[Funland] Về việc đặt bàn thờ bố vợ ở nhà bố mẹ mình

giaconngu

Xe tăng
Đọc bài cụ xong mới nhìn lại mình, TH của em phía nhà vợ cũng có 2 ce gái. Ý nguyện các cụ sau này mất về nhà thờ tổ, nhưng sau này mà vợ em muốn e cũng thờ các cụ trên này, nhưng em đỡ hơn là em có nhà riêng. Các cụ thân sinh ra em ở quê cũng vẫn còn anh trai ở nhà nên đỡ hơn TH của cụ. Tiện các cụ cho em hỏi, hiện tại nhà em chỉ có 1 bát hương thờ thổ công thôi. Sau này các cụ thân sinh ra vợ em có mất đi, thì bốc thêm 1 bát, rồi đến các cụ thân sinh ra em, nếu em muốn thì thêm 1 bát hương nữa, vậy là bàn thờ 3 bát hương chung nhau, hay chia thổ công riêng, các cụ riêng các cụ nhỉ.
Bày 3 bát hương trên cùng một ban thờ là khá phổ biến. Bát hương thờ thần linh (thổ công, thổ địa) ở chính giữa, to và cao hơn.

đại dương xanh 08

[Tịch thu bằng lái]
Đọc bài cụ xong mới nhìn lại mình, TH của em phía nhà vợ cũng có 2 ce gái. Ý nguyện các cụ sau này mất về nhà thờ tổ, nhưng sau này mà vợ em muốn e cũng thờ các cụ trên này, nhưng em đỡ hơn là em có nhà riêng. Các cụ thân sinh ra em ở quê cũng vẫn còn anh trai ở nhà nên đỡ hơn TH của cụ. Tiện các cụ cho em hỏi, hiện tại nhà em chỉ có 1 bát hương thờ thổ công thôi. Sau này các cụ thân sinh ra vợ em có mất đi, thì bốc thêm 1 bát, rồi đến các cụ thân sinh ra em, nếu em muốn thì thêm 1 bát hương nữa, vậy là bàn thờ 3 bát hương chung nhau, hay chia thổ công riêng, các cụ riêng các cụ nhỉ.
Thờ cúng có những quy định gần như bắt buộc. Quy định được đưa ra vì hầu hết người thi hành ko hiểu logic nên cứ quy định mà làm đỡ phải nghĩ.
Trường hợp của cụ thì có thể thờ thần linh, thổ công...chung bát hương gia tiên, bố mẹ. Còn bên ngoại muốn thờ thì nhất thiết ko được chung ban thờ, phải có ban riêng, bát hương riêng.
Còn nếu cụ coi chết là hết giống như mợ nào đó ở trên, thì thờ thế nào cũng được. Không thờ càng đỡ mất tiền bạc, thời gian, không gian, công sức.

Hải Linh Lưu

Xe hơi
Nhà em 4 bà , cụ em không đẻ được con trai. Tứ nữ bất bần, 4 bà đều xinh xắn , lấy 4 ông chồng tử tế giỏi giang . Bà nào cũng có liền kề biệt thư. Và bà nào cũng thờ bố mẹ đẻ trên ban thờ nhà của họ. Chả thấy ông chồng nào ý kiến gì. Về giỗ chạp thì khi cụ mất, nhà của cụ là cái biệt thự liền kề 200m vẫn ở với bà út từ đầu, làm nhà thờ , giỗ tết ở đó. Ngoài ra các con gom vào mua 1 mảnh đất to to ở quê , cũng rẻ thôi đất quê xa mà, xây cái nhà thờ to vật đẹp đẽ lắm, sân gạch giếng nước cây đa mái ngói kiểu nhà ngày xưa. Giỗ tết đặt cỗ , mời họ hàng tới. Bà nào cũng quan tâm tới bố mẹ lắm lắm.

