Vì một ngày mai cho Pa Ủ...

Stent

Xe điện
Phía trên bếp vẫn có một chiếc ảnh Bác Hồ:
Nhân câu chuyện giành giật đồ ăn em có ý kiến này, người dân La Hủ còn nghèo quá, ăn còn không đủ no thì dân trí chắc chắn thấp rồi. Một khi dân trí đã thấp thì việc tranh giành là chuyện bình thường thôi. Ông chủ tịch xã trình độ cũng thấp nữa nên ông ấy mới không thấy cần thiết phải uốn nắn các cháu(ngay cán bộ cấp phường, quận ở thành phố lớn còn học chẳng tới đâu nữa là).

Ngôi nhà mà em và bác Rack vào thăm đúng như trong hình chụp của bác ấy nhưng em lưu ý rằng nhà này thuộc hàng khá giả trong bản đấy nhé vì có tời 4 cái nồi, 2 cái gọi là giường và 1 cái xe máy ạ.

Cho nên việc xây trường lớp cho các cháu nhắm nâng cao dân trí theo em OF mình hoàn toàn chuẩn ạ.

taplaioto

Xe điện
Vote cho những bức hình sinh động và lời bình hóm hỉnh của Cụ Jo heng ! %%-

nowhereland

Xe điện
Em thấy giao thông là vấn đề quan trọng nhất, điện là quan trọng nhì ở các vùng sâu vùng xa này. Nếu khắc phục được 2 khó khăn ấy thì đời sống và nhận thức của họ sẽ rất khác.

kentdju

Xe điện

Nhưng làm sao mợ có thể dừng lại khi cả chục cháu cùng xông vào giật một lúc..

Cuối cùng mợ đành bỏ cuộc. Toàn bộ sự việc được diễn ra ngay trước mắt đồng chí chủ tịch xã Pa Ủ - Thàng Xuân Li. Nhưng đồng chí không có một nhắc nhở nào.
Trông mợ này tươi thật, cười rất hồn nhiên
Còn nhìn ông chủ tịch xã đúng là không chấp nhận được, dường như thấy cảnh trẻ con xông vào cướp đồ, ông ta còn thấy vui thì phải

FE09

Xe buýt
Nói đến ngủ em mới là người khổ, phải ngủ trên mấy cái bao tải hàng trong kho, vừa ngủ vừa coi đồ :P
Sướng nhất cụ này, trong đấy toàn chăn với chiếu, ấm quá :). Anh em nằm ngoài, có cái chiếu mỏng, rét không ngủ được.

buffalo

Xe tăng
Xem hình và các lời bình của các cụ, mợ...em thấy mình như đc tham gia cùng mọi người.

Inox75

Xe tăng
Ba vụ giành giật đồ ăn trong khoảng thời gian 30p em được chứng kiến là một điều đáng lo ngại và hy vọng chính quyền cũng như các thày cô giáo địa phương nên có sự dạy dỗ, nhắc nhở uốn nắn kịp thời để định hướng sự phát triển về tâm lý của các em học sinh nơi đây cho đúng hướng. Coi việc giật lấy quà
cáp từ các nhà hảo tâm là chuyện bình thường thì đây chính là điều không bình thường. Buồn.
Đã k vào giải cứu còn đứng ngoài chụp choẹt nữa, phải khiển trách đ/c Jo này thật nặng...hê...hê...Nói vui thôi chứ Jo có nhảy vào cứu thì chắc cũng văng ra thôi. Cũng k trách các cháu nhỏ đc, ông CT xã thì chắc cũng k đủ trình để nghĩ đc như cụ. Có chăng với thân hình ấy thì cũng đẩy đc 1 số cháu thôi.

Why_Me

Xe buýt
Vote ảnh của cụ Jo. Luôn luôn sinh động, chi tiết, tỷ mỷ...cố gắng khắc họa từ thành viên trong đoàn trong các thời điểm khác nhau với lời tựa dí dỏm, chân thành.
Các cụ trong đoàn về xem lại vừa thấy vui, vừa tự hào rồi các ký ức lại ùa về...

