Về việc nhận quyết định xử phạt và nhận lại giấy tờ.

VNM

Xe điện
Em thấy ban hành Luật với mấy cái Thông tư liên quan đến chuyển phát nhanh tới tay người vi phạm này đưa ra cho nó... vui ấy mà. Mong chờ gì. Xác định tự túc là hạnh phúc ở xứ sở Thiên đường này thui. Công Lý là diễn viên hài, Pháp luật là 1 tờ báo còn Vì Dân là tên 1 loại bột giặt.

Chỉnh sửa cuối:

toan1477

Xe điện
Em thấy ban hành Luật với mấy cái Thông tư liên quan đến chuyển phát nhanh tới tay người vi phạm này đưa ra cho nó... vui ấy mà. Mong chờ gì. Xác định tự túc là hạnh phúc ở xứ sở Thiên đường này thui. Công Lý là diễn viên hài, Pháp luật là 1 tờ báo còn Vì Dân là tên 1 loại bột giặt.
Cụ có quyền khiếu nại nếu cụ làm trình tự mà không thấy trả giấy tờ cơ mà.

hungtmc

Xe hơi
Ủn cho anh en nào ăn biên bản và giải quyết.

quangdzung

Xe điện
Cụ nào trình cao ad luôn mấy file ảnh cùng với post đầu của cụ Toàn thành file word giúp em cái, em đi đường bị phạt còn giở ra mà làm theo được

NNS

Xe ngựa
Em có đọc qua Luật xử phạt VPHC, thấy có điều 70 quy định về việc gửi quyết định xử lý.

Vậy việc của các cụ là: thông báo địa chỉ để ghi trong biên bản + ngồi nhà chờ quyết định + ra kho bạc chuyển khoản + về nhà chờ giấy tờ (phải trả tí chi phí bưu điện, vẫn lời chán so với việc đến tận nơi, chen lấn xếp hàng chờ được đóng phạt)
Trên đây chỉ là một số ý kiến chủ quan của em khi đọc Luật VPHC và NĐ 81, và em sẽ áp dụng khi bị lập BB. Có thể còn nhiều quy định khác về việc đóng phạt và nhận quyết định mà em không biết, hy vọng các cụ chỉ giáo.
thế éo nào mà xxxx khi túm dân lại, nếu ko share 50-50 mà xé vé viết biên bản thì nó toàn "hẹn ông/bà... ngày x tháng y đến trụ sở đội z để giải quyết"? nhỉ? và dĩ nhiên đến nó mới đưa cho cái qđ xử phạt?
form biên bản nó đã sai cmnr à?

Cheval

Xe hơi
thế éo nào mà xxxx khi túm dân lại, nếu ko share 50-50 mà xé vé viết biên bản thì nó toàn "hẹn ông/bà... ngày x tháng y đến trụ sở đội z để giải quyết"? nhỉ? và dĩ nhiên đến nó mới đưa cho cái qđ xử phạt?
Em nghĩ cái biên bản nó không hẳn là sai, bên trên hẹn vậy nhưng bên dưới cụ có thể ghi ý kiến của cụ "đề nghị gửi quyết định xử phạt về địa chỉ ...." mà. Cái sai của xxx là không gửi về cho cụ nếu cụ đã đề nghị như vậy thôi. Em nghĩ là chưa có cụ nào viết thế bao giờ nên xxx cũng chưa bao giờ sai mặc dù đã ngâm rất nhiều QĐXP ở các trụ sở của họ. Cụ nào tạo tiền lệ cái đi nhỉ :D

Trung DHNV

Xe buýt
Vote cụ phát! Chính xác cụ nhỉ? Ôi chao là xứ thiên đường! Trách gì mà nhà văn DTH gọi là thiên đường "mù"

toan1477

Xe điện
Thật ra mẫu biên bản VPHC ban hành kèm nghị định 81/2013 không hề có dòng nào hẹn dân đến giải quyết, mà chỉ có phần khiếu nại của dân (nếu có). Do đó việc phải gửi quyết định cho người dân là điều mà người ra quyết định xử phạt phải làm.
Tuy nhiên điều 32 nghị định 81/2013 nó lại lòi ra dòng này:

Điều 32. Mẫu biên bản và mẫu quyết định sử dụng trong xử phạt vi phạm hành chính

Ban hành kèm theo Nghị định này Phụ lục về mẫu biên bản và mẫu quyết định để sử dụng trong quá trình xử phạt vi phạm hành chính.

Căn cứ vào mẫu biên bản, mẫu quyết định ban hành kèm theo Nghị định này, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ, Ủy ban nhân dân cấp tỉnh có thể ban hành các mẫu biên bản, quyết định phù hợp để sử dụng trong ngành, lĩnh vực, địa phương mình và quy định việc quản lý và sử dụng các mẫu biên bản, quyết định trong xử phạt vi phạm hành chính. Trong trường hợp cần thiết, để đáp ứng yêu cầu của công tác quản lý nhà nước, Bộ trưởng, Thủ trưởng cơ quan ngang Bộ có thể ban hành các mẫu biên bản, quyết định và các mẫu biểu cần thiết khác sau khi thống nhất với Bộ trưởng Bộ Tư pháp.

