[Funland] Về Thể Loại Âm Nhạc Không Lời - Những nốt trầm bổng.

NguyenAnhPhan

Xe container
Em dễ tính mà, nhưng đoạn này thì em khó tính nha =))

Nếu bài này mà cụ đã bảo "phức tạp" thì cụ đánh giá quá thấp trường phái Opera Neapolitan rồi, dù em ko thích Opera lắm nhưng cũng phải xyz ...
Độ phức tạp của nó mà em muốn nói (theo ý hiểu cá nhân) không phải ở vấn đề biểu diễn của nghệ sĩ chơi nhạc cụ. Mà phải kết hợp múa và lời hát.
Em cảm thấy nó có gì đó cứ tràn ra mà không thu lại gọn gàng ngay được. Sự níu kéo dư âm liên tục. Ấy là em cảm nhận sơ sơ vậy. Không dám nói đã hiểu được phần đa dạng của nó.

Asura

Xe tăng
Độ phức tạp của nó mà em muốn nói (theo ý hiểu cá nhân) không phải ở vấn đề biểu diễn của nghệ sĩ chơi nhạc cụ. Mà phải kết hợp múa và lời hát.
Em cảm thấy nó có gì đó cứ tràn ra mà không thu lại gọn gàng ngay được. Sự níu kéo dư âm liên tục. Ấy là em cảm nhận sơ sơ vậy. Không dám nói đã hiểu được phần đa dạng của nó.
Vậy em xin phép phá lệ thớt tí nhé.. để tặng cụ chủ thớt phiên bản thực sự của người Ý, dù ghi âm và ghi hình ko được đầu tư hoành tráng. Nhưng nghệ thuật mà ... nó như thớt Bolero vừa rồi ấy. Bolero hay Nhạc vàng :P

Tên chính thức của bài hát đó là Amore Nascoto - Tình yêu chôn dấu

Kỷ niệm xưa một thời
Về đâu rồi người hởi
Bao khoảnh khắc chôn vùi
Sao trọn đời không nói

Để lại ở đằng sau
Vết tình đầu chôn giấu
Lời thầm kín thuở nào
Chưa một lần tỏ thấu

Muôn ánh sao diệu vợi
Tỏa hào quang sáng ngời
Chói chan ngàn bóng tối
Khi tắt lịm nụ cười

Thắp sáng ngàn nỗi đau
Cả đời chưa hiểu thấu
Thầm cất giữ đời sau
Một mối tình chôn giấu

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
Vậy em xin phép phá lệ thớt tí nhé.. để tặng cụ chủ thớt phiên bản thực sự của người Ý, dù ghi âm và ghi hình ko được đầu tư hoành tráng. Nhưng nghệ thuật mà ... nó như thớt Bolero vừa rồi ấy. Bolero hay Nhạc vàng :P

Tên chính thức của bài hát đó là Amore Nascoto - Tình yêu chôn dấu

Em phải ...tuýt còi cụ trước đã . Vì là nguyên 1 bài hát lận.
📢📢📢
😅😅😅.
- Giờ thì cảm ơn cụ nhé 😂
🥃🥃🥃

NguyenAnhPhan

Xe container
1 nghệ sĩ trẻ...
Hi vọng sau sẽ là một trong những người kế thừa và phát huy và đưa tiếng đàn tranh vang xa hơn nữa.

giradeo

Xe tải
Hauser em cũng thích 2 bản này đấy mợ và công nhận tất cả những gì mợ nói về cậu ấy :). Nhưng các cụ trong này ko thích cậu ấy đâu, chắc tại đẹp trai quá!
Về phần âm nhạc, em thì lại thích cậu cellist này hơn
Và vì các mợ nói đến nhan sắc, thì em ưng như này, tài sắc vẹn toàn
Tất nhiên, các mợ cũng không thích phỏng ợ?

