[Funland] Vén màn đường dây nhập siêu xe biếu tặng: Bí ẩn những doanh nghiệp 'ma'

phamduchoan

Xe tải
Các cụ cho em hỏi ngu phát. Giả sử cơ quan điều tra vào cuộc và chứng minh các anh HQ làm hoàn toàn đúng luật, ko gây mất mát 1 xu thuế nào của NN. Nhưng mấy salon oto lại khai ra thỉnh thoảng xe về bán nhanh có tí lộc nên bọn em CẢM ƠN các anh HQ chút gọi là. Thế có
bị coi là nhận hối lộ ko các Cụ ?
HQ thì em nghĩ là đúng quy trình rồi ạ, ngay cả bản thân em cũng ví dụ tham gia nhiều cuộc đấu thầu, mặc dù ABC, XYZ,... thân lắm, tỏng hết rồi. Nhưng vẫn phải diễn đúng quy trình, như thật. Còn em nghĩ cái bất thường ở đây như TP nói là, Khung giá nhập rất bất thường, chắc chắn ban ngành nào đưa ra mức giá đó sẽ phải giải trình, căn cứ gì, lý do gì mà khung mức giá đó được ấn định, được phê duyệt. Ngoài ra còn uẩn khúc ở các công ty ma nhận quà biếu, và sau đó đều về tay các showroom, ai quản lý cái đó? rồi thuế dn,... Em nghĩ không đơn giản chút nào, vậy nên động thái là các showroom có liên đới đã bắt đầu tẩu tán không còn 1 con xe nào

Ryan848

Xe container
Một coment không gây bất ngờ và nói lên tất cả về cụ, dù sao cũng cảm ơn cụ đã quan tâm em
Cụ hiểu nhầm ý e, ý e là cụ ko nên quất còm cụ siêu nhân làm gì, ko lại ăn cái chụp mũ đấy.
Em đang mang tiếng làm seeder cho buôn lậu đây 😅

New car 2023

Xe điện
Theo nhận định của cá nhân em, bản chất đây là cuộc chiến giữa hàng chính hãng và hàng "xách tay", vì vậy bên nào cũng sẽ cố gắng đưa ra các bằng chứng và kết luận có lợi cho mình, cố gắng giấu đi những "góc khuất" của mình mà có lợi cho đối thủ, chỉ cơ quan điều tra mới có đủ bằng chứng và chức năng, nhiệm vụ để kết luận hành vi nào, của ai là vi phạm pháp luật, hoặc không vi phạm pháp luật. Đọc báo chỉ để tham khảo thôi
PS: Cụ kết luận (hoặc đồng ý): Ở ngoài nhập 1,16 tỷ bán ra 14 tỷ thì biết trình của cụ, và cụ chơi với giới kinh doanh ô tô ở tầm cỡ nào rồi
Khá rõ là bên Đại lý xì thông tin cho Áo xanh nhảy sang bên Xách tay mà bác.
Còn "góc khuất" thì ông nào cũng có.
Tất nhiên, khi đưa ra các thông tin bất lợi cho địch, thì họ phải quét dọn mảng tương tự bên sân nhà cho nó sạch sẽ cái đã.
Hiện tại, họ đang nhắm duy nhất vào cái Trị giá tính thuế.

superman901

Xe buýt
Nhưng giá nhập có 108K là thông quan. Ai đưa ra khung giá đó ạ?
tùy bản, về VN 11-12 tỷ chính hãng, còn ở ngoài 14 tỷ khác nhau 1 trời 1 vực, cứ cho nó nhập 3-4 tỷ đi, thì vẫn còn quá lời gian dối, đang nói chuyện VN lôi ở Mỹ làm gì

giá chính hãng

FANVIST

Xe tăng
Khá rõ là bên Đại lý xì thông tin cho Áo xanh nhảy sang bên Xách tay mà bác.
Còn "góc khuất" thì ông nào cũng có.
Tất nhiên, khi đưa ra các thông tin bất lợi cho địch, thì họ phải quét dọn mảng tương tự bên sân nhà cho nó sạch sẽ cái đã.
Hiện tại, họ đang nhắm duy nhất vào cái Trị giá tính thuế.
Nếu chỉ nhắm "trị giá tính thuế" thì hòa cả làng thôi cụ

