[Funland] Về trình độ tiếng Anh và tuyển dụng nhân sự

White Dragon

Xe tăng

C0c0

Xe tải
Hồi bọn nhóc nhà em ôn IELTS toàn phải học đến giữa C2 rồi luyện các kỹ năng vài tháng nữa mới đc 7.0 mà cụ
IELTS là tiếng Anh học thuật nên nên nó khó hơn.
Mà bằng là một chuyện khả năng sử dụng lại là chuyện khác. Em từng gặp nhiều bạn 7 chấm IELTS mà khi nói cứng đơ, chả biết nói gì.

butchikim

Xe ba gác
Em xin được đi thẳng vào vấn đề, không lòng vòng, tránh làm các cụ mất thời gian.

Phòng em có 40 người, chỉ tiêu năm nay tuyển thêm 3. Sếp giao cho em làm trưởng phụ trách tuyển dụng, giao luôn cho em làm ra các tiêu chí để tuyển. Hồ sơ đưa hết cho em. Có 7 đứa.
Tiêu chí tất nhiên phải đáp ứng là tốt nghiệp đúng chuyên ngành, đáp ứng được tiêu chí ngoại ngữ.
Tự nhiên đến hôm tuyển dụng sếp em vào nói nhỏ với em là có đứa cháu của ông X quen, bây giờ cô cho nó vào, nó cũng có chuyên môn, mỗi tội ngoại ngữ nó chỉ có bằng C1 tiếng Anh.
7 đứa kia 4 đứa Toeic > 650 và 3 đứa Ielts > 6.5
Em là em không biết gì về cái C1 nên phải google mới biết nhé, trước giờ mới chỉ nghe nói đến Toeic với Ielts.
Theo các cụ trình độ C1 nó có đủ để làm việc bằng tiếng Anh không ?
Em rất cần ý kiến các cụ, vì nếu team em mà thêm một đứa ngu tiếng Anh thì em gánh của nợ, chết em là cái chắc, việc kế toán thì ngập đầu các cụ biết rồi đấy.

Xin vodka các cụ trước ạ.
Dễ thế cũng hỏi, bổ sung tiêu chí chỉ tuyển ứng viên có bằng C1 TA là xong :-w ;;)

giang.nguyen

Xe điện
Em tra Google có thông tin như sau

Chắc mợ cũng biết tra Google, trình độ thực tế của ứng viên thì có thể kiếm tra trực tiếp được. Nên em đồ rằng mợ mở thớt để xả stress do bị xếp gợi ý. :))
Này ko đúng đâu cụ ơi. Các trung tâm hay dìm điểm số IELTS khi quý đổi xuống, vì học viên thường tự test bằng đề mẫu toeic hoặc cefr free.

Điểm toeic 600-650 thi IELTS đủ đạt band 6, 6.5
Tương tự C1 thì 7-7.5 IELTS

Trung tâm họ dìm điểm IELTS quy đổi xuống để mồi chài khoá học, cũng như để "đảm bảo chất lượng đầu ra", thực chất là học viên đi thi ra đc KQ đúng với năng lực thực

thanhgamo

Xe container
Mợ này lập khá nhiều thớt.
Chắc cũng gần giống em Trang người yêu cụ Thắng, kkkkkkk

ruby_eagle

Xe điện
Em xin được đi thẳng vào vấn đề, không lòng vòng, tránh làm các cụ mất thời gian.

Phòng em có 40 người, chỉ tiêu năm nay tuyển thêm 3. Sếp giao cho em làm trưởng phụ trách tuyển dụng, giao luôn cho em làm ra các tiêu chí để tuyển. Hồ sơ đưa hết cho em. Có 7 đứa.
Tiêu chí tất nhiên phải đáp ứng là tốt nghiệp đúng chuyên ngành, đáp ứng được tiêu chí ngoại ngữ.
Tự nhiên đến hôm tuyển dụng sếp em vào nói nhỏ với em là có đứa cháu của ông X quen, bây giờ cô cho nó vào, nó cũng có chuyên môn, mỗi tội ngoại ngữ nó chỉ có bằng C1 tiếng Anh.
7 đứa kia 4 đứa Toeic > 650 và 3 đứa Ielts > 6.5
Em là em không biết gì về cái C1 nên phải google mới biết nhé, trước giờ mới chỉ nghe nói đến Toeic với Ielts.
Theo các cụ trình độ C1 nó có đủ để làm việc bằng tiếng Anh không ?
Em rất cần ý kiến các cụ, vì nếu team em mà thêm một đứa ngu tiếng Anh thì em gánh của nợ, chết em là cái chắc, việc kế toán thì ngập đầu các cụ biết rồi đấy.

