[Funland] Về việc đặt bàn thờ bố vợ ở nhà bố mẹ mình

beomap2

Xe container
Nếu bố mẹ chồng đồng ý thì lập bàn thờ riêng hoặc đưa lên thờ cúng ở chùa.

TUCSON9389

Xe điện
Nhà mới cụ vẫn lập ban thờ gia thần, gia tiên mới để thờ cúng hàng ngày.
Còn căn hộ cc (dù cụ cho thuê) thì vẫn là nhà cụ:
PA1: Cụ có thể thờ gia thần, gia tiên bình thường, Rằm, mồng Một hàng tháng cụ qua hương khói, và người thuê họ cũng có thể hương khói.
PA2: Nếu cụ không muốn thờ ở nhà cc nữa thì cụ hoá giải bát hương gia tiên, giữ lại bát hương gia thần cho người ở mới thờ cúng, và thi thoảng nếu cụ có qua thì thắp nén hương. Hai bát hương gia tiên sau khi đã hoá giải cụ có thể chuyển về nhà mới để bốc lại 2 bát hương này, hoặc mua cả 3 bát hương mới thờ gia thần, gia tiên ở nhà mới.
Cám ơn cụ ạ

Duchai80

Xe buýt
Trước khi Cụ lấy vợ thì Bố vợ thờ ở đâu?,
- Nếu đã và đang thờ ở cũ thì em hiểu là lập thêm 1 nơi thờ mới (ở nhà Cụ)
- Nếu đã và đã hoá bát hương rồi Mẹ vợ cụ mới chuyển sang ở với Cụ thì em cũng thấy lăn tăn giai đoạn vừa rồi không lập bát hương ạ?
-----
Em thấy không có quy định nào về việc thờ cả 2 cả, để tiện và không gây tranh luận có thể chia làm 2 nơi (2 ban thờ khác nhau). Em có 1 ông bác lập bàn thờ Mẹ vợ tầng 2 và bàn thờ gia tiên tầng 5 cùng 1 nhà.

duongqua

Xe container
Em ở vào địa vị cụ,e hỏi ý kiến bố mẹ đẻ cụ,thuyết phục bố mẹ đẻ cụ đồng ý đưa bố vợ về thờ tại nhà mới của cụ. Đồng thời cụ đi hỏi thầy cúng về việc đặt thêm bát hương cho bố vợ cụ thì như thế nào. Sau này còn đến lượt mẹ vợ cụ trăm tuổi nữa, chẳng nhẽ cũng lại đi hỏi nữa. Đã xác định lấy vợ là con 1 thì chấp nhận thờ cúng cho cả bố mẹ vợ nữa. Vì đạo hiếu thì các cụ ông bà tổ tiên có lẽ đều chấp nhận và phù hộ cả. Cụ chả phải tham khảo ý kiến nhiều người ngoài làm gì. Vì vợ cụ ở với cụ cả đời,cụ đã lấy về thì có nghĩa là cụ cũng phải có nghĩa vụ và trách nhiệm với bố mẹ vợ nữa vì làm gì còn ai để mà đùn đẩy hay chờ đợi nữa đâu?chẳng nhẽ để bố mẹ vợ bơ vơ sao?Chắc chắn là ko đc rồi cụ nhỉ.
Còn e nghĩ cụ mang lên đây hỏi thì cụ cũng là ng con có hiếu và có trách nhiệm với nhà vợ. Cụ cứ làm theo lương tâm mình là được chả phải nghe ai hết nhé. Minh làm đúng làm tốt làm theo tâm của mình thì được các cụ ông bà tổ tiên phù hộ thôi.

Simson 2 xẻng

Xe tăng
Nhà cụ gần giống trường hợp ông bà nội em.
Bà nội em ( sống tại miền Bắc) có 2 em trai nhưng cả 2 ông đều vào miền Nam định cư và không về thờ cúng bố mẹ đẻ. Sau này bán nhà các cụ để lại thì bà nội em mang bàn thờ các cụ về nhà đặt, ông nội em đồng ý việc này.
Vậy là khi đó ở nhà ông bà nội em có 2 bàn thờ. Bàn thờ lớn chính diện là thờ tổ tiên họ nội em, bàn thờ nhỏ hơn đặt ở bên cạnh là thờ bố mẹ bà nội em.
Giờ ông bà nội em đều mất đã 20 năm nhưng vẫn duy trì 2 bàn thờ đó.

