[Funland] Vén màn đường dây nhập siêu xe biếu tặng: Bí ẩn những doanh nghiệp 'ma'

Dân Tổ

Xe container
E nhờ các cụ hiểu biết xem
Và phát biểu cho e cái. Chứ với cảm nhận của riêng e thì nghe nó chối tai lắm
Phong bạt - làm màu quá
Mấy thằng nick facebook như Ding Hieu... nó lập cái page này cụ Quỳnh ạ, xe nguồn đấu giá ĐSQ với Cam, Lào... cũng chả cổ gì đâu nhưng chúng nó làm trò đẩy giá với nhóm xe cổ xịn trong Saigon ấy mà.

FANVIST

Xe tăng
Còn cái tội rất to trong báo có lướt qua cụ ạ, đó là: nếu CQĐT khui ra được xe biếu tặng này thực chất là xe mua bán thương mại lách luật thành xe biếu tặng ( thì cá nhân/ tổ chức sẽ bị xử lý hình sự về tội : Vận chuyển trái phép hàng hóa, tiền tệ qua biên giới ( 2 hành vi nhập khẩu xe, thanh toán tiền xe )

Mà em nghĩ việc này chứng minh dễ thôi, nếu CQĐT thực sự muốn làm.
Chỗ bôi đậm của cụ cháu thấy thế này:
- Vận chuyển trái phép hàng hóa qua biên giới: Không (vì tất cả các xe được thông quan đều có giấy phép NK và đã hoàn thành nghĩa vụ thuế với Ngân sách ở khâu NK trước khi được thông quan)
- Vận chuyển trái phép tiền tệ qua biên giới: Không (vì quà tặng không phải thanh toán)
- Quà tặng mà mang ra bán thương mại: Chưa thấy chỗ nào pháp luật cấm việc này

New car 2023

Xe điện
Còn cái tội rất to trong báo có lướt qua cụ ạ, đó là: nếu CQĐT khui ra được xe biếu tặng này thực chất là xe mua bán thương mại lách luật thành xe biếu tặng ( thì cá nhân/ tổ chức sẽ bị xử lý hình sự về tội : Vận chuyển trái phép hàng hóa, tiền tệ qua biên giới ( 2 hành vi nhập khẩu xe, thanh toán tiền xe )

Mà em nghĩ việc này chứng minh dễ thôi, nếu CQĐT thực sự muốn làm.
Nó thực sự là "thực chất là xe mua bán thương mại lách luật thành xe biếu tặng" mà bác, có ai dám phủ nhận điều đó đâu.

Có điều, cái ông Thanh toán cho cái xe này và cái ông Nhập khẩu cái xe này, cách nhau cả chục dặm, bác link 2 ông này khó lắm.
Và, muốn xử lý gì thì bác cũng phải show được sự Thiệt hại.
Thiệt hại, thời điểm bây giờ tạm coi như không có.

Còn việc bẩu ông Nhập khẩu là 1 tay mù chữ cả tiếng Việt và tiếng tây, toàn bộ hồ sơ correspondence với Bên tặng là giả, cái đó quá dễ.

1.25 ton

Xe điện
- Vận chuyển trái phép hàng hóa qua biên giới: Không (vì tất cả các xe được thông quan đều có giấy phép NK và đã hoàn thành nghĩa vụ thuế với Ngân sách ở khâu NK trước khi được thông quan)
- Vận chuyển trái phép tiền tệ qua biên giới: Không (vì quà tặng không phải thanh toán)
Em thử phân tích như này :

- Bản chất của lô hàng nhập khẩu là hàng nhập thương mại ( mua bán giữa saloon và đối tác nước ngoài ), nhưng lách luật thành hàng biếu tặng ( đối tác nước ngoài tặng xe cho doanh nghiệp ma, mà đứng sau là người các saloon) để được làm thủ tục thông quan hàng hóa. Nói cách khác chính là một hình thức gian lận thương mại. Thậm chí nếu vụ này nếu làm lớn bằng việc nhờ cơ quan HQ hay thuế của nước xuất khẩu xe xác minh hồ xơ xuất khẩu, chắc chắn sẽ lòi ra hồ sơ đầu nhập khẩu là hồ sơ fake

- Đương nhiên vì bản chất nó hàng hóa thương mại, nên các saloon phải tìm cách để thanh toán cho đối tác nước ngoài bằng các hình thức chuyển tiền nào đó, trái với qui định pháp luật. Do vậy đương nhiên sẽ có việc vận chuyển trái phép tiền tệ qua biên giới.

