[Funland] Về vấn đề an ninh tại Hà Nội

Dangkhoa2409

Xe hơi
Gớm. Các cụ cứ làm như dễ lắm ấy. Miếng cơm manh áo là một chuyện thôi, chứ nhiều bạn c.a cũng cay mũi lắm. Luật lá nó trói tay chân. Nhiều khi cái ranh giới giữa trấn áp tội phạm và lạm quyền nó gần nhau. Sảy chân cái là ăn kỷ luật, cả sự nghiệp gia đình ở đằng sau. Chứ nhiều người họ cũng không muốn “hèn” thế đâu. Bọn trẻ con tóm được cùng lắm là vi phạm hành chính, chứ bên kia nhỡ tay cái là đi cả cơ đồ. Nặng nhẹ thế nào tự hiểu.

Chốt 141 ra chặn, chúng nó rồ ga chạy thì các cụ làm gì khi quanh đó có 20 cái camera chĩa vào livestream trực tiếp. Đạp ngã? Vụt dùi cui? Lạm quyền rồi. Đứng yên cho nó đâm? Vừa thiệt thân lại vừa bị dân mạng diễu xả thân vì bánh mì. Hay tránh qua 1 bên?

10 thằng trẻ trâu cầm phóng lợn đeo khẩu trang che biển số chạy trên đường. Phải các cụ thì xử lý như thế nào. Nên nhớ chúng nó hoàn toàn tự phát và không theo quy luật để có thể lập chuyên án, điều động người. Bắt nó như nào? Công cụ hỗ trợ có được dùng không? Nếu chúng nó phản kháng thì trấn áp kiểu gì khi trong tay bọn nó cũng toàn hung khí. Có được sử dụng súng không? Lại còn có cụ bảo camera phạt nguội, chết cười.

Rồi cứ cho là làm tới đi. Cả tổ hình sự lùng sục truy bắt đi, rồi còn thu thập đủ tang chứng vật chứng nhân chứng. Bắt rồi thì sao? Trừ khi chúng nó có đâm chém nhau, xô xát gây rối hỗn chiến hay phá hoại tài sản mới lập án được. Chứ hành vi vác đồ long đao dạo phố cũng chỉ cảnh cáo, phạt hành chính. Lại toàn các cháu chưa thành niên. Luật nó thế bảo sao trẻ trâu nó nhờn.

Thế nên đặt mình vào hoàn cảnh của họ đi các cụ sẽ hiểu. Chứ chê bai dè bỉu thì dễ. Vấn đề gì cũng có 3 phần. Thực trạng - nguyên nhân - giải pháp. Chỉ nêu thực trạng mà lờ tịt đi nguyên nhân với giải pháp thì ai chẳng nói hay được.

Thế nên như em nói ở post trước. Phải chấp nhận nó như một thực trạng xã hội thôi. Không thể vừa muốn cái này vừa muốn cái kia được.

Em edit thêm tí. Vừa rồi bca có đề xuất coi dao là hung khí. Lấy đó làm cơ sở để xử lý các trường hợp kiểu này mà bị chính các cụ trên này chửi như hát. He he. Dân tuý dân chủ nó là đấy chứ đâu. Ngay trên đây thôi chứ chả đâu xa cả.
Cụ lại bao biện rồi
Ngọc thị Trinh diễn trên xe mà còn mời về hotel trại 3 tháng kìa mà có luật sư hay fan nhân quyền nào cãi dc đâu.
Công cụ , biện pháp nghiệp vụ các anh có cả đống, quan trọng các anh có làm hay ko thôi

Bonmua

Xe đạp
Không phải bây giờ mà luôn là như thế từ xưa tới nay rồi; nói về quản lý thì có lẽ là kém nhất và luộm nhuộm nhất cả nước. Có tỉnh thành nào mấy vệ sinh, lộn xộn bằng không? Nhà em trước ở ngã tư Vọng ngay gần đồn công an mà hở cái gì ra mất cái đó; xe để cửa loáng cái nó vặt trụi logo; em ở đó 10 năm đúng 1 lần được nhìn thấy cảnh sát khu vực khi họp tổ dân phố. Những điều cụ thớt nói vẫn diễn ra từ xưa rồi có gì lạ đâu.
Chết thật, chắc mình già, không cập nhật thời cuộc.
Nhà cũng ngay cầu Sét, 10 năm nay, đi chợ, vào của hàng không buồn khóa xe (con xe 5 năm rồi, lúc mua 40 củ) Thời còn đi dream ghẻ, nhà khu Hoàn Kiếm, có hôm say về vất luôn xe ngoài gốc xà cừ, sáng sau tỉnh, dắt đi làm. Vẫn hãnh diện vợi hội bạn SG, bọn tao ngoài này, cafe vất DT trên bàn, đúng vỉa hè nghe DT bình thường.
Thế này, con gái đi học về muộn, phải đi đón nó mất.