Chúc các cụ / mợ luôn luôn khỏe mạnh và gặp nhiều may mắn.

Thanks cụ Jo lần nữa vì có những thớt thật tuyệt vời cho OF.

chien81

Xe hơi
Theo em lần sau nếu phát quà các cụ, mợ cứ bảo các cháu xếp hàng chờ đến lượt dù hơi ... nhưng...

bipboemlaxichlo

Xe điện
Thực ra tấm huy chương nào cũng có 2 mặt cụ ạ, điều tốt và chưa tốt ,ta đều đối mặt . Chuyện cụ Jo cũng là miotj lời nhắn gửi .
vâng đúng thế cụ ợ
em đã từng rất nhiều lần tiếp xúc dân bản vùng cao, em thấy họ rất cực khổ
em cố tình lái sang chuyện khác cho đỡ buồn cụ ợ

bipboemlaxichlo

Xe điện
Nhân tiện có bài của Jo, em muốn nói một chút về cuộc sống của người La Hủ:
Ở điểm Hà Xi - Hà Nê, nơi bọn em được phân công đến thăm trong chuyến đi của OF, NTCM, BSNT và những người bạn. Hai bản Hà Xi - Hà Nê gom lại mới được 40 nóc nhà (mà cung chẳng biết có nên gọi là nhà không nữa) Đấy là tất cả những gì mà đồn biên phòng, ủy ban xã đã cố gắng gom họ lại, để tránh cho họ cuộc sống du canh du cư, dạy cho họ cách trồng lúa trồng rau, cách bảo vệ rừng để họ không phải sống cuộc sống của những người Lá vàng.

Đây là bản của họ:

Đây là những túp lều chứ không phải là nhà nữa: (so với trước đây, họ chỉ ở trong túp lều bằng lá thì đây cũng đã là bước tiến dài)

hồi em đi theo đoàn Bảo Tàng Dân Tộc Học Việt Nam thì có lên đây, thì thấy anh văn hóa xã bẩu đây là người La Chí nên em thắc mắc cái nào đúng ợ, cái trang phục phụ nữ La Hủ mà cụ chụp thì y hệt trang phục Người La Chí được trưng bày ở Bảo Tàng Dân Tộc học Việt Nam em xin phép đi sâu về văn hóa vùng miền tý ạ

Chỉnh sửa cuối:

giaonguyen

Xe đạp
Đọc một mạch phóng sự của cụ, thật cảm động vì sự xẻ chia của cộng đồng of hy vọng sẽ được tham gia một chuyến mong các cụ vui khỏe phát huy mãi tinh thần của of

La Pulga

Xe buýt
Chuyến đi thật ý nghĩa, hy vọng trẻ em Pa Ủ có tương lai tốt đẹp hơn !

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
hồi em đi theo đoàn Bảo Tàng Dân Tộc Học Việt Nam thì có lên đây, thì thấy anh văn hóa xã bẩu đây là người La Chí nên em thắc mắc cái nào đúng ợ, cái trang phục phụ nữ La Hủ mà cụ chụp thì y hệt trang phục Người La Chí được trưng bày ở Bảo Tàng Dân Tộc học Việt Nam em xin phép đi sâu về văn hóa vùng miền tý ạ
Chính xác đây là người La Hủ bác ạ (Trước đây còn gọi là người lá vàng bởi họ sống trong những túp lều bằng lá. Khi lá vàng họ lại đi)
Em xem trên mạng thì có thể bác nhầm địa danh vì: người La Chí cư trú chủ yếu ở các huyện Xín Mần, Hoàng Su Phì (tỉnh Hà Giang), huyện Mường Khương và Bắc Hà (tỉnh Lào Cai).