Đoạn cuối em đồng ý với cụ, quà tặng được mang bán, pháp luật không cấm, nhưng phải nộp đủ các loại thuế phí , nhưng hiện tại theo bài báo thì mấy doanh nghiệp nhập khẩu đều giải thể, giải tán, nên thuế nội địa chả thu được đồng nào. Vậy là có hành vi trốn thuế.

FANVIST

Xe tăng

- Bản chất của lô hàng nhập khẩu là hàng nhập thương mại ( mua bán giữa saloon và đối tác nước ngoài ), nhưng lách luật thành hàng biếu tặng ( đối tác nước ngoài tặng xe cho doanh nghiệp ma, mà đứng sau là người các saloon) để được làm thủ tục thông quan hàng hóa. Nói cách khác chính là một hình thức gian lận thương mại. Thậm chí nếu vụ này nếu làm lớn bằng việc nhờ cơ quan HQ hay thuế của nước xuất khẩu xe xác minh hồ xơ xuất khẩu, chắc chắn sẽ lòi ra hồ sơ đầu nhập khẩu là hồ sơ fake

- Đương nhiên vì bản chất nó hàng hóa thương mại, nên các saloon phải tìm cách để thanh toán cho đối tác nước ngoài bằng các hình thức chuyển tiền nào đó, trái với qui định pháp luật. Do vậy đương nhiên sẽ có việc vận chuyển trái phép tiền tệ qua biên giới.

Đoạn cuối em đồng ý với cụ, quà tặng được mang bán, pháp luật không cấm, nhưng phải nộp đủ các loại thuế phí , nhưng hiện tại theo bài báo thì mấy doanh nghiệp nhập khẩu đều giải thể, giải tán, nên thuế nội địa chả thu được đồng nào. Vậy là có hành vi trốn thuế.
Cụ phân tích đúng, và em nói bên trên cũng không sai, đợi CQ ĐT kết luận thôi cụ

1.25 ton

Xe điện
(1) Nó thực sự là "thực chất là xe mua bán thương mại lách luật thành xe biếu tặng" mà bác, có ai dám phủ nhận điều đó đâu.

(2)Có điều, cái ông Thanh toán cho cái xe này và cái ông Nhập khẩu cái xe này, cách nhau cả chục dặm, bác link 2 ông này khó lắm.
Và, muốn xử lý gì thì bác cũng phải show được sự Thiệt hại.
Thiệt hại, thời điểm bây giờ tạm coi như không có.

Còn việc bẩu ông Nhập khẩu là 1 tay mù chữ cả tiếng Việt và tiếng tây, toàn bộ hồ sơ correspondence với Bên tặng là giả, cái đó quá dễ.
(1) Hoàn toàn CQĐT có thể áp vaò hành vi gian lận vận chuyển trái phép hàng hóa mà cụ. Người nhập khẩu không đủ điều kiện để nhập xe thương mại, làm hò sơ giả để nhập khẩu theo hình thức phi mậu dịch.
(2) Việc này làm ra cũng không có gì khó,, chỉ cần xác minh việc nhân tiền thanh toán của các đối tác nước ngoài, Đặc biệt là bên Mỹ , họ bắt buộc phải minh bạch doanh thu do liên quan đến thuế , nên không gian lân được. Mình vừa nhờ Mẽo hỗ trợ món chống tham nhũng,cq thuế hay Hq Mỹ xác minh phút mốt là ra.

