Vedana Lagoon - Cái nhìn khác về Huế

GoldenPig

Xe tăng
Em vốn dĩ không thích Huế (em xin lỗi tất cả các cụ quê Huế ở đây. Đó chỉ là cảm giác của riêng em chứ không có ý phân biệt vùng miền gì cả). Em không thích cái không khí ở Huế, không thích cả con người nữa...không biết tại sao nhưng túm lại là em không hứng thú lắm với Huế. Thế nên cách đây khoảng tháng Gấu bẩu "đợt nghỉ lễ mình đi Huế nhé" là em đã chán nửa con người rồi. Cố vớt vát bẩu Gấu là hay chuyển đi chỗ khác thì Gấu cho câu "không, em book xong hết rồi, không chuyển được nữa". Thôi thì mình là phận lái xe, thấp cổ bé họng đành chịu vậy :((

Để lũ trẻ khỏi cảm thấy ngồi xe lâu, nhà em quyết định đi đêm. Em cũng chưa đi đêm bao giờ nên muốn đi thử một lần xem sao. Trưa thứ 6 em tranh thủ giờ nghỉ cho xe ra xưởng kiểm tra, đảo lốp luôn. Tối về còn phải tham gia buổi liên hoan nhà bà nội nên em về nhà khá muộn, chẳng có tí thời gian nghỉ ngơi nào. Để đảm bảo mình không bị buồn ngủ, em làm một chai này mang theo...đen & đặc

Hành lý nhà em chỉ gói gọn trong 3 cái túi này, trong đó một túi là đồ ăn cho bọn trẻ

Tất cả đã sẵn sàng cho một chuyến đi. Đúng 12h đêm, nhà em lên đường.

balutran

Xe tải
đặt gạch đầu tiên chăng, lót dép hóng thớt cụ ^^

bachkhoak40

Xe điện
Em hơi ngược với cụ, em thích các cô gái Huế lắm

GoldenPig

Xe tăng
Mọi lần thì em thường đi đường HCM đến Thái Hòa rồi mới rẽ ra đường QL1. Nay em chọn đường QL1 ngay từ đầu, đinh ninh rằng đêm sẽ vắng. Từ nhà đến hết Ninh Bình toàn đường cao tốc em cho Gấu lái, đường đẹp, chả có ma nào nên thấy sướng hết cả thằng người. Hết đường cao tốc, Gấu thấy ngon ăn đòi lái tiếp, em cho luôn. Đi được khoảng 500m thấy tự dưng tấp vào lề đường, em hỏi sao thì nhe nhởn cười bẩu "không lái được nữa vì xe đi ngược chiều cứ rọi đèn vào mặt, em không nhìn thấy gì cả". Hehe..mắt nàng kém nên gặp vụ này là chịu chết. Thế là em đuổi xuống luôn. Tuy nhiên, cũng ngay lập tức em nhận ra rằng có lẽ em đã sai khi chọn đường QL1 vì từ Ninh Bình vào đến hết Hà Tĩnh thì đường xấu thôi rồi, lại còn đông nghịt xe khách, xe tải nữa. Túm lại là em thấy rằng không nên theo QL1 (đến Hà Tĩnh) kể cả ban ngày lẫn ban đêm

Sau 12h lái xe thì em đến Huế. Thực ra em không ở Huế vì cái resort mà Gấu chọn - Vedana Lagoon - nằm ở Phú Lộc (vùng phá Tam Giang), cách Huế 40km. Từ đường QL1 theo một đường bê tông nho nhỏ (khoảng 500m) thì em đến đây

Khu lễ tân toàn cột gỗ, để mộc không sơn gì, trông khá ấn tượng. Tuy nhiên cá nhân em thấy nó nhiều cột quá làm không gian chật lại, giá mà bớt số cột đi thì tốt hơn. Nhà làm cao, thoáng nên rất mát....deco trông hơi giống xì tai của Ana Mandara

Khu nghỉ gồm các villa và bungalow riêng biệt nên khá rộng. Xe điện tuk tuk được chọn để di chuyển quanh resort, bất cứ khi nào khách cần sẽ có xe đến đưa đi. Tuy nhiên trong cả kỳ nghỉ em lại được cung cấp phương tiện di chuyển khác thú vị hơn nhiều.