Chỉnh sửa cuối:

RongPhuongBac

Xe điện
Nhà em 4 bà , cụ em không đẻ được con trai. Tứ nữ bất bần, 4 bà đều xinh xắn , lấy 4 ông chồng tử tế giỏi giang . Bà nào cũng có liền kề biệt thư. Và bà nào cũng thờ bố mẹ đẻ trên ban thờ nhà của họ. Chả thấy ông chồng nào ý kiến gì. Về giỗ chạp thì khi cụ mất, nhà của cụ là cái biệt thự liền kề 200m vẫn ở với bà út từ đầu, làm nhà thờ , giỗ tết ở đó. Ngoài ra các con gom vào mua 1 mảnh đất to to ở quê , cũng rẻ thôi đất quê xa mà, xây cái nhà thờ to vật đẹp đẽ lắm, sân gạch giếng nước cây đa mái ngói kiểu nhà ngày xưa. Giỗ tết đặt cỗ , mời họ hàng tới. Bà nào cũng quan tâm tới bố mẹ lắm lắm.
Vầng, được như thế thì dòng họ bên vợ của cụ phước phần lắm, em cũng ước vậy mà giờ họ hàng hơi tản mát.

Hải Linh Lưu

Xe hơi
Vầng, được như thế thì dòng họ bên vợ của cụ phước phần lắm, em cũng ước vậy mà giờ họ hàng hơi tản mát.
Em cũng nghĩ nhà em phước phần lớn . Thực ra thì họ hàng họ cũng chả mặn mà hẳn khi đằng gái làm giỗ, có chăng những người thân thiết với các cụ ngày trước thì tới ăn giỗ thôi. Nhưng điều đó cũng không quá quan trọng. Điều quan trọng nhất là con gái mà thuận thảo thì nó cũng lo giỗ chạp hơn cả con trai, vì bố mẹ đẻ mà, nó chu đáo từng tí. Các chàng rể thì lại chả hay ý kiến nên các vợ tự do trong việc tổ chức . Tính ra em thấy sướng hơn có con trai ấy ạ.

vua_luoi

Xe điện
Em cũng 3 gái, dặn dò trước đứa nào có nhân thừa kế của tao, lấy con gái tao phải thờ tao, ko thì phắn. Ko biết mai sau em có đc ăn cỗ ở dưới đó ko :)

bomong

Xe điện
Thờ cúng có những quy định gần như bắt buộc. Quy định được đưa ra vì hầu hết người thi hành ko hiểu logic nên cứ quy định mà làm đỡ phải nghĩ.
Trường hợp của cụ thì có thể thờ thần linh, thổ công...chung bát hương gia tiên, bố mẹ. Còn bên ngoại muốn thờ thì nhất thiết ko được chung ban thờ, phải có ban riêng, bát hương riêng.
Còn nếu cụ coi chết là hết giống như mợ nào đó ở trên, thì thờ thế nào cũng được. Không thờ càng đỡ mất tiền bạc, thời gian, không gian, công sức.
Nhà riêng của nhà Vợ (con gái một) thì cho thuê.
Nhà riêng của Em, Mẹ Vợ 90t sống với gđ Em, có một phòng thờ đặt 2 bàn thờ
+ Bàn 1: Thờ gia tiên Bố Mẹ ruột
+ Bàn 2: Thờ Bố vợ

Âm Dương Ổn cả!
Đi gọi hồn thì các Cụ thì nói là chung phòng thờ vui vẻ, đoàn kết/

RongPhuongBac

Xe điện
Em cũng nghĩ nhà em phước phần lớn . Thực ra thì họ hàng họ cũng chả mặn mà hẳn khi đằng gái làm giỗ, có chăng những người thân thiết với các cụ ngày trước thì tới ăn giỗ thôi. Nhưng điều đó cũng không quá quan trọng. Điều quan trọng nhất là con gái mà thuận thảo thì nó cũng lo giỗ chạp hơn cả con trai, vì bố mẹ đẻ mà, nó chu đáo từng tí. Các chàng rể thì lại chả hay ý kiến nên các vợ tự do trong việc tổ chức . Tính ra em thấy sướng hơn có con trai ấy ạ.
Nhiều người lấy chồng, có khi quên hết nhà mình, ông bà thân sinh xem ra chẳng được nhờ. Còn như bên ngoại của cụ thì đoàn kết, thế thì lại vui vẻ, sung sướng. Đúng chẳng ai muốn hở ra tí lại cãi nhau tranh chấp, lại mệt đầu. Hiếu thảo thì con gái cũng như con trai, đâu cần phải sinh con trai mới được chống gậy, phong tục lạc hậu cần phải thay đổi, có thế đời sống tinh thần mới nâng lên.