yadih

Xe tải
Em vẫn tàu ngầm thớt nhạc nghe ké suốt :)
Tối qua em nghe bản này buồn quá nhưng kiểu nó lại rất vào. Em k có chuyên môn gì nên chỉ có thể miêu tả âm nhạc bằng cảm xúc thôi. Mong các chuyên gia khó tính Bang langAsura không cười em. Chủ thớt NguyenAnhPhan thì dễ tính rồi em k nói. Hihi
À, em thấy cụ hauser này cũng đẹp trai nữa ạ :">

sau đó e nghe bài này cảm giác đc “chữa lành”. Hihi

Chúc mọi người cuối tuần vui vẻ ạ :)
Thằng cu Hauser này tôi nghe thì có cảm giác tiếng đàn rất đĩ thõa, gương mặt thằng này vừa kéo đàn vừa lim dim nhai kẹo cao su cũng cho cảm giác không nghiêm túc và vô cùng đĩ thõa, nói chung dạng đĩ đực rất tởm lợm, không đưa đến cảm giác thanh cao sang trọng. Thằng này cùng một loạt các thằng Richard Clayderman, Paul Mauriat, Lang Lang thuộc thể loại nhạc công chơi nhạc cổ điển theo style bình dân hóa đại chúng hóa. Nói chung là ai quan tâm đến nhạc cổ điển một cách nghiêm túc thì nghe mấy thằng này đàn chỉ nên cười khẩy =)).

Bang lang

Xe điện
Thằng cu Hauser này tôi nghe thì có cảm giác tiếng đàn rất đĩ thõa, gương mặt thằng này vừa kéo đàn vừa lim dim nhai kẹo cao su cũng cho cảm giác không nghiêm túc và vô cùng đĩ thõa, nói chung dạng đĩ đực rất tởm lợm, không đưa đến cảm giác thanh cao sang trọng. Thằng này cùng một loạt các thằng Richard Clayderman, Paul Mauriat, Lang Lang thuộc thể loại nhạc công chơi nhạc cổ điển theo style bình dân hóa đại chúng hóa. Nói chung là ai quan tâm đến nhạc cổ điển một cách nghiêm túc thì nghe mấy thằng này đàn chỉ nên cười khẩy =)).
Cười khẩy đâu, cụ cười lăn lộn ra đấy chứ. Người ta nghe đàn chứ xem đâu. Cụ ví dụ cho em 2 bài bài Adagio và Caruso ở trên ai kéo hay hơn Hauser?

cỏ và mây

Xe điện
Mợ Bang lang thấy em dự đoán chuẩn từng chữ từ "style" đến "bình dân" không. Mợ nhớ bảo vệ em nhá. Huhu.
yadih Thực ra thì cụ có thể cười khẩy hay làm gì cũng đc. Em cũng k quan tâm đâu ạ :). Em k bao giờ dám nói về các kiến thức chuyên môn chuyên ngành trong topic này vì hiểu biết của em gần như bằng không, thế giới thì rộng lớn, người thông thái rất nhiều, kiến thức ẩn (kiến thức có thông qua trải nghiệm...) của mọi người rất nhiều, đặc biệt các cụ mợ trong này chia sẻ về âm nhạc em rất ngưỡng mộ.
Em cũng đã từng chia sẻ ở topic khác tai nghe nhạc của em chỉ là tai sắt vụn thôi. Kể cả những người cụ kể thêm trên kia đều là những người mà em ngưỡng mộ. Âm nhạc của Hauser em đang nói ở 2 bài trên là về cảm xúc về sự tan vỡ và chữa lành hoàn toàn là trải nghiệm cá nhân chứ k có ý nâng tầm lên ạ. Em lại càng k dám đánh giá sự sang hèn của người khác đặc biệt là những người thành công đc cả thế giới công nhận :(.
Thật ra còm của cụ khá là khó chịu, e k biết tiêu chuẩn cao sang của cụ ntn nhưng vì cụ quote còm của em nên em rep ạ.