Xin vodka các cụ trước ạ.
Ko biết Vn ntn chứ C1 theo chuẩn Châu Âu nó ăn đứt toeic 700, 800 nhé. C2 tương đương mother tongue rồi.

hung2019

Xe hơi
Xin lỗi chứ đọc thấy ngơ ngơ sao ấy:
- Công việc kế toán mà phòng 40 người --> chắc công ty phải kiểu retail cực kỳ lớn, quy mô vài K nhân sự.
- Sợ ứng viên kém tiếng Anh thì mình phải gánh hết, người khác hỏi sao cần tiếng Anh cao vậy thì lại trả lời là phụ nữ nên không biết, sếp bảo sao thì biết vậy.
May là giờ mợ là người phỏng vấn, chứ là người được phỏng vấn chắc tạch :)

thanhgamo

Xe container
Phòng 40 người.
Tuyển dụng nhân sự mà sếp phải vào bảo nhỏ với một đứa không biết gì, không nắm chức vụ gì.
Nghe điêu bỏ mẹ ra được.
Nếu là nhà nước thì không có cửa.
Nếu là tập đoàn lớn lại không có cửa.
Nếu doanh nghiệp nước ngoài lại càng không có cửa.
Tập đoàn nào mà phòng kế toán 40 người nhỉ?

Phuctx

Xe tải
Cty mợ chắc code thuê cho tụi ả rập phỏng ?

MuathuHN252

Xe lăn
Có mỗi 7 bộ hồ sơ mà cần tuyển 3 đứa quá đơn giản, gọi cả đám đến phỏng vấn hết bằng EG. Bằng cấp nó cũng chỉ là 1 phần thôi. Ng ta tuyển 1 đứa còn cả chục mấy chục bộ hồ sơ mà bộ nào cũng lung linh mới đau đầu

C0c0

Xe tải
Nếu chấm đúng thì C1 là trình độ cao nhất, mức điểm này gần như thành thạo rồi.
600-650 Toeic đi IELTS thì may ra điểm Reading, Listening đạt 6-6.5, còn hai kỹ năng còn lại chưa biết được. Thực tế ngoài đời thì mức điểm Toeic này chỉ đủ giao tiếp cơ bản.
Mức điểm IELTS 6.5 mà người học thời gian dài, chỉ luyện thi trong thời gian ngắn rồi đi thì thì người đạt mức điểm này sử dụng tiếng Anh khá tốt.
Còn người mà học thời gian ngắn 1-2 năm luyện đề để đi thi thì cái mức 6.5-7.0 thì khả năng sử dụng tiếng Anh kém xa với người học lâu năm.

Yeuaibaygio

Xe container
Chết dở, đọc đến đây thì thấy có khi trình độ của ứng viên còn cao hơn người tuyển dụng :))

khanhnguyen09

Xe container
Xin lỗi chứ đọc thấy ngơ ngơ sao ấy:
- Công việc kế toán mà phòng 40 người --> chắc công ty phải kiểu retail cực kỳ lớn, quy mô vài K nhân sự.
- Sợ ứng viên kém tiếng Anh thì mình phải gánh hết, người khác hỏi sao cần tiếng Anh cao vậy thì lại trả lời là phụ nữ nên không biết, sếp bảo sao thì biết vậy.
May là giờ mợ là người phỏng vấn, chứ là người được phỏng vấn chắc tạch :)
Chắc mợ ấy là con chủ tịch tập đoàn. :))

• Vodka
Reactions: BKG