Vì một ngày mai cho Pa Ủ...

Đồng chí chủ tịch xã lúc này đã đứng ngay bên cạnh.

Chả hiểu Mợ Hải này lại dại dột mang mấy miếng cam vừa cắt ra để chia phần..

Ngay lập tức đám đông liền xúm lại đổ xô về phía mợ Hải.

Cuối cùng mợ đành buông xuôi, cháu nào khoẻ cứ lấy, cô chán rồi..
Đứng trước cảnh này, có lẽ em nhận thấy việc giành giật quà tặng ở đây có vẻ như đang dần được phát triển
vì ngay chính quyền địa phương cũng chưa có biện pháp giáo dục và nhắc nhở kịp thời. Cần chú ý vấn đề này.

Ba vụ giành giật đồ ăn trong khoảng thời gian 30p em được chứng kiến là một điều đáng lo ngại và hy vọng chính quyền cũng như các thày cô giáo địa phương nên có sự dạy dỗ, nhắc nhở uốn nắn kịp thời để định hướng sự phát triển về tâm lý của các em học sinh nơi đây cho đúng hướng. Coi việc giật lấy quà cáp từ các nhà hảo tâm là chuyện bình thường thì đây chính là điều không bình thường. Buồn.

Mailinhan

Xe đạp
Cụ Jo quả này đáng bị phạt nặng Màn Hình phẳng nhể

L.C.D

Xe container
Thôi anh Jo đừng buồn, điểm tích cực nhất trong mấy vụ giật đồ là e vẫn còn nguyên đai nguyên kiện lên xe đi về với các bác mà ko có bị giật mất bộ phận nào trên bo đì ;)

Đùa chút thôi, e cũng thấy ái ngại trước cảnh trẻ e đói ăn đến độ sẵn sàng lao vào giành giật đồ ăn trên tay người khác, mà rõ ràng các em ấy biết e mang ra để chia đều. Khi e đang gọt trái cây, 1 số cháu đứng cạnh còn nhặt cả cái đầu mẩu dưa chuột để ăn, chứng tỏ các cháu ko đc ăn mấy thứ này bao giờ. E thấy tội nghiệp nhiều hơn là đáng trách. Cá nhân e thương những đứa trẻ, nhưng mặt khác thấy sự thờ ơ của lãnh đạo xã và như 1 số giáo viên có mặt ở đó là đáng chê trách... Họ hoàn toàn có thể nói các em đứng thành hàng chờ đến lượt mình được phát đồ, nhưng chẳng ai làm việc đó cả. May là em khá "chắc chắn", chứ phải em khác liễu yếu đào tơ- đảm bảo đo đất là cái chắc!!!

Mailinhan

Xe đạp
Lỗi này ko phải do anh mà do em hóng hớt vào đội tuổi Dần này làm giề.. ?
Mà em là em nào trong mấy em này thế, a nhìn thấy same same nhau quá.. :))
Cụ Jo vụ này đáng bị phạt nặng cụ màn hình phẳng nhể

L.C.D

Xe container
Cụ Jo quả này đáng bị phạt nặng Màn Hình phẳng nhể
E nghĩ chỉ cần phạt nặng vụ thấy iem lâm nguy trong mấy vụ giật đồ mà ko cứu!!! Chắc cụ ấy chỉ cứu mĩ nhân chứ ko cứu "lão nhân" rồi... :((

Chỉnh sửa cuối:

bipboemlaxichlo

Xe điện
Ba vụ giành giật đồ ăn trong khoảng thời gian 30p em được chứng kiến là một điều đáng lo ngại và hy vọng chính quyền cũng như các thày cô giáo địa phương nên có sự dạy dỗ, nhắc nhở uốn nắn kịp thời để định hướng sự phát triển về tâm lý của các em học sinh nơi đây cho đúng hướng. Coi việc giật lấy quà cáp từ các nhà hảo tâm là chuyện bình thường thì đây chính là điều không bình thường. Buồn.
cụ kể chuyện vui vui của các cụ đê \:D/
nghe cụ viết bài em thấy buồn quá. cụ cho chuyện gì vui vui lên đi ợ, vd chuyện các cụ đi '' ngủ thăm '' ý ợ ;;)

Thắng_Mềm

Xe điện
cụ kể chuyện vui vui của các cụ đê \:D/
nghe cụ viết bài em thấy buồn quá. cụ cho chuyện gì vui vui lên đi ợ, vd chuyện các cụ đi '' ngủ thăm '' ý ợ ;;)
Thực ra tấm huy chương nào cũng có 2 mặt cụ ạ, điều tốt và chưa tốt ,ta đều đối mặt . Chuyện cụ Jo cũng là miotj lời nhắn gửi .