Thôi anh Jo đừng buồn, điểm tích cực nhất trong mấy vụ giật đồ là e vẫn còn nguyên đai nguyên kiện lên xe đi về với các bác mà ko có bị giật mất bộ phận nào trên bo đì ;)

Đùa chút thôi, e cũng thấy ái ngại trước cảnh trẻ e đói ăn đến độ sẵn sàng lao vào giành giật đồ ăn trên tay người khác, mà rõ ràng các em ấy biết e mang ra để chia đều. Khi e đang gọt trái cây, 1 số cháu đứng cạnh còn nhặt cả cái đầu mẩu dưa chuột để ăn, chứng tỏ các cháu ko đc ăn mấy thứ này bao giờ. E thấy tội nghiệp nhiều hơn là đáng trách. Cá nhân e thương những đứa trẻ, nhưng mặt khác thấy sự thờ ơ của lãnh đạo xã và như 1 số giáo viên có mặt ở đó là đáng chê trách... Họ hoàn toàn có thể nói các em đứng thành hàng chờ đến lượt mình được phát đồ, nhưng chẳng ai làm việc đó cả. May là em khá "chắc chắn", chứ phải em khác liễu yếu đào tơ- đảm bảo đo đất là cái chắc!!!
Em cũng chắc chắn quá chứ, trên xe kiểm định hết rồi, ko rơi cái gì là ổn.. :P

Cụ Jo vụ này đáng bị phạt nặng cụ màn hình phẳng nhể
E nghĩ chỉ cần phạt nặng vụ thấy iem lâm nguy trong mấy vụ giật đồ mà ko cứu!!! Chắc cụ ấy chỉ cứu mĩ nhân chứ ko cứu "lão nhân" rồi... :((
ơ thế các mợ tuổi Dần nói chuyện vs nhau có vẻ hạp nhỉ? :))

cụ kể chuyện vui vui của các cụ đê \:D/
nghe cụ viết bài em thấy buồn quá. cụ cho chuyện gì vui vui lên đi ợ, vd chuyện các cụ đi '' ngủ thăm '' ý ợ ;;)
Vâng em lại sắp viết chuyện vui đây..

Nói đến ngủ em mới là người khổ, phải ngủ trên mấy cái bao tải hàng trong kho, vừa ngủ vừa coi đồ :P
Thôi lão Đục đừng tả nữa anh em thèm..

Trong mắt các cháu các cụ mợ là ông Bụt bà Tiên đời thường , đẹp lắm các cụ mợ ạ . Em xem đi rồi xem lại .
Thôi các cụ đừng buồn khi các cháu dành đồ . Em chỉ thấy có ông chù tịch xã là xa lạ từ ăn mặc đến hành động .
Vâng em cũng tự kỷ chút thôi chứ cũng ko có gì..

Nhân câu chuyện giành giật đồ ăn em có ý kiến này, người dân La Hủ còn nghèo quá, ăn còn không đủ no thì dân trí chắc chắn thấp rồi. Một khi dân trí đã thấp thì việc tranh giành là chuyện bình thường thôi. Ông chủ tịch xã trình độ cũng thấp nữa nên ông ấy mới không thấy cần thiết phải uốn nắn các cháu(ngay cán bộ cấp phường, quận ở thành phố lớn còn học chẳng tới đâu nữa là).

Ngôi nhà mà em và bác Rack vào thăm đúng như trong hình chụp của bác ấy nhưng em lưu ý rằng nhà này thuộc hàng khá giả trong bản đấy nhé vì có tời 4 cái nồi, 2 cái gọi là giường và 1 cái xe máy ạ.

Cho nên việc xây trường lớp cho các cháu nhắm nâng cao dân trí theo em OF mình hoàn toàn chuẩn ạ.
Cụ Stent hôm đấy đội cái mũ len lạ ghê heng?