RongPhuongBac

Xe điện
Em cũng 3 gái, dặn dò trước đứa nào có nhân thừa kế của tao, lấy con gái tao phải thờ tao, ko thì phắn. Ko biết mai sau em có đc ăn cỗ ở dưới đó ko :)
Thế nhỡ 3 gái hay 3 rể đều tranh nhau thờ thì làm thế nào, phân ra mỗi nhà thờ 1 bát hương à cụ :D

vua_luoi

Xe điện

Hổ Con

Xe tăng
Thờ bố mẹ là việc tốt, Nếu e là vai bố mẹ đẻ cụ em đồng ý ( em xl vì câu này)! Tuy nhiên cụ nên trình bày với bố mẹ cụ, em nghĩ 2 cụ ok thôi. Như thế vợ cụ càng tận tâm vs bên nội !

Nếu là em thì em sẽ bàn với mẹ vợ và vợ thỉnh ban thờ bố vợ ra chùa.
Thuê cho mẹ vợ căn phòng hoặc căn nhà gần sát nhà bố mẹ đẻ.
Rồi cụ và vợ con về nhà bố mẹ đẻ ở.

Hải Linh Lưu

Xe hơi
E nghĩ cụ hãy thật vui , bởi thế hệ ngày nay nó khác ngày xưa rất nhiều. Em nói thật là em là gái, mà em lấy chồng rồi, nhưng giỗ chạp bên nhà em em chả thiếu mặt ngày nào, Tết nhất em lo trang trí từ bông hoa, rồi thức ăn thức uống em mua hết. Em lo còn hơn cả nhà chồng em vì em đâu có được ở chung hằng ngày để quan tâm đâu. Ước mơ của em là xây được nhà thờ thật đẹp cho bố mẹ đẻ, và về già em ở gần chăm nom. Trong khi ước mơ đó chưa bao giờ em dự định với nhà chồng cả. Không phải vì thiên vị mà tình cảm tự nhiên nó vậy. Nhà chồng thì chắc chắn đến tay em rồi vì có mỗi em là dâu, chăm sóc là đương nhiên . Nhưng nói thực nó không thể như nhà đẻ . Em nghĩ con gái cụ cũng như em thôi ạ .

RongPhuongBac

Xe điện
;)) Chết ra chùa, sống thì ở viện dưỡng lão. Làm như cụ thì vẫn là bên trọng bên khinh. Ông bà nhạc còn con cái, sao con cái không thờ lại phải thỉnh ra chùa để thờ? Trong khi thỉnh ra chùa thờ chưa chắc đã là hay vì chỉ có mỗi 1, 15 là được ăn oản còn đâu nhịn đói hết hà

hiepchiken82

Xe tăng
bên ngoại e, ô cậu là con trưởng nhưng bàn thờ ông bà vẫn để thờ chung cả bên bố mẹ vợ, kể ra cũng ko vấn đề j nhưng nhiều ng bên nội họ sẽ ko đến thắp hương nữa vì kêu là sẽ phải vái những ng họ ko biết. Thôi thì kệ vậy, cứ thành tâm là được.