HVC

Xe buýt
Các anh còn bận lập chốt thổi NĐC dễ kiếm ăn hơn nhiều.

Hieumos

Xe container

Một thằng thanh niên vi phạm luật giao thông, bỏ chạy khi có hiệu lệnh dừng xe.
CSGT đuổi theo chỉ đạp ngã trong tình huống không ảnh hưởng đến an toàn giao thông nhưng bị đình chỉ công tác.

Lãnh đạo cứ xử lý vuốt đuôi theo dư luận như này thì làm gì còn cán bộ nào muốn thực hiện hết trách nhiệm. Giờ cứ khẩu hiệu: em đã ra hiệu lệnh dừng xe, nhưng đối tượng liều lĩnh bỏ chạy, hết việc.

Trước không có mạng mẽo, thời anh Nhanh, Chung con trấn áp triệt để, ra đường cũng yên tâm. Giờ xểnh ra là toàn đạo đức bàn phím.

PS: Sau thời anh Chung con, giám đốc CATP toàn do TW cử về nên có vẻ không quyết liệt, bám sát địa bàn như cán bộ gốc địa phương. Dạo này xxx bận toàn đại án, thế nên TTXH bị bỏ quên.

Chỉnh sửa cuối:

PhongFood

Xe điện
Đường đại lộ tối nào cũng thấy bọn nẹt bô xe ạ
Nhà em gần đường. Tối nào tầm 10h cũng được nghe bọn nẹt pô này. Uh thì lúc đêm thì khó. Nhưng ban ngày nhiều thằng dừng đèn đỏ, CA không ra vợt luôn chúng nó.

MeoZorba

Xe buýt
Nhà em gần đường. Tối nào tầm 10h cũng được nghe bọn nẹt pô này. Uh thì lúc đêm thì khó. Nhưng ban ngày nhiều thằng dừng đèn đỏ, CA không ra vợt luôn chúng nó.
vấn nạn kinh dị cụ ạ
ở nhà cháu/con em ngoan lắm
ra đường thì....

Shadow381

Xe điện
Nhà cũng ngay cầu Sét, 10 năm nay, đi chợ, vào của hàng không buồn khóa xe (con xe 5 năm rồi, lúc mua 40 củ) Thời còn đi dream ghẻ, nhà khu Hoàn Kiếm, có hôm say về vất luôn xe ngoài gốc xà cừ, sáng sau tỉnh, dắt đi làm. Vẫn hãnh diện vợi hội bạn SG, bọn tao ngoài này, cafe vất DT trên bàn, đúng vỉa hè nghe DT bình thường.
trụ sở công an phường ngay đầu ngõ vào nhà ạ; em ở đấy từ 1997 nên hiểu rõ tình hình an ninh trật tự; có lần em ốm ở nhà nên nhìn rõ trộm nó đi từng nhà thò tay “kiểm tra” khoá cửa; nó tỉ mỉ cần mẫn như người bảo vệ kiểm tra cửa kho! Có năm nhà trong ngõ bị trộm vào bê mất két; nhưng nó ko phá cửa và chịu ko tìm thấy l két đâu; mọi ng đều nghĩ chắc nó thả dây từ cửa sổ xuống. Có lần em lên mái nhà sửa thấy nhiều rác và vỏ bánh mì, đồ ăn vương vãi; đi tìm 1 hồi thấy cả chăn chiếu trên mái nhà gần đó; mọi người lên xem thì phát hiện ra cái két nó phá xong vứt ở mái nhà gần đó; hoá ra nó vác két lên mái, chuyển qua vài mái nhà rồi để ở mái 1 nhà; ăn ngủ nghỉ trên đó và phá két; chắc nó ở trên 1 vài mái nhà hoặc đi chuyển giữa các nhà nên mái nhà em cũng có đồ ăn nó vứt lại. Có lần em để xe ở cửa, chiều mọi người vẫn thể thao đi qua mà loáng cái nó vặt trụi logo. Có lần em phát hiện thằng trộm; em đuổi nó vừa chạy vừa rút dao, em đuổi nhau với nó mấy vòng quanh ngõ mà hàng xóm chỉ mở cửa dòm ko ai dám ra; em cũng ko dám tiếp cận nó chỉ vừa chạy theo vừa hô; một hồi em mệt đành để nó chạy (kiểu chạy nó thì chạy thật, em phải vừa chạy vừa canh khoảng cách nên em mệt hơn nó). Gần đây thì nó vào nhà lấy mất cái xe máy SH; Lần gần nhất nó vào bê mấy bộ máy tính; xem cam nhìn rõ 2 thằng mặc áo mưa bịt mặt đi lại lục lọi tầng dưới (tầng trên cửa phòng ngủ khoá nên nó ko vào được); cả nhà ngủ say ko biết gì! Cụ bảo như thế có an ninh tốt không?