Phú Cửng

Xe tăng
Khi cơ quan điều tra vào cuộc, sẽ mời các ông chủ doanh nghiệp được đối tác tặng xe lên làm việc. Về cơ bản với nghiệp vụ cơ quan điều tra, mấy ông chủ doanh nghiệp sẽ khai như nôn khi nốc rượu suông quá chén. Bản chất thật của sự việc thuê làm chủ doanh nghiệp nhận xe cho tặng sẽ phơi bày. Mời các ông cháu người quen dẫn mối, trả tiền thuê làm chủ doanh nghiệp lên.
Lại tiếp tục, chuyển tiền ra nước ngoài qua đường dây nào .....

hoviethung

Xe lăn
Nói là quà tặng nhưng thực chất là bán thì sao hở cụ? Quà tặng thì cứ danh chính ngôn thuận mà nhận cần gì phải lập địa chỉ ma, cần gì phải nhận xong thì xoá tư cách người nhận luôn (chấm dứt hoạt động DN nhận)?

Ryan848

Xe container

Cụ nói đúng nhưng phải xem phạm vi điều tra mở rộng đến đâu, vấn đề dòng tiền em cũng còm ở trên rồi ạ.
Nhà cháu trộm nghĩ chắc dừng bên phía ta thôi, ít nhất trc mắt là thế. Yếu tố nước ngoài khá phức tạp ạ.
Em vd điển hình gần nhất có vụ hơn 100 cont hạt điều bị lừa tại Ý, mười mươi nhưng "đối tác" đầy đủ giấy tờ vẫn nhận hàng và hãng tàu ko thể ko bàn giao, HQ nước bạn ko thể ko thông quan theo thông lệ quốc tế.
Như này thì phải mở rộng điều tra rồi cụ. Cần theo dõi dòng tiền ngoại tệ đi như thế nào (nếu có thanh toán » chứng minh là hàng mậu dịch chứ ko phải phi mậu dịch). Dính đến yếu tố nc ngoài thì khá phức tạp.
Em dự là chỉ gói gọn về việc sửa đổi chính sách và truy thu thuế nếu có thất thoát thôi ạ.
Thớt chồng tầng nhiều, em xin phép đưa quan điểm cá nhân:
1. Ko có chuyện trốn thuế ở đây :
- Giá DN khai báo là thoải mái (hàng PMD ko thanh toán, khai bn ko quan trọng) NHƯNG giá trị tính thuế HQ lại khác, HQ trực thuộc BTC, và BTC có hệ thống ghi nhận giá...các cụ đi mua xe cũ sang tên + nộp thuế chắc rõ khi bên thuế đưa ra giá ấn định, giá đó lấy từ hệ thống nhé.
- trong bài báo TP nêu rõ nộp đủ thuế nk 50% + TTĐB 60% + VAT 10%...vậy là đủ thuế.
2. HQ em nghĩ ko SAI :
- Phải dựa trên thông tư, nghị định, vb...mới có thể ký quyết định, lđ mà ký bừa thế chắc ko đến lượt làm hàng nhiều tiền » dốt về nghiệp vụ, dễ mua...
- CÓ THỂ thuộc cấp sai, nhưng đó là cụ thể cá nhân, lđ liên đới » ko thể quy kết cả tổ chức như HQ này nọ...
Nên phạm vi e chỉ hóng ai sau sâu rum thôi, các cụ chém vung vẩy quá. Thậm chí còn rửa tiền này nọ =))
Nói tới dòng tiền lại liên quan yếu tố nc ngoài, ai chuyển ai nhận, có tìm và xác minh đầy đủ dc ko ạ?
Vui thôi đừng vui quá cc.
Cụ phân tích đúng, và em nói bên trên cũng không sai, đợi CQ ĐT kết luận thôi cụ
E cũng như cụ, giả thuyết nhiều cụ đưa ra, góc nhìn cũng đa dạng...giờ chờ CQ chức năng thoai 😀

Ryan848

Xe container
Dạ, em cũng chả cần gợi ý đâu, anh em trong nghề biết hết ấy mà :)

Em cứ để mấy cái ảnh để nhiều cụ hình dung, còn nhiều ảnh đội trong kia em để lúc khác :) Nhiều gương mặt thân quen mà...

