[Funland] Vén màn đường dây nhập siêu xe biếu tặng: Bí ẩn những doanh nghiệp 'ma'

barca6996

Xe container
Bậy gì, cụ chắc bên mấy hãng bán cao bị xơi mất thị phần :D
Tặng hộ nghèo thì sao, ng khác đóng hộ thuế để mang xe về thì sao, sai gì ko. Luật ko sai, thuế ko thiếu xu nào, các ae lại có thêm phần, thị trường có thêm cạnh tranh, thêm sp cho người tiêu dùng, nhà nước thu đc thêm thuế. Chả thấy ai thiệt hại cả, có mỗi đội xe hãng định độc quyền ăn 1 mình bị ảnh hưởng thôi :D
Thanh toán ngoại tệ lậu qua biên giới có sai luật không cụ 🤔

ngoc_phuong

Xe lăn
Cụ nào phân tích cho anh em dễ hiểu cái, làm như bọn này thì nó sai cái gì, nó trốn cái gì của Nhà nước? Chứ còn nếu nó chỉ không phải phép với bọn chính hãng chứ không thiếu đồng thuế nào, thì vi phạm cũng bé thôi, ta việc đek gì phải bảo vệ độc quyền cho bọn cá mập đại lý chính hãng
Cái này a Hải quan bảo là nhà nước vẫn thu đủ.
Thế thôi.
Em đồ là các a vẽ lại sân chơi.

Quỳnh hp

Xe tăng
Cái thằng đấy nó hót thì như khướu ấy cụ ạ :D nhiều cụ trước thần tượng khiến bọn em cũng buồn cười ;))
Dạ vâng ạ
E cũng có thời gian làm cùng lên e cũng biết ít nhiều về a thanh niên này,lên e cũng ko lạ ji
Còn vụ xe này thì chắc nhiều chú ra đi còn chuyển nhượng sang juve ko thì nó còn phụ thuộc vào lực và cái gậy chống của các chú ấy Có nhiều hay vững ko nữa ạ. Kể cả đội đăng kiểm để làm giấy tờ thông quan nữa nếu như sờ đến

BMW X4

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào phân tích cho anh em dễ hiểu cái, làm như bọn này thì nó sai cái gì, nó trốn cái gì của Nhà nước? Chứ còn nếu nó chỉ không phải phép với bọn chính hãng chứ không thiếu đồng thuế nào, thì vi phạm cũng bé thôi, ta việc đek gì phải bảo vệ độc quyền cho bọn cá mập đại lý chính hãng
Thuế thì ta chả thu thiếu và thu muộn đồng nào cả.

Còn việc 1 siêu xe về ==> chính hãng rơi mất Doanh thu của 1 con xe.
Thế thôi bác ạ.

Tĩnh hiên trà

Xe điện
chưa chắc cụ ạ, xem phe nào mạnh nên phải đợi kq điều tra. Vì cho biếu tặng dù sao cũng đã hoàn thành trách nhiệm thuế trên giá khai báo với nhà nước.
Về phía nhập xe tư nhân cũng có cái khó vì có thông tư 116 gì đó cấm họ nhập nếu họ ko phải chính hãng, cái này nói thật là hơi quá, cần phải xem lại.
Còn khi họ lách bằng cho biếu tặng, có khai sai giá để trục lợi thuế phí hay không thì phải chờ điều tra.
Chết sẵn cụ ơi ! Sai ở đây là hành vi ! Ông đứng sau cho thành lập doanh nghiệp rồi nhận ủy quyền làm thủ tục . Không ngoan lôi ra ti tỉ thứ khác quá đủ để nhập kho ! Ngoài ra còn bị thu hồi nữa ấy chứ ! Ông doanh nghiệp xuất hóa đơn bán nhưng bỏ trốn chẳng hạn. Giờ khoanh hóa đơn đầu vào ông có ra biển đc đâu

search

Xe điện
Thanh toán ngoại tệ lậu qua biên giới có sai luật không cụ 🤔
Nếu nói là lách luật đc tức là ko sai, ko luật nào kín hết đc, ng ta mà lách đc phải chửi bọn làm luật kém chứ đừng chửi đội nào giỏi lách được. Luật ra toàn do đội hãng xe lobby, Dn nhỏ nó phải lách thôi, luật có công bằng méo đâu.