Leanh65

Xe container
Khó nhỉ?
Nhà em bên ngoại cũng toàn gái, không có con trai. Việc thờ cúng sau này dự kiến cũng sẽ phải suy nghĩ nhiều và tốn công phu bố trí sắp xếp.
Cụ giống em. Nhưng em đã quyết và vợ em cũng đồng ý là sau này bm vợ sẽ thờ ở nhà ob, con nào ở sẽ có nghĩa vụ thờ cúng, không con nào ở thì để làm nhà thừa tự cho các con đến thắp hương. Còn ai thích mang bm vợ về nhà thờ thì tùy. Chính vợ em hiện nay mỗi lần về quê đều phản ứng mẹ em mang bm về nhà em thờ ngang hàng với các cụ nhà em- chỉ khác bên. Hắn còn để ý soi là bà sắp cỗ cúng các ngày giỗ chạp bên nội còn thiên vị để nhiều và món ngon bên ngoại hơn bên nội. Em chỉ xùy đi và cười trừ, nhà bà thì kệ bà thôi🤣. Lần nào em cũng đến nhọc, bảo bao giờ đến anh sẽ khác, giờ còn quyền bà thì bà muốn làm gì thì tùy. Trước còn bố em cụ cũng đồng ý cho thờ bm vợ dù ông nội em
không đồng ý nhưng vì nhà riêng nên cụ phải chịu. Bố em dễ tính hơn em thật.🤣

Chỉnh sửa cuối:

Lê Bảo Minh

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
linhlimoshop.com
Em là con trưởng, có nhiệm vụ làm giỗ cho các cô các chú tới xơi nhưng họ bắt em hạ ảnh bên ngoại xuống, em có hưởng thừa kế gì đâu nên ko chịu, vậy là đỡ phải làm giỗ :D
Nhà bạn em cũng vậy, vợ con 1, chồng con 1. Nhưng bên nội bảo chúng tao không thể đi vái lạy người dưng được, nên cứ cãi nhau mãi.

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Cụ cứ lập một tủ thờ bố vợ và tổ tiên bên vợ, và một tủ thờ tổ tiên bên mình.
Dùng tủ thờ thì sau này đi đâu chuyển theo cho tiện.
Nếu nhà chật thì một tủ thờ chung cả bên mình và bên vợ, không sao hết.
Thời đại này do đẻ ít, sẽ rất nhiều nhà chỉ có con gái, nên việc thờ cả bên vợ là rất nên và phổ biến.
Nhà tôi nếu sau này bà xã muốn thờ bố mẹ cô ấy tôi tán thành.
Bản thân nhà bố vợ tôi cũng thờ cả hai bên, bên trái để ảnh ông bà nội, bên phải để ảnh ông bà ngoại của vợ tôi. Tôi thấy bố mẹ vợ tôi có cuộc sống viên mãn. Bản thân tôi rất mong được như hai cụ.

caisua

Xe lăn
Nhà bạn em cũng vậy, vợ con 1, chồng con 1. Nhưng bên nội bảo chúng tao không thể đi vái lạy người dưng được, nên cứ cãi nhau mãi.
Đi đền đi chùa vái tứ tung lẫn lộn hết cả thì ko thấy sao, đến cái miếu thờ con trăn con rắn con rết chỉ biết hại người cũng quỳ lạy như tế sao, thế mà bậc sinh thành ra con cháu mình lại ko thể vái lậy, lòng dạ hẹp hòi thế thì lượn chứ cũng chả trông chờ đc gì mà phải làm vừa lòng họ

Yeuaibaygio

Xe container
Đi đền đi chùa vái tứ tung lẫn lộn hết cả thì ko thấy sao, đến cái miếu thờ con trăn con rắn con rết chỉ biết hại người cũng quỳ lạy như tế sao, thế mà bậc sinh thành ra con cháu mình lại ko thể vái lậy, lòng dạ hẹp hòi thế thì lượn chứ cũng chả trông chờ đc gì mà phải làm vừa lòng họ
Tam Chúc có cái đền thờ vợ ông chủ đầu tư, dân tình cũng xì xụp khấn vái.

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Vái người sống thì ngại, nhưng vái người chết thì có sao đâu.
Cứ bảo họ, người đã mất thì đều đáng kính trọng, bất kể là ai.

TaiNon1974

Xe buýt
Phải xin phép bố mẹ đẻ đã. Còn thờ thì tốt, đầy nhà thờ người đâu đâu, bố vợ là gần rồi.

starsn

Xe điện
Đọc bài cụ nghĩ buồn cười. Cái chuyện thờ cúng phân biệt nội ngoại quá đà này cũng làm em thấy nhiều người "khắc nghiệt". Mặc dù em có con trai, tin chết là hết, không cần con cái thờ cúng.