Bang lang

Xe điện
Mợ Bang lang thấy em dự đoán chuẩn từng chữ từ "style" đến "bình dân" không. Mợ nhớ bảo vệ em nhá. Huhu.
yadih Thực ra thì cụ có thể cười khẩy hay làm gì cũng đc. Em cũng k quan tâm đâu ạ :). Em k bao giờ dám nói về các kiến thức chuyên môn chuyên ngành trong topic này vì hiểu biết của em gần như bằng không, thế giới thì rộng lớn, người thông thái rất nhiều, kiến thức ẩn (kiến thức có thông qua trải nghiệm...) của mọi người rất nhiều, đặc biệt các cụ mợ trong này chia sẻ về âm nhạc em rất ngưỡng mộ.
Em cũng đã từng chia sẻ ở topic khác tai nghe nhạc của em chỉ là tai sắt vụn thôi. Kể cả những người cụ kể thêm trên kia đều là những người mà em ngưỡng mộ. Âm nhạc của Hauser em đang nói ở 2 bài trên là về cảm xúc về sự tan vỡ và chữa lành hoàn toàn là trải nghiệm cá nhân chứ k có ý nâng tầm lên ạ. Em lại càng k dám đánh giá sự sang hèn của người khác đặc biệt là những người thành công đc cả thế giới công nhận :(.
Thật ra còm của cụ khá là khó chịu, e k biết tiêu chuẩn cao sang của cụ ntn nhưng vì cụ quote còm của em nên em rep ạ.
Mợ yên tâm, cụ ấy đang lục tung hết lên để tìm version khác của Adagio và Caruso đấy, và có lẽ sẽ ko tìm được nên chưa ngoi lên đâu. Nói năng thô lỗ cũng là một hình thức gây sự chú ý ấy mà.

NguyenAnhPhan

Xe container
Em chưa thực sự nghe 2 clip đó.
Cơ mà đọc đánh giá của cụ ấy em cũng hơi giật mình.
- Em nhớ là hình như chưa từng có nhận xét nghệ sĩ hay nhạc sĩ nào nặng nề thế cả.

yadih

Xe tải
Mợ yên tâm, cụ ấy đang lục tung hết lên để tìm version khác của Adagio và Caruso đấy, và có lẽ sẽ ko tìm được nên chưa ngoi lên đâu. Nói năng thô lỗ cũng là một hình thức gây sự chú ý ấy mà.
Nàng nhận thấy điều ấy chỉ qua dòng chữ, thì quả là tri kỷ của ta, kha kha :))! Diễn đàn là nơi rong ruổi vui chơi chả có gì quan trọng, không phải là nơi để viết lách lập luận chặt chẽ làm luận văn tiến sỹ, nên ta cứ chém gió thoải mái miễn nói đủ ý và không vi phạm luật lệ ở đây là được phải chăng hỡi nàng=)).

yadih

Xe tải
À tôi cũng chả có kiến thức gì mấy đâu nàng ạ, chỉ là phát biểu cảm nghĩ riêng bằng giọng văn của tôi mà thôi, không có ý chê trách gì nàng, có gì hiểu sai mong nàng oánh chữ đại xá =((.

Bang lang

Xe điện
Nàng nhận thấy điều ấy chỉ qua dòng chữ, thì quả là tri kỷ của ta, kha kha :))! Diễn đàn là nơi rong ruổi vui chơi chả có gì quan trọng, không phải là nơi để viết lách lập luận chặt chẽ làm luận văn tiến sỹ, nên ta cứ chém gió thoải mái miễn nói đủ ý và không vi phạm luật lệ ở đây là được phải chăng hỡi nàng=)).
Nói mà ko có dẫn chứng là vi phạm nội quy đấy. Hơn nữa, cụ có tuổi rồi, ai chơi kiểu nói lung tung bình vôi thế!