konachi102

Xe buýt
Gớm. Các cụ cứ làm như dễ lắm ấy. Miếng cơm manh áo là một chuyện thôi, chứ nhiều bạn c.a cũng cay mũi lắm. Luật lá nó trói tay chân. Nhiều khi cái ranh giới giữa trấn áp tội phạm và lạm quyền nó gần nhau. Sảy chân cái là ăn kỷ luật, cả sự nghiệp gia đình ở đằng sau. Chứ nhiều người họ cũng không muốn “hèn” thế đâu. Bọn trẻ con tóm được cùng lắm là vi phạm hành chính, chứ bên kia nhỡ tay cái là đi cả cơ đồ. Nặng nhẹ thế nào tự hiểu.

Chốt 141 ra chặn, chúng nó rồ ga chạy thì các cụ làm gì khi quanh đó có 20 cái camera chĩa vào livestream trực tiếp. Đạp ngã? Vụt dùi cui? Lạm quyền rồi. Đứng yên cho nó đâm? Vừa thiệt thân lại vừa bị dân mạng diễu xả thân vì bánh mì. Hay tránh qua 1 bên?

10 thằng trẻ trâu cầm phóng lợn đeo khẩu trang che biển số chạy trên đường. Phải các cụ thì xử lý như thế nào. Nên nhớ chúng nó hoàn toàn tự phát và không theo quy luật để có thể lập chuyên án, điều động người. Bắt nó như nào? Công cụ hỗ trợ có được dùng không? Nếu chúng nó phản kháng thì trấn áp kiểu gì khi trong tay bọn nó cũng toàn hung khí. Có được sử dụng súng không? Lại còn có cụ bảo camera phạt nguội, chết cười.

Rồi cứ cho là làm tới đi. Cả tổ hình sự lùng sục truy bắt đi, rồi còn thu thập đủ tang chứng vật chứng nhân chứng. Bắt rồi thì sao? Trừ khi chúng nó có đâm chém nhau, xô xát gây rối hỗn chiến hay phá hoại tài sản mới lập án được. Chứ hành vi vác đồ long đao dạo phố cũng chỉ cảnh cáo, phạt hành chính. Lại toàn các cháu chưa thành niên. Luật nó thế bảo sao trẻ trâu nó nhờn.

Thế nên đặt mình vào hoàn cảnh của họ đi các cụ sẽ hiểu. Chứ chê bai dè bỉu thì dễ. Vấn đề gì cũng có 3 phần. Thực trạng - nguyên nhân - giải pháp. Chỉ nêu thực trạng mà lờ tịt đi nguyên nhân với giải pháp thì ai chẳng nói hay được.

Thế nên như em nói ở post trước. Phải chấp nhận nó như một thực trạng xã hội thôi. Không thể vừa muốn cái này vừa muốn cái kia được.

Em edit thêm tí. Vừa rồi bca có đề xuất coi dao là hung khí. Lấy đó làm cơ sở để xử lý các trường hợp kiểu này mà bị chính các cụ trên này chửi như hát. He he. Dân tuý dân chủ nó là đấy chứ đâu. Ngay trên đây thôi chứ chả đâu xa cả.
cụ nói cũng có ý đúng. nhưng nếu dân đen bị đe doạ tính mạng, mất tài sản ko trông chờ ca trông chờ vào ai . hồi dâud 141 ra em thấy chuyên kiểm tra vũ khí, cơ động lượn dg nhiều bọn choai choai nó cũng sợ

tieunhilang

Xe điện
Thưa cccm , lâu ngày dịp xuống thăm Hà Nội nhiều bỡ ngỡ quá :
1. Đêm tầm 12h hơn e có việc về qua sân vận động mỹ đình . Đang bon bon thì đội gần chục xe thanh niên choai choai vác phóng phí bên cạnh . Chưa kịp hoàn hồn 5p thì đội khác đông hơn đuổi theo đội kia . Thanh niên nào đi sau cũng cầm gậy phóng , đao dài ngoằng .Nói thật lúc đó em sợ đái ra quần . Nghĩ có phải cướp ko ? hay vừa nãy đi nhìn dg có ai ngứa mắt mình . Thời em sinh viên đi đêm gặp rất nhiều cơ động . Mà giờ đi đoạn 20km từ Minh Khai về Từ Liêm ko có bóng cơ động nào . Nếu bị đám choai choai đó cướp giết là thôi chịu chết
2. Em có ghé thăm người bạn học dh . Bạn kể khu bạn đợt này an ninh rất kém . có 1 tháng gần đây khu bé mất 3 xe máy . Chưa kể gạt mưa thì tháng ô tô để dg mất 1,2 lần. Có thể em nhớ nhầm thời bác Nhanh hay bác Chung đã phá dg dây trộm phụ tùng ô tô