Vote cho những bức hình sinh động và lời bình hóm hỉnh của Cụ Jo heng ! %%-
Vâng cảm ơn cụ heng.. :P

Em thấy giao thông là vấn đề quan trọng nhất, điện là quan trọng nhì ở các vùng sâu vùng xa này. Nếu khắc phục được 2 khó khăn ấy thì đời sống và nhận thức của họ sẽ rất khác.
Vấn đề là cả 2 vấn đề đấy đều đang được thực hiện từ nhiều năm và chưa biết khi nào mới xong được..

Trông mợ này tươi thật, cười rất hồn nhiên
Còn nhìn ông chủ tịch xã đúng là không chấp nhận được, dường như thấy cảnh trẻ con xông vào cướp đồ, ông ta còn thấy vui thì phải
Cũng khó can thiệp được khi hiện tượng đã thành thói quen..

Sướng nhất cụ này, trong đấy toàn chăn với chiếu, ấm quá :). Anh em nằm ngoài, có cái chiếu mỏng, rét không ngủ được.
Giờ nghĩ lại vẫn ức cụ nhể? ;)

Xem hình và các lời bình của các cụ, mợ...em thấy mình như đc tham gia cùng mọi người.
:) Năm sau cụ mạnh dạn tham gia đi chứ đọc online làm gì.. :P

Tấm lòng của các cụ, các mợ thật đáng quý
Cảm ơn cụ..

Đã k vào giải cứu còn đứng ngoài chụp choẹt nữa, phải khiển trách đ/c Jo này thật nặng...hê...hê...Nói vui thôi chứ Jo có nhảy vào cứu thì chắc cũng văng ra thôi. Cũng k trách các cháu nhỏ đc, ông CT xã thì chắc cũng k đủ trình để nghĩ đc như cụ. Có chăng với thân hình ấy thì cũng đẩy đc 1 số cháu thôi.
Lần sau rủ cụ Inox đi cùng để bảo vệ người đẹp, mà cụ giỏi nhất món đó còn gì..

Chả ai bảo ngủ trong kho mà sướng đâu cụ ôi :))
Lão đừng lừa anh em.. :))

Vote ảnh của cụ Jo. Luôn luôn sinh động, chi tiết, tỷ mỷ...cố gắng khắc họa từ thành viên trong đoàn trong các thời điểm khác nhau với lời tựa dí dỏm, chân thành.
Các cụ trong đoàn về xem lại vừa thấy vui, vừa tự hào rồi các ký ức lại ùa về...

Chúc các cụ / mợ luôn luôn khỏe mạnh và gặp nhiều may mắn.

Thanks cụ Jo lần nữa vì có những thớt thật tuyệt vời cho OF.
:) Tks lão luôn đồng hành cùng em, lâu lắm ko gặp lão rồi..

Theo em lần sau nếu phát quà các cụ, mợ cứ bảo các cháu xếp hàng chờ đến lượt dù hơi ... nhưng...
Vâng lần sau nhất định phải xếp hàng..

Đọc một mạch phóng sự của cụ, thật cảm động vì sự xẻ chia của cộng đồng of hy vọng sẽ được tham gia một chuyến mong các cụ vui khỏe phát huy mãi tinh thần của of
Cảm ơn cụ đã động viên đoàn.. :)

Chuyến đi thật ý nghĩa, hy vọng trẻ em Pa Ủ có tương lai tốt đẹp hơn !
Mọi thứ vẫn còn đang ở phía trước...

Được lệnh của lão Cua em lại lọ mọ trèo lên điểm trường phía trên, là trường THCS. Các cháu đang đứng xếp hàng chờ chuẩn bị phát quần áo đồng phục và nhiều đồ dùng khác.

Các cô giáo ở đây rất xinh xắn và thân thiện, lại đa tài. Tối qua thì hát, trưa thì nấu nướng và giờ lại xuất hiện để tặng quà.

Em tranh thủ nhảy vào kho, theo những gì em thấy trong kho này thì nhà trường được tặng rất nhiều đồ có giá trị lớn.

Nhắc nhở các học sinh ổn đinh trật tự trước khi phát quà tặng.