1.25 ton

Xe điện
Nói chung đội HQ thấp nhất thì cũng dính tội : thiếu tinh thần trách nhiệm gây hậu quả nghiêm trọng. Nếu CA tìm ra được DN ma và khui ra được vụ nhận xèng của bên được biếu xe, thì dính thêm quả Nhận hối lộ.

FANVIST

Xe tăng
Cụ hiểu nhầm ý e, ý e là cụ ko nên quất còm cụ siêu nhân làm gì, ko lại ăn cái chụp mũ đấy.
Em đang mang tiếng làm seeder cho buôn lậu đây 😅
Em tưởng là còm của cụ ấy cơ, đã vodka xin lỗi cụ nhé

New car 2023

Xe điện
Nếu chỉ nhắm "trị giá tính thuế" thì hòa cả làng thôi cụ
Không bỏ tù được đồng chí nào, có lẽ vậy bác ạ.
Bù lại, cái kênh đó sập.
Họ sẽ phải tìm Kênh khác, mô hình Doanh nghiệp nhập khẩu khác (cái Doanh nghiệp nhà nghèo ở #1 không thể tái sử dụng được rồi), + ... và ....

Với tất cả những cái đó cần set up lại từ đầu, đội Xách tay mất vài năm là ít.
Trong khi đó, bên Agent sẽ giữ được thị phần của mình.

New car 2023

Xe điện
Nói chung đội HQ thấp nhất thì cũng dính tội : thiếu tinh thần trách nhiệm gây hậu quả nghiêm trọng. Nếu CA tìm ra được DN ma và khui ra được vụ nhận xèng của bên được biếu xe, thì dính thêm quả Nhận hối lộ.
Kể cả có Danh sách, có Tên, có phone, có Date, có Số tiền, cũng không khui ra được bác ạ.
Nguồn: Dong Nai tỉnh.

phamduchoan

Xe tải
Em đọc ở đây và báo lề phải thì thuế không thất thu, không mất đồng nào như hải quan chia sẻ. Nhưng sau loạt báo đăng và lên VTV1 thì khi em đi làm về qua các showroom ở Khuất Duy Tiến và Phạm Văn Đồng không còn siêu xe mà trống trơn. Chắc có gì mờ ám, trái pháp luật nên khi có biến mới dọn dẹp sạch sẽ như vậy chứ ?????
Có quá nhiều cái bất thường mà cụ, đây là xe biếu tặng mà cụ. Nhưng biếu tặng lại chạy về hết các showroom bán xe, giá nhập khẩu thấp hơn giá thực tế rất nhiều, rồi các dn được tặng đều là dn ma. Thuế thì cứ theo đúng quy trình không thể sai được, nhưng cái sai là thằng nào đưa ra cái mức khung giá nhập thấp như thế, cái xe oto đập hộp, chứ có phải cái gì đâu mà không định giá được, từ đó làm thất thoát tiền thuế của nhà nước. Thằng phe duyệt đưa ra khung giá đấy giờ mới sun vòi ạ

FANVIST

Xe tăng
Không bỏ tù được đồng chí nào, có lẽ vậy bác ạ.
Bù lại, cái kênh đó sập.
Họ sẽ phải tìm Kênh khác, mô hình Doanh nghiệp nhập khẩu khác (cái Doanh nghiệp nhà nghèo ở #1 không thể tái sử dụng được rồi), + ... và ....

