[Funland] Về việc : Xây dựng quy tắc ứng xử gia đình

nhuataiche

Xe container
Cụ có ý tưởng giống em. Muốn tạo lập một thứ gọi là "văn hoá gia đình". Đây là cái gốc của gia đình, áp dụng qua nhiều thế hệ nó sẽ thành khái niệm truyền thống gia đình.

Cụ nên cụ thể hoá cái văn hoá này thành những điều răn dạy ngắn gọn, phù hợp với tất cả mọi thành viên & độ tuổi trong gia đình.

Một số gợi ý:
1/ Kính trọng người lớn tuổi
2/ Nhường nhịn người nhỏ hơn
3/ Không nói dối
4/ Không bội tín
5/ Không cờ bạc, ma tuý...
Dĩ nhiên là những gì cụ nhắm đến cụ cũng k làm dc thì đừng có viết vào (vd chơi gái, xem phim heo...)
Ngoài ra có thể quy định gia đình họp mặt tụ tập ăn uống vào một khoảng thời gian cố định (vd 4 tháng 1 lần hoặc gì đó)

Về tính trang nghiêm, nếu như cụ là truởng thì dễ hơn, có thể làm một tấm hoành phi khắc những điều răn (những quy định bên trên) để lưu truyền, cái này phải đầu tư về mặt chất liệu sao cho nó bền. Ngoài ra có thể đặt thêm cái roi mây để thằng nào phạm phải thì rút roi quất luôn.

Nhiều gia đình không để ý những điều này, nhưng cụ đừng quan tâm, quan trọng là gia đình cụ xây dựng được những giá trị riêng, khi đó con cháu cụ ra ngoài xã hội cũng sẽ tự tin hơn và biết cách cư xử hơn vì gia đình đã răn dạy từ nhỏ. Chúc cụ thành công.
Để em nói cho cụ nghe thực tế phũ phàng.

Giả sử làm như cụ nói thì bản thân cụ và F1 có lẽ ko vấn đề gì.

Nhưng vợ và tứ thân phụ mẫu khả năng cao là sẽ đồng ca cho cụ nghe một bài hát với ngôn ngữ ép du xi kây. Cụ nghĩ xã hội VN ta và các thế hệ đi trước có nền văn hóa tiên tiến cùng đạo đức kách mệnh sáng ngời hay sao ?

tuhocmmo

Xe máy
Website
tuhocmmo.com
Nghe cụ nói bộ quy tắc mà e thấy thương cho xã nhà cụ[-(

kdchuyennghiep

Xe tăng
Gửi lời chào các cụ, các mợ :)

Em cũng tàu ngầm trên này lâu rồi, và xét thấy trên này có khá nhiều cao nhân trong nhiều lĩnh vực.

Hiện em đang có nguyện vọng : Xây dựng một bộ quy tắc ứng xử và hành động cho riêng gia đình em.

Cụ thể thì em muốn có người đứng ra ghi chép, biên soạn lại các quy tắc ứng xử cá nhân, gia đình của riêng em thành văn bản.

Đồng thời cũng bổ sung thêm những cái mới phát sinh hoặc được sự thống nhất của em thì điều chỉnh lại.

Em muốn văn bản hóa để lưu trữ và thực hiện cho có khuôn mẫu.

Được gọi là Quy tắc ứng xử, hành động, văn hóa gia đình .

Các cụ, các mợ thấy ý tưởng của em như thế nào ? Và nhân đây em cũng chiêu hiền đãi sĩ, CCCM nào thấy hứng thú với công việc như em nói thì mật thư em nhé !

Chân thành,
VUBLX
Cụ ngồi uống cốc nước mát rồi làm viên thuốc ngủ lấy vài tiếng, cụ mất ngủ lâu rồi hay sao ý!
Khổ thân, mới nắng lên tí đã thế này, hôm may các bs bên Thường Tín lại nghỉ lễ ko ai trực hay sao!?

Ba chục

Xe hơi
Nghe có vẻ giáo điều, nguyên tắc nặng nề vậy cụ. Ở gia đình cứ thoải mái, cha mẹ nề nếp, dạy con cái theo kiểu chỉ bảo, hướng dẫn.. Chứ áp quy tắc vào thấy nản nản

VNV

[Tịch thu bằng lái]
Cá nhân em thì nghĩ có vài cái gạch đầu dòng không được phép dành cho f1 cũng là tốt thôi, nhưng đừng cứng nhắc quá.
Ngày nhỏ em lỡ có phạm lỗi ăn roi cũng hay được cho nợ ít nhất là một nửa 😅

maihong_AIA

[Tịch thu bằng lái]
Nghe trịnh trọng vậy cụ. Cuộc sống nó có như cái máy đâu ạ.

thuyduongna

Xe điện

jany

Xe tăng
Bộ quy tắc này lấy cái gì làm chuẩn?
Pháp luật? Đạo đức? Ý chí chủ quan của cụ?

Nam Minh

Xe buýt
Cái này hay mà. Có nguyên tắc thì dễ ứng xử và rất công bằng. Các cụ toàn nghĩ thiếu hướng tiêu cực.

Nhưng gì thì gì chứ Điều 1: Vợ luôn đúng là ko thể thiếu đc

Demchinhhang.net

Xe container
Người OF
Thật khổ thân cho vợ con cụ.
Quả này thì đầu tuần chào cờ, nói gì phải nhớ xem có vi phạm thuộc điều nào, chương nào.
Chuyện KLQ nhưng 1 lần em bị đi nghỉ ở Vinpearl Hạ Long. Ở đó họ bán phòng cả ăn nên cũng ngại ra ngoài vì tầu bè lằng nhằng. Trẻ con chơi xong đói bụng quá mới đi ăn, xuống nhà hàng thấy nhân viên chặn ở cửa và phát biểu "12 giờ mới được ăn". Nhìn ở sảnh là 1 số đoàn dặt dẹo ngồi chờ. Ôi lúc 12h mở cửa cái trẻ con nó ào vào mà em tí khóc. Đá xong bữa trưa xong em checkout cmn luôn. Đấy là KS nó quy tắc còn có cửa phắn, ở nhà mà quy tắc biết đi về đâu:))

butchikim

Xe ba gác
Quốc có quốc pháp, gia có gia phong (hay gia quy)...

Cháu nhớ có câu hày...nhưng phần đa không quen nên cụ chủ cứ chuẩn bị chỗ xếp gạch.

butchikim

Xe ba gác

Ba Ngơ

Xích lô