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Nhân tiện có bài của Jo, em muốn nói một chút về cuộc sống của người La Hủ:
Ở điểm Hà Xi - Hà Nê, nơi bọn em được phân công đến thăm trong chuyến đi của OF, NTCM, BSNT và những người bạn. Hai bản Hà Xi - Hà Nê gom lại mới được 40 nóc nhà (mà cung chẳng biết có nên gọi là nhà không nữa) Đấy là tất cả những gì mà đồn biên phòng, ủy ban xã đã cố gắng gom họ lại, để tránh cho họ cuộc sống du canh du cư, dạy cho họ cách trồng lúa trồng rau, cách bảo vệ rừng để họ không phải sống cuộc sống của những người Lá vàng.

Đây là bản của họ:

Đây là những túp lều chứ không phải là nhà nữa: (so với trước đây, họ chỉ ở trong túp lều bằng lá thì đây cũng đã là bước tiến dài)

OF vì cộng đồng
Bên trong ngôi nhà có một cái kiềng, tất cả những gì họ nấu nướng chuẩn bị cho bữa ăn đều trên cái kiềng này:

Bên cạnh bếp là một cái gọi là bàn. Trên đó để nồi (mà ta gọi là) cơm. Nhìn kỹ thì tôi cũng không biết đấy là món gì nữa. Bữa trưa của họ đấy!

Tất cả quần áo cất ở một cái dây phơi:

OF vì cộng đồng
Không biết cái này có thể gọi là giường ko?

Một gian bên cạnh cũng có cái gọi là giường:

pkhcsht

Xe điện
Buồn cụ nhỉ. Không biết phải làm thế nào ?

Chỉnh sửa cuối:

Yến Đinh

Xe tăng
Quảng Ninh quê em vùng mỏ đẹp giàu bao la....
Website
www.facebook.com
Buồn quá cụ nhỉ. Không biết phải làm thế nào? Từ miền xuôi lên mạn ngược, cái tính con nổi lên quá.
Em không đồng tình với cụ. Đây là trẻ con!!! Chúng chỉ chưa được uốn nắn đúng cách thôi. Hãy nhìn người thủ đô tranh nhau ăn buffet đi, toàn người lớn có ý thức, có suy nghĩ cả đấy và cũng ko ít nữa, lại là ng thành thị. Theo cụ, tính con là thế nào???

ducmanh

Xe điện
Về vụ vệ sinh cá nhân, e nhìn xa trông rộng ở chỗ, trong lúc mọi người còn mải ăn ăn uống uống, e ăn rất nhanh cho xong bữa rồi đi vào bếp mượn cái bình đựng nước to, xin 1/2 bình nc nóng. E pha thêm nc lạnh và nhanh chóng oánh răng, rửa mẹt rồi chui vào phòng tắm của giáo viên để làm 1 số việc khác cũng thuộc phạm trù vệ sinh mà ko bị ai giành chỗ. Gớm mà chỉ 30p sau đó, khu vệ sinh đã xếp hàng dài dằng dặc, đến nc lạnh còn chả có mà xài.
Nhưng lúc ngủ thì e quá chủ quan, dù mang áo ấm và miếng dán giữ nhiệt nhưng nghĩ ko cần nên ko mang vào chỗ ngủ, báo hại cả đêm e đánh đàn răng vì rét, hức hức...
Nói đến ngủ em mới là người khổ, phải ngủ trên mấy cái bao tải hàng trong kho, vừa ngủ vừa coi đồ :P

chien81

Xe hơi
Đánh dấu mai đọc tiếp. Chuyến đi thật ý nghĩa.

td lines

Xe điện
Trong mắt các cháu các cụ mợ là ông Bụt bà Tiên đời thường , đẹp lắm các cụ mợ ạ . Em xem đi rồi xem lại .
Thôi các cụ đừng buồn khi các cháu dành đồ . Em chỉ thấy có ông chù tịch xã là xa lạ từ ăn mặc đến hành động .