạc dân tộc có thể đến gần với mọi người hơn.
Rất cảm ơn các cụ đã up bài và góp ý cho em ở đề tài này ạ.
Chúc các cụ cuối tuần có nhiều niềm vui trọn vẹn..🍾🍾 🍾 🍾 🍾 🍷🍷🍷🍷🍷
e rảnh rỗi hôm nay , đọc 1 lèo hết thớt .Thấy cũng ổn . diễn đàn funny câu nệ làm gì. khi nào e hứng thì góp vui.

NguyenAnhPhan

Xe container
e rảnh rỗi hôm nay , đọc 1 lèo hết thớt .Thấy vậy cũng ổn . diễn đàn funny câu nệ làm gì. khi nào e hứng thì góp vui.
Cảm ơn cụ nhiều. Thread đó sẽ chỉ là nhạc có lời thôi ạ. Vì bên này đã không lời, và bao quát tất cả thể loại ấy rồi. Giờ ghép có lời vào, hay quăng không lời sang bên Thread kia thì lại thành ra hổ lốn quá...em nghĩ nó sẽ trở nên tạp nham hầm bà làng cụ ạ. 😌😌😌

hd-vt

Xe container
Cụ đoán nicks chính e tên gì ko , dĩ nhiên nó bị tháo bánh& thu hồi bằng lái lâu rồi.

Cụ Anh hóng ở đây hả :)
Không cụ ạ. Xoắn cả não mà không nhớ ra.
Em kiểu vui đâu chầu đấy chém gió vui vui, hóng cc giỏi giang tâm...hự. Em thì hời hợt lắm ợ.

trauxanh

Xe lăn
Nhắc đến cụ Đinh Thìn, thôi thì có gì dùng nấy vậy :D

Mãi Chờ

[Tịch thu bằng lái]
Em lại thích nghe nhạc không lời từ các bài hát :)

Jue

Xe tải
Tàu anh qua núi - Guitar Thanh Điền

Có bác nào biết trang web cho download nhạc không lời guitar, piano .... kiểu Kevin Kern, Andre Rieu không nhi?

Helen Thach

Xe hơi
Em thì thích mấy bản nhạc ở mấy phim cổ trang của TQ và nhạc thiền cụ ah.