[Funland] về việc thu phí cà thẻ

Loitran

Xe tăng
Em không mấy khi xem trên các trang này vì thông tin của họ cũ xì từ bao giờ, và tự em có thể đặt vé trực tiếp được. Và với VNA thì hiện tại đã không còn phụ thu dịch vụ xuất vé nào nhé.

Với Vietjet thì:
(cụ lưu ý hộ em chữ "áp dụng với TẤT CẢ các hình thức thanh toán". Nghĩa là ra phòng vé nộp tiền mặt cũng thế thôi. Em làm rồi.)

View attachment 5712455
Cụ nói chung đi
chứ ví dụ riêng rẽ quá sẽ khó cụ tỷ
Nhưng trước thì các hãng hàng không đều tính phụ thu
Còn ví dụ khác là mua đồ Apple sẽ không phải trả phí cà thẻ thế thôi

ngoctuankr

Xe tải
Theo cháu biết thì không ngân hàng nào thu phí cà thẻ tín dụng của khách hàng mua hàng.
Cháu đang làm ngân hàng VCB đây, khẳng định với bác là ngân hàng không thu phí khi khách quẹt thẻ máy POS.

Bác không tin, gọi điện đến bất kỳ ngân hàng nào hỏi mà xem.
Cụ làm ngân hàng mà chém gió quá. Ngân hàng nào chả thu phí. Phí cao thấp phụ thuộc doanh thu

Mr.Alo

Xe lăn
post nào cũng mất phí khi quẹt hết
việc mất phí hay không tùy vào lãi shop họ được , nếu shop họ giảm giá hết mức rồi thì quẹt thẻ mất phí , nếu shop họ đủ lãi thì phí đó họ chịu . kêu shop ăn phí quẹt thẻ là sai hoàn toàn

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
post nào cũng mất phí khi quẹt hết
việc mất phí hay không tùy vào lãi shop họ được , nếu shop họ giảm giá hết mức rồi thì quẹt thẻ mất phí , nếu shop họ đủ lãi thì phí đó họ chịu . kêu shop ăn phí quẹt thẻ là sai hoàn toàn
Cái này thì cụ sai rồi :D

icemain

Xe tăng
em vừa đọc bài viết của 1 cụ mua Ex ở Hải Phòng. Showroom đòi thu phí cà thẻ 1.8%(7.2tr)
Theo em được biết phí này theo NHNN không được thu của người dùng chứ nhỉ. thỉnh thoảng em đi aeon, big c có quẹt thẻ mà ko thấy thu nhưng mấy cửa hàng, quán ăn nhỏ hay tính thêm phí này.
1.8% mà 7.2tr thì cái xe Ex là ô tô à cụ? 100 triệu mới ra 1.8triệu :))

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Em nói theo qui định nhé - cho khỏi giải thích/tranh luân - vì là qui định rồi :)) :)) :)) thực tế ở ta thì khỏi bàn.
- Cơ sở chấp nhận thẻ phải niêm yết giá dịch vụ/sản phẩm và không có chênh lệch giữa thanh toán bằng tiền mặt hay cà thẻ.
- Cơ sở chấp nhận thẻ không được phép thu thêm bất cứ khoản phí nào đối với chủ thẻ khi thanh toán qua POS.
.......
Vì ở ta còn dùng tiền mặt nhiều, thẻ ít và cơ quan quản lý nhập nhoạng nên mới có cảnh phải trả thêm phí :D
Giờ cụ nào hỏi ông bán hàng viết được cho cái phiếu bán hàng có ghi thu phí thẻ vào đó thì em sẵn sàng trả luôn tiền hoá đơn cho các cụ (ít ít thôi vì em không có tiền =))=))=)))

P/s: giờ cụ nào bốt cái hợp đồng làm cơ sở chấp nhận thẻ lên là rõ.

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
cụ coi trong đó
Cụ chỉ giúp em cái mục "thu phí vì thanh toán bằng thẻ với"?

alongcamepolly

Xe lăn
Vậy mời cụ tìm văn bản nội bộ của VCB đọc trc đi rồi chém ah.
Quy định của NHNN thì ĐV chấp nhận thẻ ko đc thu phí của KH mua hàng để khuyến khích thanh yoana ko dùng tiền mặt, nhưng NH thì lại thu phí của ĐV chấp nhận thẻ. Đa phần các cửa hàng hiện nay đã chấp nhận lắp pos thì đã tính vào giá rồi, còn ko thì ko lắp pos. Vì nếu chỉ thu của ng quẹt thẻ mà ko yhu của ng trả tiền mặt là vi phạm QĐ của NHNN và rất dễ bị ăn phạt.
Còn về trg hợp như cụ chủ thớt đưa thì cá nhân e thấy đa phần các showroom ô tô đều có pos nhưng chỉ chấp nhận chk KH sửa chữa, bảo dưỡng quẹt. Còn KH mua xe thì thg ko đồng ý quẹt do số tiền lớn dẫn đến họ chịu phí nhiều quá. Mà giờ do cạnh tranh nên bán xe phải giảm giá từng đồng cho KH.
cái này cháu thấy đúng, mua xe honda ko cho quẹt mà chỉ bảo dưỡng mới cho quẹt

BiK

Xe điện
Theo cháu biết thì không ngân hàng nào thu phí cà thẻ tín dụng của khách hàng mua hàng.
Cháu đang làm ngân hàng VCB đây, khẳng định với bác là ngân hàng không thu phí khi khách quẹt thẻ máy POS.