Asura

Xe tăng
Bản thân Caruso mà một bản POP có sử dụng phương ngữ và giai điệu Neapolitan. Sau đó, nhiều nhạc sỹ đã sắp xếp (arrange) để phù hợp với lối hát bel-canto. Do đó, nghệ sỹ trình diễn phiên bản khí nhạc kiểu POP - Easy listening, cross-over hay classical cũng không sao. Hầu hết các nghệ sỹ classical không lựa chọn trình diễn phiên bản này bởi họ không tìm được thách thức trong đó.

Nhưng Adagio của Albinoni/ Giazotto là kiệt tác classical chuẩn chỉ nên hầu hết các nhạc trưởng tên tuổi trong giới classical đều đã trình diễn. Chúng ta có thể dễ dàng tìm thấy nó ở mọi nơi.

P/S: Mỗi người vào cái ổ OF này với một mục tiêu khác nhau. Và tương tự với nghe nhạc, mỗi người tìm đến âm nhạc với mục đích khác nhau. Thành công của ngôi sao giải trí khác với thành công của ngôi sao nghệ thuật, cũng ko nên đặt họ trong cùng hệ quy chiếu để đánh giá/ so sánh.

Chỉnh sửa cuối:

yadih

Xe tải
Tất nhiên, các mợ cũng không thích phỏng ợ?
Cụ Nguyễn Văn Thương sáng tác bản này hay, nghe thấy da diết nỉ non u uất thấm đẫm tinh thần nước Việt. Nhưng có vẻ cách phối khí và người kéo nhị trong verson này chưa hay lắm. Các lãnh đạo Bang lang NguyenAnhPhan có version nào khá hơn không? Cùng thời cụ ông Thương có cụ bà Nguyễn Thị Nhung có vài bản khí nhạc cũng rất hay.

giradeo

Xe tải
Gautier Capucon là nghệ sỹ classical chuyên nghiệp rồi cụ !!
Vầng, vì thế em cũng chỉ nói là em thích hơn chứ không bình phẩm hơn kém

Bản thân Caruso mà một bản POP có sử dụng phương ngữ và giai điệu Neapolitan. Sau đó, nhiều nhạc sỹ đã sắp xếp (arrange) để phù hợp với lối hát bel-canto. Do đó, nghệ sỹ trình diễn phiên bản khí nhạc kiểu POP - Easy listening, cross-over hay classical cũng không sao. Hầu hết các nghệ sỹ classical không lựa chọn trình diễn phiên bản này bởi họ không tìm được thách thức trong đó.

Nhưng Adagio của Albinoni/ Giazotto là kiệt tác classical chuẩn chỉ nên hầu hết các nhạc trưởng tên tuổi trong giới classical đều đã trình diễn. Chúng ta có thể dễ dàng tìm thấy nó ở mọi nơi.

P/S: Mỗi người vào cái ổ OF này với một mục tiêu khác nhau. Và tương tự với nghe nhạc, mỗi người tìm đến âm nhạc với mục đích khác nhau. Thành công của ngôi sao giải trí khác với thành công của ngôi sao nghệ thuật, cũng ko nên đặt họ trong cùng hệ quy chiếu để đánh giá/ so sánh.
Cảm ơn cụ, nhờ còm này mà em mới hỉu vì sao bài này mình thích Lucio Dallas hơn là Pavarotti

Asura

Xe tăng
Vầng, vì thế em cũng chỉ nói là em thích hơn chứ không bình phẩm hơn kém

Cảm ơn cụ, nhờ còm này mà em mới hỉu vì sao bài này mình thích Lucio Dallas hơn là Pavarotti
Cũng có nhiều người nghĩ như cụ nên sau này các nhà sản xuất hay có xu hướng dùng 2 giọng hát trở lên để trình diễn Caruso - một giọng Pop tình cảm và một giọng Bel-canto kỹ thuật. Có thể ví dụ một số sản phẩn được đánh giá thành công như Jonathan & Charlotte trong album Together, PhΛRΩs – Dynamic Voice (đĩa test của hãng hi-end Octave), nhóm Il Volo (nhóm này chưa đạt đến bel-canto nhưng là người Ý nên phát âm chuẩn hơn).