Không hiểu có phải đợt này các anh công an mải làm ăn kinh tế thổi nồng độ cồn mà các mảng khác kém hẳn . Đi dg tắc , an ninh kém
Cụ toàn nhìn hiện tượng mà suy ra bản chất. Hiện tượng các thanh niên cầm phóng lợn, nhưng bản chất là rất an toàn, khu Mỹ Đình ít xảy ra trộm cắp vì, không trộm cắp dám bén mảng đến vì sợ chém oan, người dân khoá kĩ cửa nẻo từ sớm. Còn vụ trộm cắp chỉ là con sâu bỏ rầu nồi canh, đâu đó vẫn có một bộ phận không nhỏ làm xấu hình ảnh Thủ đô

Khờ .

Xe tải

Luật pháp và các công cụ của nó dùng để điều chỉnh hành vi xã hội. Mục đích lớn nhất của luật dùng để răn đe nhiều hơn là trừng trị. Điều này có nghĩa là luật giúp ngăn ngừa hành vi xấu, việc trừng phạt cái xấu cũng là một phần để ngăn ngừa hành vi xấu xảy ra trong tương lai.

Nhìn khía cạnh đứa trẻ mới lớn bồng bột đang tuổi dậy thì thích thể hiện cái tôi với dòng năng lượng đang tràn trề trong nhựa sống, không khó để hiểu tại sao chúng làm vậy. Tuy rằng những hành vi đó có thể mang lại nguy hại cho xã hội nhưng tuổi trẻ luôn đi kèm với sự bồng bột (Không ít các Ofer thành đạt bây giờ đã từng làm tí đua xe mấy vòng hồ, lận lưng phóng lợn ra đường, một cái liếc mắt đao kiếm rửa hận). Đúng như bác nói, phải chấp nhận nó như một thực trạng xã hội. Không có một xã hội nào hoàn hảo, luôn tồn tại bất cập mà pháp luật cần điều chỉnh để phù hợp với thực trạng.

Khoan mãnh tương tế, luật có lúc cương lúc nhu. Khoan quá thì dân nhờn, mà cương quá dễ sinh loạn.

Nếu những đứa trẻ chỉ là một nhóm thiểu số trong các vị thành niên, cầm long đao diễu phố một cách không thường xuyên, chưa trở thành phong trào khắp hang cùng ngõ hẻm cũng như chưa có những vụ chém người vô tội gây hoang mang dư luận thì việc trấn áp mạnh tay có thể chưa quá cần thiết trong lúc này. Khi nó trở thành phong trào vài trăm xe cho một đoàn đua thời cuối thập niên 9x thì có cả xe cam nhông đóng thẳng đầu đoàn đua mà táng, chọc gậy bánh xe hay hình sự lẫn trong đoàn, thanh niên đua xe về phường hàng Trống sợ 3 năm không dám vặn tay ga...

Còn việc xử lý các bác ở đây chưa thấy không có nghĩa là nó không tồn tại. Em có việc của cậu em phải qua công an quận gặp không ít thanh niên đeo còng số 8 với việc ngồi sau cầm long đao diễu phố rồi.

Em nghĩ là như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

AcidS

Xe điện
Khu dân cư kiểu xóm làng lại có tiếng gấu chó như cầu Sét, Giáp Bát, Tân Mai thì có khi yên ổn. Chứ mấy khu dân cư mở mới chung cư kiểu Trung Hoà, Mộ Lao thì …

manhanoi

Xe tăng

Cái này được thông qua thì CSCĐ có mạnh tay hơn với bọn vác lao không nhỉ 😏

step321

Xe tăng
Không phải bây giờ mà luôn là như thế từ xưa tới nay rồi; nói về quản lý thì có lẽ là kém nhất và luộm nhuộm nhất cả nước. Có tỉnh thành nào mấy vệ sinh, lộn xộn bằng không? Nhà em trước ở ngã tư Vọng ngay gần đồn công an mà hở cái gì ra mất cái đó; xe để cửa loáng cái nó vặt trụi logo; em ở đó 10 năm đúng 1 lần được nhìn thấy cảnh sát khu vực khi họp tổ dân phố. Những điều cụ thớt nói vẫn diễn ra từ xưa rồi có gì lạ đâu.
Hà Nội bẩn vãi ra, rác vứt khắp nơi. Quản lý đúng là kém nhất cả nước.

tuongvt

Xe buýt
Tự phòng thân thôi chứ nạn trẻ trâu vác dao kiểu này hn và nhiều tỉnh đều có, xxx có khi còn né chúng nó, bản thân e giắt khẩu gun bắn đạn bi sắt khi đi đêm, xe máy thì côn với dao vứt cốp. Tính tình hiền lành nhưng đi đâu gặp trộm cướp phải có đồ để bảo vệ gia đình