hiepchiken82

Xe tăng
E nghĩ cụ hãy thật vui , bởi thế hệ ngày nay nó khác ngày xưa rất nhiều. Em nói thật là em là gái, mà em lấy chồng rồi, nhưng giỗ chạp bên nhà em em chả thiếu mặt ngày nào, Tết nhất em lo trang trí từ bông hoa, rồi thức ăn thức uống em mua hết. Em lo còn hơn cả nhà chồng em vì em đâu có được ở chung hằng ngày để quan tâm đâu. Ước mơ của em là xây được nhà thờ thật đẹp cho bố mẹ đẻ, và về già em ở gần chăm nom. Trong khi ước mơ đó chưa bao giờ em dự định với nhà chồng cả. Không phải vì thiên vị mà tình cảm tự nhiên nó vậy. Nhà chồng thì chắc chắn đến tay em rồi vì có mỗi em là dâu, chăm sóc là đương nhiên . Nhưng nói thực nó không thể như nhà đẻ . Em nghĩ con gái cụ cũng như em thôi ạ .
con gái được như mợ thật quý, vợ em nói mãi ko được cứ nói thành tâm trong lòng là được nên việc cúng bái hương hoa các kiểu lại phải đến tay em.

RongPhuongBac

Xe điện
bên ngoại e, ô cậu là con trưởng nhưng bàn thờ ông bà vẫn để thờ chung cả bên bố mẹ vợ, kể ra cũng ko vấn đề j nhưng nhiều ng bên nội họ sẽ ko đến thắp hương nữa vì kêu là sẽ phải vái những ng họ ko biết. Thôi thì kệ vậy, cứ thành tâm là được.
Vâng cụ, quan trọng gì việc thắp hương của những người hay phân biệt nọ kia, cũng như đi thắp hương tri ân các liệt sĩ, chả lẽ lại bảo : các liệt sĩ chả phải người nhà tôi nên tôi không thắp không vái :D

Hải Linh Lưu

Xe hơi
Thế nhà vợ cụ cũng phải có nhà cửa chứ, sao ko thờ ở đó mà phải thỉnh ra chùa, rồi lại còn thuê nhà.

Marble Trans

Xì hơi lốp
mang cả mẹ vợ và thờ bố vợ ở nhà bố mẹ mình thì kể cũng ngang trái thật. Em cũng hoàn cảnh tương tự và em thờ cả 2 bên tuy nhiên nhà là vc em tự mua chứ ko xin bên nào
Em là con trưởng, có nhiệm vụ làm giỗ cho các cô các chú tới xơi nhưng họ bắt em hạ ảnh bên ngoại xuống, em có hưởng thừa kế gì đâu nên ko chịu, vậy là đỡ phải làm giỗ :D
Họ hàng nhà cụ như vậy là quá đáng quá, đã làm giỗ, chỉ việc tới ăn thôi mà ý kiến nhiều làm gì cho mệt. Chia sẻ với cụ !

Hải Linh Lưu

Xe hơi
con gái được như mợ thật quý, vợ em nói mãi ko được cứ nói thành tâm trong lòng là được nên việc cúng bái hương hoa các kiểu lại phải đến tay em.
Em nói thật là cúng bái nó cũng chỉ là hình thức thật mà, sống với nhau mới quan trọng chứ cúng bái nó là văn hóa truyền thống thôi, chả thể hiện hiếu kính gì hơn đâu. Chẳng qua như nhà em, em thương yêu bố mẹ, em nhớ bố mẹ em thì em quan trọng việc này, với bố mẹ em cũng hoàn cảnh vì các cụ thời trước mất mộ do chiến tranh nên nó vẫn là một nỗi đau với con cái , mình cúng bái chu đáo cho đỡ tủi vong linh các cụ ạ. Trong nhà có người sẽ thích các việc chăm sóc hương hỏa, là thích cụ nhé chứ không phải họ tốt hơn người khác, thì mình cứ để người đó làm,ai không thích thì thôi không ép . Như nhà mẹ đẻ em , bố mẹ em rất thích làm việc này cho các cụ nên em cũng thích , nó là nếp nhà rồi, nhưng nhà chồng em lại khác, không nặng nề cúng bái, tết nhất giỗ chạp bày biện sơ sài, và em cũng theo thế - không mấy chi chăm sóc ban thờ nhà chồng, chỉ thắp hương bình thường .