barca6996

Xe container
Nếu nói là lách luật đc tức là ko sai, ko luật nào kín hết đc, ng ta mà lách đc phải chửi bọn làm luật kém chứ đừng chửi đội nào giỏi lách được. Luật ra toàn do đội hãng xe lobby, Dn nhỏ nó phải lách thôi, luật có công bằng méo đâu.
Đồng ý với cụ là lách được luật thì không sai. Nhưng lách luật kiểu này thì khi phát hiện ra là đi Ma Cao luôn :-o đầu tiên là ông doanh nghiệp đứng tên nhận quà biếu tặng là doanh nghiệp ma trốn thuế TNDN. Tiếp đó là doanh nghiệp salon ôtô nếu sử dụng hóa đơn do doanh nghiệp ma kia phát hành để hợp thức đầu vào là tội sử dụng hóa đơn chứng từ bất hợp pháp. Và nếu cơ quan điều tra chứng minh rằng đây là hành vi mua bán với doanh nhân nước ngoài chứ không phải là quà tặng cho thì số tiền thanh toán cho doanh nghiệp nước ngoài theo hình thức nào, đã vi phạm quy định thanh toán ngoại hối chưa?

Ryan848

Xe container
Đồng ý với cụ là lách được luật thì không sai. Nhưng lách luật kiểu này thì khi phát hiện ra là đi Ma Cao luôn :-o đầu tiên là ông doanh nghiệp đứng tên nhận quà biếu tặng là doanh nghiệp ma trốn thuế TNDN. Tiếp đó là doanh nghiệp salon ôtô nếu sử dụng hóa đơn do doanh nghiệp ma kia phát hành để hợp thức đầu vào là tội sử dụng hóa đơn chứng từ bất hợp pháp. Và nếu cơ quan điều tra chứng minh rằng đây là hành vi mua bán với doanh nhân nước ngoài chứ không phải là quà tặng cho thì số tiền thanh toán cho doanh nghiệp nước ngoài theo hình thức nào, đã vi phạm quy định thanh toán ngoại hối chưa?
Như này thì phải mở rộng điều tra rồi cụ. Cần theo dõi dòng tiền ngoại tệ đi như thế nào (nếu có thanh toán » chứng minh là hàng mậu dịch chứ ko phải phi mậu dịch). Dính đến yếu tố nc ngoài thì khá phức tạp.
Em dự là chỉ gói gọn về việc sửa đổi chính sách và truy thu thuế nếu có thất thoát thôi ạ.

Quỳnh hp

Xe tăng
Nhiều cụ ở đây ko hiểu về quy trình nhập xe NK tư nhân rồi
Đng đi của nó rất lằng ngoằng ko như các cụ nhìn thấy đâu và nhập đc nó về cũng ko phải đơn giản là có tiền là nhập đc về đâu

barca6996

Xe container
Như này thì phải mở rộng điều tra rồi cụ. Cần theo dõi dòng tiền ngoại tệ đi như thế nào (nếu có thanh toán » chứng minh là hàng mậu dịch chứ ko phải phi mậu dịch). Dính đến yếu tố nc ngoài thì khá phức tạp.
Em dự là chỉ gói gọn về việc sửa đổi chính sách và truy thu thuế nếu có thất thoát thôi ạ.
Việc có mở rộng hay không thì em không biết. Em chỉ còm với ý kiến của mấy cụ cho rằng việc này là lách luật và không có gì sai thôi ag :D

Lucky.Cat

Xe buýt
Cái thằng đấy nó hót thì như khướu ấy cụ ạ :D nhiều cụ trước thần tượng khiến bọn em cũng buồn cười ;))
Quả ối dồi ôi này em quen bên nhà vợ, có một số thông tin nhưng không tiện nói ra ở đây.

search

Xe điện
Việc có mở rộng hay không thì em không biết. Em chỉ còm với ý kiến của mấy cụ cho rằng việc này là lách luật và không có gì sai thôi ag :D
Cái cụ nói phải điều tra, ko thể cụ chụp mũ ng ta đc.
Còn hộ nghèo có quyền của hộ nghèo, đứng ra nhận xe sang xong bán đi có hều thì mới thoát hộ nghèo đc chứ, các cụ muốn ng ta nghèo mãi à :)) Ông thương binh tận dụng quyền tb để kiếm ăn, ông tàn tật cũng có quyền của tàn tật, hộ nghèo tranh thủ kiếm sống thì đã sao :D hay muốn họ mãi nghèo :)) Cấm các dn tư nhân nhập xe tm chỉ là 1 vụ lobby nặng tay của các hãng xe thôi, người tiêu dùng chả đc gì, nhà nước cũng thu ít thuế hơn, còn hãng xe thì độc quyền tha hồ vặt lông ng tiêu dùng.