Thỉnh thoảng đi chùa em cũng cầu bình an cho bố mẹ anh chị em, chả cầu gì cho chồng con vì chồng con em không mê tín :D

FORWD

Xe tải
Đưa cốt của ông lên chùa gần nhà, tiện 1, 15 đến thắp hương cho ông.

orione

Xe tải
Vâng, nói chung bố mẹ em cũng tương đối hiện đại.
Nhà em có 2 anh em nhưng đứa em định cư nước ngoài.
Coi như ở nhà có mỗi em, bố em con trưởng, em đích tôn nhưng khi lấy vợ con một ( lại chỉ còn mỗi mẹ ) thì cụ cũng bảo em ở vs mẹ vợ cũng đc vì bà 1 mình, bọn tao còn khoẻ ko phải lo. Bố em u70 vẫn hàng ngày cafe, thể thao, câu cá, lâu lâu lại lái xe bán xuyên việt đi chơi vài tuần ( ông nào ở quê tư duy phong kiến chắc còn lâu mới cho con giai sang bên vợ ở kiểu đấy )
Vụ này em hỏi trước để tham khảo thêm ý kiến, xem làm thế nào cho gọi là đúng cách thức 1 chút chứ còn 99% là phụ huynh em cũng đồng ý thôi.
Tôi nói thật nhưng cụ lại chê phương án. Nếu cụ và cả gia đình không quá quan trọng việc thờ các cụ bên vợ trong nhà mình thì cứ làm thôi. Nhưng kể cả bố mẹ cụ có đồng ý thì việc đưa về thờ cũng vẫn phải xem phong thuỷ và cầu cúng cho chuẩn, vì bố mẹ cụ đồng ý nhưng các cụ và tổ tiên nhà cụ lại không đồng ý thì sao. Việc tâm linh không xem nhẹ được đâu. Có những việc rất khó giải thích.

TUCSON9389

Xe điện
Tôi nói thật nhưng cụ lại chê phương án. Nếu cụ và cả gia đình không quá quan trọng việc thờ các cụ bên vợ trong nhà mình thì cứ làm thôi. Nhưng kể cả bố mẹ cụ có đồng ý thì việc đưa về thờ cũng vẫn phải xem phong thuỷ và cầu cúng cho chuẩn, vì bố mẹ cụ đồng ý nhưng các cụ và tổ tiên nhà cụ lại không đồng ý thì sao. Việc tâm linh không xem nhẹ được đâu. Có những việc rất khó giải thích.
đúng là việc tâm linh có điều ko giải thích được, nhưng dù có âm dương thì câu chuyện hiếu nghĩa dương gian vẫn là việc nhìn thấy và sờ thấy được. phần âm (nếu có) liệu có đúng khi ko đồng thuận với con cháu khi làm việc hiếu nghĩa ?

cha biet chi

Xe điện
Sống cụ tôn trọng bố mẹ là ổn rồi.chết chỉ là hình thức thôi k nên quan trọng quá cụ ạ.mình sống bằng tâm nên k lo.để 2 cụ ở vs nhau có chén rượu chén chè tâm hự cũng vui.tâm cụ tốt nên k lo gì cả ạ.

charlie912

Xe hơi
Đọc bài cụ xong mới nhìn lại mình, TH của em phía nhà vợ cũng có 2 ce gái. Ý nguyện các cụ sau này mất về nhà thờ tổ, nhưng sau này mà vợ em muốn e cũng thờ các cụ trên này, nhưng em đỡ hơn là em có nhà riêng. Các cụ thân sinh ra em ở quê cũng vẫn còn anh trai ở nhà nên đỡ hơn TH của cụ. Tiện các cụ cho em hỏi, hiện tại nhà em chỉ có 1 bát hương thờ thổ công thôi. Sau này các cụ thân sinh ra vợ em có mất đi, thì bốc thêm 1 bát, rồi đến các cụ thân sinh ra em, nếu em muốn thì thêm 1 bát hương nữa, vậy là bàn thờ 3 bát hương chung nhau, hay chia thổ công riêng, các cụ riêng các cụ nhỉ.

TUCSON9389

Xe điện
Đọc bài cụ xong mới nhìn lại mình, TH của em phía nhà vợ cũng có 2 ce gái. Ý nguyện các cụ sau này mất về nhà thờ tổ, nhưng sau này mà vợ em muốn e cũng thờ các cụ trên này, nhưng em đỡ hơn là em có nhà riêng. Các cụ thân sinh ra em ở quê cũng vẫn còn anh trai ở nhà nên đỡ hơn TH của cụ. Tiện các cụ cho em hỏi, hiện tại nhà em chỉ có 1 bát hương thờ thổ công thôi. Sau này các cụ thân sinh ra vợ em có mất đi, thì bốc thêm 1 bát, rồi đến các cụ thân sinh ra em, nếu em muốn thì thêm 1 bát hương nữa, vậy là bàn thờ 3 bát hương chung nhau, hay chia thổ công riêng, các cụ riêng các cụ nhỉ.
thổ công/thần linh thì chỉ có 1 thôi chứ. tốt nhất thiết kế 2 ban thờ riêng cụ ạ