Chính vì có quy định này nên bên xxx mới có mẫu biên bản đã sửa đổi, có thêm phần hẹn người dân đến để nộp mạng :D

cucho

Xe tăng
Thế là bác chủ muốn bày tỏ sự hiểu biết văn bản PL của bác thôi ý hả?
- Nếu đúng thế thì em - phục
- Còn thì chẳng thấy ứng dụng đc gì cho đời sống thường nhật

Cheval

Xe hơi
Thế là bác chủ muốn bày tỏ sự hiểu biết văn bản PL của bác thôi ý hả?
- Nếu đúng thế thì em - phục
- Còn thì chẳng thấy ứng dụng đc gì cho đời sống thường nhật
Cụ chủ đưa ra thêm một phương án còn áp dụng hay không là do bản thân mỗi người chứ? Có thể không sử dụng đến quyền này nhưng các cụ khác có thì sao? Cụ kết luận hơi chủ quan thì phải?

cucho

Xe tăng
Cụ chủ đưa ra thêm một phương án còn áp dụng hay không là do bản thân mỗi người chứ? Có thể không sử dụng đến quyền này nhưng các cụ khác có thì sao? Cụ kết luận hơi chủ quan thì phải?
Thế là bác không đọc kỹ rồi
- Đầu tiên bác chủ trích lục các công cụ ra để cho hay rằng ai cần có thể làm được dư lày
- Cuối cùng : bác chủ lại chốt lại rằng các cơ quan chức năng lại có thể điều chỉnh bb cho phù hợp bằng việc có thêm dòng chữ "....hẹn ngày đến giải quyết tại ....."

Vậy là vẫn "phèo" đấy thây?

Cheval

Xe hơi
- Đầu tiên bác chủ trích lục các công cụ ra để cho hay rằng ai cần có thể làm được dư lày
- Cuối cùng : bác chủ lại chốt lại rằng các cơ quan chức năng lại có thể điều chỉnh bb cho phù hợp bằng việc có thêm dòng chữ "....hẹn ngày đến giải quyết tại ....."

Em hiểu khác cụ :D. Theo em thì cái mẫu biên bản nó ghi hẹn là việc của xxx, có phần ý kiến của cụ, cụ ghi đề nghị gửi về địa chỉ của cụ vào đó. Cụ khó có thể nói là mẫu biên bản sai luật khi nó không cho hẳn một mục riêng cho vấn đề này, thế nhưng khi cụ đã đề nghị mà xxx không thực hiện thì rõ ràng là xxx đã phạm luật

toan1477

Xe điện

Cụ ko hiểu ý của em rồi.
Việc có thêm dòng hẹn người vi phạm, là do bên CA họ chỉnh sửa mục đích để hẹn người vi phạm có địa chỉ thường trú tại nơi bị xử phạt. Còn biên bản gốc ko có dòng hẹn này, đồng nghĩa với việc người ra quyết định phải gửi quyết định xử phạt cho cả người vi phạm có địa chỉ tại nơi bị xử phạt, có thể là cạnh ngay trụ sở của họ. Bên CA họ chỉnh sửa để phù hợp với công việc, cụ thử nghĩ xem 1 ngày gửi bao nhiêu cái quyết định thì có mà chết.
Còn nếu cụ ở xa, thì cụ ghi ý kiến đề nghị gửi quyết định cho cụ, em nghĩ Luật đã quy định thì họ phải gửi thôi.

0la

Xe hơi
Luật thì quy định như vậy để thuận lợi cho ngu]ời vi pham, nhưng xxx khốn nạn coi người vi phạm hành chính như tội phạm đẻ hành tỏi đủ kiểu, mà khi giả quyết vi phạm xxx còn yêu cầu viết kiểm điểm, cam kết không vi phạm thì mới xem xét vì vậy đợi mọt kiếp mới có QĐ xử phạt để mà nộp tiền các cụ ạ,

Haiphongoi

Xe buýt
Em có đọc qua Luật xử phạt VPHC, thấy có điều 70 quy định về việc gửi quyết định xử lý.

Hình thức nộp phạt thì có 2 cách, theo khoản 1 điều 10 nghị định 81/2013:

Như vậy thì các cụ mợ ở xa nếu có bị lập biên bản cũng ko cần phải đến nơi lập biên bản để nhận quyết định đóng phạt. Lúc bị lập biên bản chỉ cần nêu rõ địa chỉ thường trú để cho xxx ghi vào biên bản là xong, đồng thời ghi ý kiến đề nghị hình thức nộp phạt người có thẩm quyền ra quyết định sẽ gửi về tận nhà các cụ mợ, quy định tại khoản 2 điều 10 nghị định 81/2013:

Ta chỉ việc ở nhà ung dung chờ quyết định gửi qua bưu điện để ra kho bạc chuyển khoản thôi.
Người ra quyết định xử phạt sẽ chịu trách nhiệm theo dõi việc đóng phạt của các cụ mợ, quy định tại khoản 2 điều 73 Luật xử lý VPHC, người nộp phạt bằng hình thức chuyển khoản sẽ không phải mang chứng từ để chứng minh về việc nộp phạt.

Có cụ sẽ thắc mắc: Vậy đóng phạt rồi thì nhận giấy tờ làm sao?

Khoản 2 điều 10 Nghị định 81/2013 hướng dẫn chi tiết thi hành luật xử lý VPHC ghi thế này:

Vậy việc của các cụ là: thông báo địa chỉ để ghi trong biên bản + ngồi nhà chờ quyết định + ra kho bạc chuyển khoản + về nhà chờ giấy tờ (phải trả tí chi phí bưu điện, vẫn lời chán so với việc đến tận nơi, chen lấn xếp hàng chờ được đóng phạt)
Trên đây chỉ là một số ý kiến chủ quan của em khi đọc Luật VPHC và NĐ 81, và em sẽ áp dụng khi bị lập BB. Có thể còn nhiều quy định khác về việc đóng phạt và nhận quyết định mà em không biết, hy vọng các cụ chỉ giáo.
Em ủn cái này lên, ko biết có cụ mợ nào áp dụng được chưa ?

toan1477

Xe điện