Với tất cả những cái đó cần set up lại từ đầu, đội Xách tay mất vài năm là ít.
Trong khi đó, bên Agent sẽ giữ được thị phần của mình.
Theo cá nhân em, VPCP nên chủ trì một cuộc họp, bao gồm Bộ Công Thương; Bộ Tài Chính; Bộ Giao Thông Vận Tải; và đại diện các DN hoạt động trong lĩnh vực sx, kd xe ô tô nhằm mổ xẻ tất cả các ngõ ngách của 116 để tháo gỡ vướng mắc, có như vậy mới ổn và giải quyết tận gốc vấn đề được, vì nhu cầu mua sắm xe hạng sang, giá trị cao của người dân là luôn luôn có và nó là nhu cầu chính đáng, có thể điều chỉnh tiếp thuế TTĐB cao hơn nữa, ông nào chấp nhận được thì xuống tiền, tránh tính trạng xe cứ phải đi đường vòng, loanh quanh mãi thế này.
P/S: Em theo dõi từ 2011 (khi Bộ CT ban hành thông tư 20) đến nay thì tất cả các vụ lùm xùm về ô tô bị lỗi, hay tranh chấp liên quan đến việc bảo hành xe đều rơi vào các xe được phân phối chính hãng tại Việt Nam

Chỉnh sửa cuối:

1.25 ton

Xe điện
Kể cả có Danh sách, có Tên, có phone, có Date, có Số tiền, cũng không khui ra được bác ạ.
Nguồn: Dong Nai tỉnh.
Vầng , nếu mà liên đoàn ra yêu cầu là : " không có vùng cấm" thì " xin vĩnh biệt cụ " :)) còn nếu nhậu sương sương thôi, thì ý kiến của cụ đúng 100%

phamduchoan

Xe tải
tùy bản, về VN 11-12 tỷ chính hãng, còn ở ngoài 14 tỷ khác nhau 1 trời 1 vực, cứ cho nó nhập 3-4 tỷ đi, thì vẫn còn quá lời gian dối, đang nói chuyện VN lôi ở Mỹ làm gì

giá chính hãng

Cụ không hiểu ý em rồi, Em không cần biết giá ở Vn thế nào, em chỉ quan tâm cái giá nhập khẩu để tính các loại thuế ấy. Giá nhập khẩu thấp thì tiền thuế sẽ thấp. Nói cụ thể về con G63 được nhận quà biếu tặng từ Mỹ về VN, giá bên Mỹ đã tầm 160k rồi, tại sao về Việt Nam 108K là đã được cơ quan HQ chấp nhận rồi, hơn nữa giá nhập khẩu để tính thuế của chính hãng đã từ 126k đến 135k ( theo báo tiền phong). Vậy Cơ quan ban ngành nào đưa ra mức giá đó, căn cứ vào đâu để định mức khung giá đó ạ. Và tại sao mức khung giá của quà biếu tặng lại chênh nhiều mức khung giá của bên chính hãng. Cái đấy mới là cái chính để lách thuế, nên cơ quan nào đưa ra khung giá đó mới là vấn đề ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Ryan848

Xe container
Em tưởng là còm của cụ ấy cơ, đã vodka xin lỗi cụ nhé
Nói chung là khi tranh luận hay "chém" cõi OF ý kiến trái chiều là bt, nhưng lý lẽ nên có căn cứ vs tránh chỉ trích cá nhân (1 trò em thấy rất lẻm nhẻm, kiểu như ông ít tuổi hơn tôi, ông auto sai hoặc ông đề nghị đưa ra bằng chứng chứng minh sai phạm > ông đồng lõa, người nhà của kẻ xấu...) rất trẻ con, nên ko cần quất còm kém chất lượng vậy ạ.
Việc của of-er là chém rõ vấn đề chứ ko chém ẩu 😅

FANVIST

Xe tăng
Cụ không hiểu ý em rồi, Em không cần biết giá ở Vn thế nào, em chỉ quan tâm cái giá nhập khẩu. Giá nhập khẩu thấp thì tiền thuế sẽ thấp. Nói cụ thể về con G63 được nhận quà biếu tặng từ Mỹ về VN, giá bên Mỹ đã tầm 160k rồi, tại sao về Việt Nam 108K là đã được cơ quan HQ chấp nhận rồi. Cơ quan ban ngành nào đưa ra mức giá đó, căn cứ vào đâu để định mức khung giá đó ạ. Cái đấy mới là cái chính để lách thuế, nên cơ quan nào đưa ra khung giá đó mới là vấn đề ạ.
Cái giá 108.000$ là cụ lấy thông tin từ báo chí hay ở đâu vậy?