Từ khu lễ tân nhìn ra xung quanh

Xe điện đưa nhà em từ khu lễ tân về villa, em tranh thủ chụp được vài cảnh

Các bungalow được thiết kế ngay trên mặt đầm phá Tam Giang, đầm rộng trông như biển và cực mát, nhìn đã thấy yêu rồi

Chỗ thì vài bungalow sát nhau, chỗ thì chỉ 1 bungalow riêng lẻ, trông khá cô đơn

Ấn tượng đầu tiên của em là khu nghỉ khá thoáng, mát, rộng và tương đối khác biệt. Đặc biệt là em thấy yên tĩnh...đúng xì tai của em. Và em bắt đầu thấy yêu nó, có lẽ nó sẽ cho em một cái nhìn khác về Huế.

Chỉnh sửa cuối:

vumanhduy

Xe tăng
Đánh dấu phát chờ tiếp vậy %%-

voongsenh

Xe hơi
Hay quá, đúng là góc nhìn khác. Em hóng tiếp để tối nay vẽ vời với gái làng bên vụ hè này.

inochi

Xe điện
Em vào hóng nhờ thớt cụ, khu này có vẻ nghỉ ngơi yên tĩnh nhỉ, ăn uống thế nào hả cụ

inochi

Xe điện
Kể ra đi đường HCM chạy sớm tí hay hơn, đi đên 1A đoạn Thanh Hóa-Nghệ An không thể nhanh được, đường đang làm và lại nhiều xe công

GoldenPig

Xe tăng
Kể ra đi đường HCM chạy sớm tí hay hơn, đi đên 1A đoạn Thanh Hóa-Nghệ An không thể nhanh được, đường đang làm và lại nhiều xe công
Đúng đấy cụ ah. Hình như cả cái tỉnh Hà Tĩnh nó làm đường hay sao ý, đi đến nhục

sangsang

Xe hơi
Cụ post tiếp đi, em đang hóng ảnh của Cụ. Hôm trước em đặt phòng ở Angsana Lăng Cô để cả nhà đi dịp 2/9 mà thấy mấy mợ chào voucher ở Vedana Langoon rẻ quá, ảnh phòng cũng đẹp nên đang rung rinh :) Em cũng thích chỗ nghỉ dưỡng yên tĩnh, refresh vài ngày rồi lại về.

GoldenPig

Xe tăng
Từ lễ tân về nhà em khá xa, em thấy đi mãi. Xa Xa sau bãi cỏ xanh mướt mắt này là bể bơi chung, đi bên dưới nên em chả biết nó to nhỏ thế nào

Thỉnh thoảng lại có mấy hòn đá khổng lồ nằm chỏng chơ, chắc để trông bãi cđỡ nhàm chán

Màu xanh tràn ngập khiến cái nắng gay gắt của xứ Huế cũng dịu đi đôi phần

GoldenPig

Xe tăng
Cụ post tiếp đi, em đang hóng ảnh của Cụ. Hôm trước em đặt phòng ở Angsana Lăng Cô để cả nhà đi dịp 2/9 mà thấy mấy mợ chào voucher ở Vedana Langoon rẻ quá, ảnh phòng cũng đẹp nên đang rung rinh :) Em cũng thích chỗ nghỉ dưỡng yên tĩnh, refresh vài ngày rồi lại về.
Nếu book ở Vedana cụ nên chọn phòng aqua để tận hưởng được hết cái đẹp và yên tĩnh của phá Tam Giang. Em thích chỗ yên tĩnh, ở đây lại ít người Việt book nên càng yên tĩnh tợn b-). Em ở tịt trong đó 4 ngày 3 đêm mà chả thấy chán

sangsang

Xe hơi
Cảm ơn Cụ. Mà nhà Cụ giống nhà em phết nhờ, nhà em đi nghỉ cũng toàn yên vị trong rì sọt, ăn+ngủ+bơi rồi về he he