Em thấy ko thu phí là đúng. Cà thẻ cũng chỉ là 1 hình thức thanh toán. Đúng giá trị trao đổi hàng hóa là đủ. Nếu cửa hàng nào bắt thi phí cà thẻ em cũng đi chỗ khác. Có chỗ nõ bắt cà thẻ thu phí em hỏi quy định ở đâu, thì nó bảo chỗ em nó thế. Do đó là chúng nó tự nghĩ ra.

ats2011

Xe tải
Các cụ cãi nhau gì nhiều thế nhỉ :)))) Cái này đơn giản mà, hiểu nôm na là nhà nước quy định các ngân hàng chỉ đc thu phí của cửa hàng đặt máy POS.
Cửa hàng bán sản phẩm A, cái cửa hàng quan tâm là thu về 98 đồng chẳng hạn. nếu cà thẻ đúng giá bán thì phải niêm yết 100đ, cụ trả tiền mặt hay quẹt đều 100 cả. Còn có trường hợp cửa hàng họ sẽ để giá 98 với thanh toán tiền mặt, còn nếu muốn cà thẻ thì 100 và tiền về tài khoản của cửa hàng cũng chỉ có 98đ thôi các cụ à

mcv30

Xe điện
Em nói theo qui định nhé - cho khỏi giải thích/tranh luân - vì là qui định rồi :)) :)) :)) thực tế ở ta thì khỏi bàn.
- Cơ sở chấp nhận thẻ phải niêm yết giá dịch vụ/sản phẩm và không có chênh lệch giữa thanh toán bằng tiền mặt hay cà thẻ.
- Cơ sở chấp nhận thẻ không được phép thu thêm bất cứ khoản phí nào đối với chủ thẻ khi thanh toán qua POS.
.......
Vì ở ta còn dùng tiền mặt nhiều, thẻ ít và cơ quan quản lý nhập nhoạng nên mới có cảnh phải trả thêm phí :D
Giờ cụ nào hỏi ông bán hàng viết được cho cái phiếu bán hàng có ghi thu phí thẻ vào đó thì em sẵn sàng trả luôn tiền hoá đơn cho các cụ (ít ít thôi vì em không có tiền =))=))=)))

P/s: giờ cụ nào bốt cái hợp đồng làm cơ sở chấp nhận thẻ lên là rõ.
Trả lời không như chủ đề câu hỏi

Mr.Alo

Xe lăn
cãi nhau làm gì , giờ ai ra bank mà đăng ký post quẹ t thẻ mà không mất phí thì cho em xin đăng ký vài cái dùng ạ :)

ducan

Xe tăng

nó không thu của khách cà thẻ nhưng nó thu của cửa hàng lắp máy pos , nếu cửa hàng bán giá cạnh tranh thì bị trừ từ 1% đến 2,5% trên giá sản phẩm thì lãi vào đâu , phải tính với khách thôi , khách hiểu chuyện thì hoặc là trả tiền mặt hoặc trả bằng thẻ ATM mất phí 0,5% nếu ko có 2 phương án trên thì phải chấp nhận chịu mức phí ngân hàng chủ quản máy POS áp cho cửa hàng , nhiều ông cả đời ko quẹt thẻ bao giờ cứ hở tí là be toáng lên , còn một loạt các hàng dịch vụ ăn uống lợi nhuận nó 50% trở lên thì việc bị trừ 2% chả nghĩa lý gì , siêu thị doanh số lớn sẽ được ngân hàng áp mức phí quẹt thẻ phết phẩy rất cạnh tranh nên nó chấp nhận quẹt thẻ

LAIMOI

Xe hơi
Ngân hàng nào thu phí máy POS của bác, bác chửi bọn nó 1 trận cho cháu rồi sang VCB bọn cháu mở cho.
Nếu đúng như cụ nói, cụ mật thư cho e, e hứa e thề e đảm bảo e sẽ mời không dưới 30 POS mở bên cụ

bleo

Xe tăng
Tất cả các đơn vị chấp nhận thẻ POS đều phải chịu phí theo quy định và các điều khoản trong Hợp đồng kí với Ngân hàng. Mức phí cao hay thấp phụ thuộc vào ngành nghề kinh doanh của đơn vị chấp nhận thẻ. Tiếp theo đó phụ thuộc vào các loại thẻ của khách quẹt như : ATM, Visa, master....

hoangncibm

[Tịch thu bằng lái]
Cửa hàng cho quẹt thẻ bản chất là làm cho khách hàng thuận tiện để kiếm được nhiều khách hàng hơn. Chơi thu tiền của khách thì em cũng chịu. Khôn hơn chó!