Canabis103

Xe hơi
Quả ối dồi ôi này em quen bên nhà vợ, có một số thông tin nhưng không tiện nói ra ở đây.
HL Xehay thì phất lên do bên nhà vợ có kinh tế hơn đúng k cụ. Năm vừa rồi ly hôn r thì phải. Có 1 đợt HL "lặn" khỏi mxh, sau đó trở lại thì up fb cầm tay e gái trẻ lắm. E đoán là có tập 2 r

Lytuongquan

Xe tải
Tiền chắc lại cũng đi qua mấy hàng vàng và ngoại tệ thôi

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Thấy quy định như này, không biết các showroom làm có kỹ không thôi. Nếu làm kỹ thì cũng chưa chắc đã bị sao :
2.2. Doanh nghiệp bán xe ngay sau khi biếu tặng
Doanh nghiệp được biếu tặng xe ô tô nhưng không có nhu cầu sử dụng đem bán luôn ngay sau khi nhận được quà biếu tặng thì doanh nghiệp phải xuất hoá đơn GTGT; chịu thuế GTGT đầu ra và thuế TNDN
Chú ý:
Theo Điều 37 Luật quản lý thuế số 78/2006/QH11 và điều 4 thông tư 71/2010/TT-BTC không được bán thấp hơn so với giá giao dịch thông thường trên thị trường, nếu cố tình bán thấp hơn thì cơ quan thuế sẽ ấn định số thuế phải nộp, đồng thời truy thu và phạt nộp muộn.
1. Hồ sơ thủ tục cho/tặng đủ.
2. Hồ sơ nhập/thông quan đủ.
3. DN nhận quà tặng, k sử dụng. Bán hợp pháp.
4. K bán giá thấp hơn. Hợp pháp.
Em chưa thấy sai chỗ nào. :D

barca6996

Xe container
Cái cụ nói phải điều tra, ko thể cụ chụp mũ ng ta đc.
Còn hộ nghèo có quyền của hộ nghèo, đứng ra nhận xe sang xong bán đi có hều thì mới thoát hộ nghèo đc chứ, các cụ muốn ng ta nghèo mãi à :)) Ông thương binh tận dụng quyền tb để kiếm ăn, ông tàn tật cũng có quyền của tàn tật, hộ nghèo tranh thủ kiếm sống thì đã sao :D hay muốn họ mãi nghèo :)) Cấm các dn tư nhân nhập xe tm chỉ là 1 vụ lobby nặng tay của các hãng xe thôi, người tiêu dùng chả đc gì, nhà nước cũng thu ít thuế hơn, còn hãng xe thì độc quyền tha hồ vặt lông ng tiêu dùng.
Tại sao cụ lại cho rằng em chụp mũ nhờ 🤔theo thông tin báo chí đưa thì những nơi nhận xe biếu tặng đều là doanh nghiệp đấy chứ, chỉ có là doanh nghiệp đã bỏ khỏi địa chỉ kinh doanh thôi chứ có thấy hộ nghèo nào đâu? Còn việc lobby hay không trong việc ban hành chính sách của nhà nước thì em không có ý kiến gì 😏

FANVIST

Xe tăng
1. Hồ sơ thủ tục cho/tặng đủ.
2. Hồ sơ nhập/thông quan đủ.
3. DN nhận quà tặng, k sử dụng. Bán hợp pháp.
4. K bán giá thấp hơn. Hợp pháp.
Em chưa thấy sai chỗ nào. :D
Vụ này mà định úp sọt HQ thì chắc bị hớ, em kê dép hóng tiếp

Chỉnh sửa cuối:

buidoimiennui

Xe điện
Tối qua thấy câc showrooom hối hả tẩu tán hết xe đi rồi. =))