Nếu book ở Vedana cụ nên chọn phòng aqua để tận hưởng được hết cái đẹp và yên tĩnh của phá Tam Giang. Em thích chỗ yên tĩnh, ở đây lại ít người Việt book nên càng yên tĩnh tợn b-). Em ở tịt trong đó 4 ngày 3 đêm mà chả thấy chán

tunchit

Xe tải
Cụ ơi lúc nào up xong ảnh thì cụ up luôn cả giá rổ em hóng cụ nhá

travelco

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Mọi lần thì em thường đi đường HCM đến Thái Hòa rồi mới rẽ ra đường QL1. Nay em chọn đường QL1 ngay từ đầu, đinh ninh rằng đêm sẽ vắng. Từ nhà đến hết Ninh Bình toàn đường cao tốc em cho Gấu lái, đường đẹp, chả có ma nào nên thấy sướng hết cả thằng người. Hết đường cao tốc, Gấu thấy ngon ăn đòi lái tiếp, em cho luôn. Đi được khoảng 500m thấy tự dưng tấp vào lề đường, em hỏi sao thì nhe nhởn cười bẩu "không lái được nữa vì xe đi ngược chiều cứ rọi đèn vào mặt, em không nhìn thấy gì cả". Hehe..mắt nàng kém nên gặp vụ này là chịu chết. Thế là em đuổi xuống luôn. Tuy nhiên, cũng ngay lập tức em nhận ra rằng có lẽ em đã sai khi chọn đường QL1 vì từ Ninh Bình vào đến hết Hà Tĩnh thì đường xấu thôi rồi, lại còn đông nghịt xe khách, xe tải nữa. Túm lại là em thấy rằng không nên theo QL1 (đến Hà Tĩnh) kể cả ban ngày lẫn ban đêm

Sau 12h lái xe thì em đến Huế. Thực ra em không ở Huế vì cái resort mà Gấu chọn - Vedana Lagoon - nằm ở Phú Lộc (vùng phá Tam Giang), cách Huế 40km. Từ đường QL1 theo một đường bê tông nho nhỏ (khoảng 500m) thì em đến đây

Khu lễ tân toàn cột gỗ, để mộc không sơn gì, trông khá ấn tượng. Tuy nhiên cá nhân em thấy nó nhiều cột quá làm không gian chật lại, giá mà bớt số cột đi thì tốt hơn. Nhà làm cao, thoáng nên rất mát....deco trông hơi giống xì tai của Ana Mandara

Khu nghỉ gồm các villa và bungalow riêng biệt nên khá rộng. Xe điện tuk tuk được chọn để di chuyển quanh resort, bất cứ khi nào khách cần sẽ có xe đến đưa đi. Tuy nhiên trong cả kỳ nghỉ em lại được cung cấp phương tiện di chuyển khác thú vị hơn nhiều.

Từ khu lễ tân nhìn ra xung quanh

Xe điện đưa nhà em từ khu lễ tân về villa, em tranh thủ chụp được vài cảnh

Các bungalow được thiết kế ngay trên mặt đầm phá Tam Giang, đầm rộng trông như biển và cực mát, nhìn đã thấy yêu rồi

Chỗ thì vài bungalow sát nhau, chỗ thì chỉ 1 bungalow riêng lẻ, trông khá cô đơn

Ấn tượng đầu tiên của em là khu nghỉ khá thoáng, mát, rộng và tương đối khác biệt. Đặc biệt là em thấy yên tĩnh...đúng xì tai của em. Và em bắt đầu thấy yêu nó, có lẽ nó sẽ cho em một cái nhìn khác về Huế.
Khu này đẹp quá nhỉ, em xem trên web của họ không thấy giá, cụ ở đây giá bao nhiêu 2 ngày 1 đêm?

emeraldflagon

Xe buýt
cụ chủ cho e bít giá cả, năm sau làm chuyến. e vào huế rồi nhưng chưa biết khu này :)

Em là em rất thích các bài của cụ Lợn và cụ Thomas. Cụ Thomas thì ở bển, còn cụ, qua quan sát là do sở thích và lựa chọn địa điểm rất giống với nhà em, ngoài ra, cách trình bày bài và ảnh của cụ đơn giản, mạch lạc và rất thực tế.

Em định kính cụ cả chai (loại một lít), nhưng quy định của diễn đàn chỉ cho có một ly (chắc để không say khi lái, nhưng vẫn đủ bốc để phọt tiếp… ảnh) hê hê.