superman901

Xe buýt
Cụ không hiểu ý em rồi, Em không cần biết giá ở Vn thế nào, em chỉ quan tâm cái giá nhập khẩu. Giá nhập khẩu thấp thì tiền thuế sẽ thấp. Nói cụ thể về con G63 được nhận quà biếu tặng từ Mỹ về VN, giá bên Mỹ đã tầm 160k rồi, tại sao về Việt Nam 108K là đã được cơ quan HQ chấp nhận rồi. Cơ quan ban ngành nào đưa ra mức giá đó, căn cứ vào đâu để định mức khung giá đó ạ. Cái đấy mới là cái chính để lách thuế, nên cơ quan nào đưa ra khung giá đó mới là vấn đề ạ.
giá chính hãng giao động 11-12 tỷ, chính hãng thì ko trốn thuế phi pháp rồi đó. cơ quan hải quan, thuế ra quyết định, cụ ko thích thì kiện đi

còn bọn showroom ngoài, mua khoảng 1-3 tỷ (vì có bản cũ 1,16 tỷ), theo diện tặng cho, bán 14 tỷ

nói tóm tắt vậy cụ hiểu chưa

1.25 ton

Xe điện
Giá 156 K / xe mới chỉ là xe bản tiêu chuẩn cụ ạ, còn thêm option thì nó phải thêm 10-15 k nữa. :)) mà hình như các bản nhập về VN toàn bản thêm Option thôi.

phamduchoan

Xe tải
Cái giá 108.000$ là cụ lấy thông tin từ báo chí hay ở đâu vậy?
Tiền Phong đưa mà cụ:
""Theo tìm hiểu của PV Tiền Phong, chiếc Mercedes G63, sản xuất năm 2021, mới 100% được Cty Cổ phần HC Auto NK làm thủ tục thông quan tại cảng Gia Thụy (Long Biên, Hà Nội) đầu tháng 8/2021 với giá khai báo 108.000USD (khoảng 2,5 tỷ đồng). Cộng các khoản thuế xuất nhập khẩu, tiêu thụ đặc biệt, VAT, tổng giá xe sau thuế khoảng 7,52 tỷ đồng và được thông quan. ""
""Cùng mẫu xe này, trang bị phụ kiện như nhau, nhưng Cty TNHH Mercedes-Benz Việt Nam (Cty con của tập đoàn Daimler AG- Đức), nhập khẩu chính ngạch thương hiệu Mercedes-Benz (tại Việt Nam) báo giá từ 126.000 đến 135.000 USD (tương đương 2,9-3,1 tỷ đồng). Sau khi nộp thuế hải quan (xuất nhập khẩu + tiêu thụ đặc biệt + giá trị gia tăng), tổng giá xe sau thuế khoảng 8,7-9 tỷ đồng. Như vậy, tính riêng giá xe sau thuế hải quan, chiếc G63 của HC Auto đã “né” được khoảng 1 tỷ đồng.""
""“Bên tôi bị khách la hoài bảo sao đặt G63 từ 1-2 năm chưa về, trong khi ở ngoài các showroom họ đặt 21 ngày đến 1 tháng là có xe. Hãng bán “con” S580 chỉ 12 tỷ, còn họ bán tới 16 tỷ đồng. Hay như dòng GLS 450 bản tiêu chuẩn bên Mỹ giá đã 77.000USD, trong khi xe biếu tặng khai giá 30-40.000USD. Như vậy, GLS 450 biếu tặng lách giá tính thuế khoảng 30.000-40.000USD/chiếc”, Đại diện một hãng xe nhập khẩu chính hãng nói ""