Cụ chắc dân trong nghề nên rõ thía 😅
Cụ cứ block mịa cái nick đấy đi cho lành, mồm chỉ giỏi bốc phét với chụp mũ. Loãng thớt. :)
Vâng cụ, giang hồ hiểm ác nhiều thành phần nguy hiểm ạ. Nghe cụ cháu né thì hơn 😁

Dân Tổ

Xe container
Cụ chắc dân trong nghề nên rõ thía 😅

Vâng cụ, giang hồ hiểm ác nhiều thành phần nguy hiểm ạ. Nghe cụ cháu né thì hơn 😁
Em có liên quan đến nghề này vì vụ linh kiện, phụ tùng - 1 số anh em bạn bè thì trực tiếp (diện doanh nghiệp) còn những anh em khác thì các mảng phụ trợ (spa, detailing, tunning...) :)

1.25 ton

Xe điện
Em vd điển hình gần nhất có vụ hơn 100 cont hạt điều bị lừa tại Ý, mười mươi nhưng "đối tác" đầy đủ giấy tờ vẫn nhận hàng và hãng tàu ko thể ko bàn giao, HQ nước bạn ko thể ko thông quan theo thông lệ quốc tế.
2 vụ này bản chất khác hẳn nhau cụ ạ.

Vụ xuất hạt điều bản chất là thằng tây nó lừa thằng ta, và nó lừa rất tinh vi vì đánh vào lòng tin của DN Việt . Tuy nhiên vụ này chính quyền Tây cũng hỗ trợ VN đắc lực để giữ lại toàn bộ hàng rồi cụ ạ. Mặc dù báo chí mình không đưa chi tiết, nhưng chắc chắn phái Hải quan Ý phải dừng thông quan, thì mới không mất hàng.

Nhưng vụ nhập xe thì không ai lừa ai cả, chỉ có thằng ta lừa nhà nước thôi

Chỉnh sửa cuối:

Quỳnh hp

Xe tăng
Mấy thằng nick facebook như Ding Hieu... nó lập cái page này cụ Quỳnh ạ, xe nguồn đấu giá ĐSQ với Cam, Lào... cũng chả cổ gì đâu nhưng chúng nó làm trò đẩy giá với nhóm xe cổ xịn trong Saigon ấy mà.
Thng bạn E có con porches đời 199 mấy ji đấy e ko nhớ lắm,cũng 2 cánh cửa, bán trật vật mãi mới đc hơn 200 triệu tính ra tiền việt
Đây các bố ấy có con xe ất ơ lại bảo sang ngang con cali thì e cũng đến lạy các bố ấy . Mẹ làm màu quá,chơi kiểu lùa gà này nghe nó chối quá
Con Porches 911 đời 2015 jo bên e bán rẻ cũng đc 3tỷ, con cali cũng phải tầm ấy

Ryan848

Xe container
2 vụ này bản chất khác hẳn nhau cụ ạ.

Vụ xuất hạt điều bản chất là thằng tây nó lừa thằng ta, và nó lừa rất tinh vi vì đánh vào lòng tin của DN Việt . Tuy nhiên vụ này chính quyền Tây cũng hỗ trợ VN đắc lực để giữ lại toàn bộ hàng rồi cụ ạ. Mặc dù báo chí mình không đưa chi tiết, nhưng chắc chắn phái Hải quan Ý phải dừng thông quan, thì mới không mất hàng.

Nhưng vụ nhập xe thì không ai lừa ai cả, chỉ có thằng ta lừa nhà nước thôi

E biết bản chất nó khác nhau mà, nghề em mà cụ 😅
Ý em chỉ đề cập dính yếu tố nc ngoài về dòng tiền thanh toán sẽ khá phức tạp thôi ạ.
Như vụ hạt điều là cả bộ máy mình vào cuộc từ chú phỉnh, BCT, cục xuất nhập khẩu, Bộ Ngoại giao...nc bạn tạo đk 1 phần "nể" do mình hỗ trợ họ khá sớm khi toang vì Covid mà trong mắt họ mình là nc "nghèo" + ko giao thương nhiều, e cho là thế.
Dính vụ này toàn bank top 1 chứ có phải lẻm nhẻm đâu, e nghĩ bank có phát hiện ra nhưng ko làm dc gì mới kêu chú phỉnh hỗ trợ.

Ryan848

Xe container
Em có liên quan đến nghề này vì vụ linh kiện, phụ tùng - 1 số anh em bạn bè thì trực tiếp (diện doanh nghiệp) còn những anh em khác thì các mảng phụ trợ (spa, detailing, tunning...) :)
Xác suất cụ làm seeder cho buôn lậu cao hơn em đới =))
Em thì chỉ thỉnh thoảng vận chuyển cho khách hàng phụ tùng oto vs sơn cho gara, ko dc coi là chuyên.

New car 2023

Xe điện
(1) Hoàn toàn CQĐT có thể áp vaò hành vi gian lận vận chuyển trái phép hàng hóa mà cụ. Người nhập khẩu không đủ điều kiện để nhập xe thương mại, làm hò sơ giả để nhập khẩu theo hình thức phi mậu dịch.
(2) Việc này làm ra cũng không có gì khó,, chỉ cần xác minh việc nhân tiền thanh toán của các đối tác nước ngoài, Đặc biệt là bên Mỹ , họ bắt buộc phải minh bạch doanh thu do liên quan đến thuế , nên không gian lân được. Mình vừa nhờ Mẽo hỗ trợ món chống tham nhũng,cq thuế hay Hq Mỹ xác minh phút mốt là ra.
1. Xác minh khó bác ạ, về Danh nghĩa.
Còn hỏi cậu Bai đần thì khó như lên trời.

Dân Tổ

Xe container
Thng bạn E có con porches đời 199 mấy ji đấy e ko nhớ lắm,cũng 2 cánh cửa, bán trật vật mãi mới đc hơn 200 triệu tính ra tiền việt
Đây các bố ấy có con xe ất ơ lại bảo sang ngang con cali thì e cũng đến lạy các bố ấy . Mẹ làm màu quá,chơi kiểu lùa gà này nghe nó chối quá
Con Porches 911 đời 2015 jo bên e bán rẻ cũng đc 3tỷ, con cali cũng phải tầm ấy
Ô, có khi là anh em biết nhau bên ngoài đấy cụ Quỳnh à. Con 964 màu bạc thì em không rõ, chứ con 964 màu đỏ thì cậu em em mới bán được cho Qua (Trung Nguyên) vì được giá. Cả VN mẫu 964 có khoảng 7 con thôi, con của đồng chí Tây bên Long Biên cũng màu đỏ nhưng không bán.

Chuẩn cụ nói là bọn nó giờ làm giá lắm vì thị trường cũng vẫn lắm gà thật :)

Dân Tổ

Xe container
Xác suất cụ làm seeder cho buôn lậu cao hơn em đới =))
Em thì chỉ thỉnh thoảng vận chuyển cho khách hàng phụ tùng oto vs sơn cho gara, ko dc coi là chuyên.
Hì hì, kệ thôi cụ ạ, nhiều con ếch nó chỉ nhìn thấy cái miệng giếng, ộp lên vài tiếng bị bắt thóp cái là quy chụp ngay ấy mà, trên mạng thì kiểu này phổ biến :) Anh em làm ngoài đời biết thì chia sẻ, hoặc có va thì hiểu ngay vấn đề. Mảng phụ tùng em cũng không phải là chuyên, mà do chơi xe từ những năm 2000-2002 nên nguồn em có từ trước bên Nhật, Thái, Mã với Phi... vẫn có cho đám xe anh em chơi cùng. Hàng chính hãng cần nguồn bên châu Âu hay Mỹ thì đã có những nguồn B2C online, cứ code phụ tùng mà check giá cho anh em nên trước đây em cũng hỗ trợ bạn bè ít nhiều. :) Còn do chơi xe loăng quăng với mấy cậu bạn Car Passion 5-6 năm trước nên cũng biết về đám showroom ạ.