[Funland] Vì sao cha mẹ nuôi con dễ hơn con nuôi cha mẹ, tình thương của mẹ thường sâu đậm hơn cha?

Bebon

Xe tăng
Mẹ em mất được nửa năm mà đến giờ em vẫn chưa nguôi ngoai được, vẫn ân hận là không chăm bà được nhiều hơn dù từ lúc phát hiện ra bệnh ngày nào em cũng ở bên bà. Mỗi nhà mỗi cảnh ạ.

Felix Navi

Xe máy
Đứa con là do ta chủ động sinh ra, cảm quan trách nhiệm nặng nề hơn. Cha mẹ ta không tự chọn được, cảm giác cách biệt hơn.

Đứa con nhỏ bé hơn ta, ta được quyền áp đặt, kiểm soát, ta nhìn nó lớn dần, nó sẵn sàng lệ thuộc ta và mong muốn được ta chiếu cố. Cha mẹ thì thường không dễ dàng nghe lời ta, khó kiểm soát, và hao mòn - die dần. Trải nghiệm một thứ phát triển dần luôn thu hút hơn một thứ lụi tàn dần. Phản xạ tự nhiên luôn ưa thích điều mới, hướng đến sinh sôi hơn là điều cũ, già cỗi.

Quy luật tự nhiên là sinh - lão - bệnh - tử, già thì die, nhưng xã hội hiện đại đã cho phép quá nhiều người sống đến mức tuổi thọ quá cao, cần thời gian chăm sóc quá dài. Khi xưa thì chưa kịp già đã chết bệnh hoặc chiến tranh, thiếu ăn, tai nạn. Cả xã hội lâu nay chỉ quen với việc nhiều con cháu cùng góp sức chăm sóc một lượng ít người già chứ không quen với việc quá nhiều người già. Trong tự nhiên cũng có loài chăm sóc con già, nhưng số lượng rất ít. Số ít chính là ngoại lệ chứng minh cho nguyên lý của số đông.

Ngoài ra, sự hạn chế về nguồn lực và thời gian của con người hiện đại không cho phép dễ dàng cùng lúc chăm sóc cả con cái và cha mẹ. Chỉ những người giàu có mới đủ nguồn lực, thời gian chăm được cho cả con cái lẫn cha mẹ của mình.

Chỉnh sửa cuối:

Velociraptor

Xe tăng
Em 4x, em chưa bao giờ nghĩ là muốn con nuôi mình, em chăm chỉ làm việc để cho con một nền tảng tốt khi nó vào đời. Còn em sẽ gắng tự thu xếp cuộc sống của mình khi về già để không phải phiền con cái.

yadih

Xe tải
Đứa con là do ta chủ động sinh ra, cảm quan trách nhiệm nặng nề hơn. Cha mẹ ta không tự chọn được, cảm giác cách biệt hơn.

Đứa con nhỏ bé hơn ta, ta được quyền áp đặt, kiểm soát, ta nhìn nó lớn dần, nó sẵn sàng lệ thuộc ta và mong muốn được ta chiếu cố. Cha mẹ thì thường không dễ dàng nghe lời ta, khó kiểm soát, và hao mòn - die dần. Trải nghiệm một thứ phát triển dần luôn thu hút hơn một thứ lụi tàn dần. Phản xạ tự nhiên luôn ưa thích điều mới, hướng đến sinh sôi hơn là điều cũ, già cỗi.

Quy luật tự nhiên là sinh - lão - bệnh - tử, già thì die, nhưng xã hội hiện đại đã cho phép quá nhiều người sống đến mức tuổi thọ quá cao, cần thời gian chăm sóc quá dài. Khi xưa thì chưa kịp già đã chết bệnh hoặc chiến tranh, thiếu ăn, tai nạn. Cả xã hội lâu nay chỉ quen với việc nhiều con cháu cùng góp sức chăm sóc một lượng ít người già chứ không quen với việc quá nhiều người già. Trong tự nhiên cũng có loài chăm sóc con già, nhưng số lượng rất ít. Số ít chính là ngoại lệ chứng minh cho nguyên lý của số đông.

Ngoài ra, sự hạn chế về nguồn lực và thời gian của con người hiện đại không cho phép dễ dàng cùng lúc chăm sóc cả con cái và cha mẹ. Chỉ những người giàu có mới đủ nguồn lực, thời gian chăm được cho cả con cái lẫn cha mẹ của mình.
Ný nuận chuẩn đấy. Chưa kể là các cụ già còn hom hem tiều tụy đến ngồi không nổi chỉ nằm người khai mù lái ị tại giường mà vẫn muốn chỉ huy lãnh đạo ta, thay quần áo cho thì cụ chửi, cho ăn dồi bảo nó éo cho ăn, ta căng thẳng mà vẫn éo làm gì được cụ thế mới cay. Chứ mà con ta thì cho nó cái bạt tai là đâu vào đấy =)).

Minhnd

Xe điện
Em 4x, em chưa bao giờ nghĩ là muốn con nuôi mình, em chăm chỉ làm việc để cho con một nền tảng tốt khi nó vào đời. Còn em sẽ gắng tự thu xếp cuộc sống của mình khi về già để không phải phiền con cái.
Cháu cũng cố gắng như cụ. Cố gắng có lương hưu + khoản thu nhập khác để tự do tự tại (nếu cần sẽ thuê giúp việc). Ngay cả sau này cháu cũng định hoả táng rồi rải tro ra biển để con cái không phải vướng bận về mồ mả của mình.

--Lamborghini--

Xe lăn
Nh cụ đưa ra những ý kiến e nghĩ hơi một chiều.
Chả nhẽ bố mẹ là ng, còn con cái là con.
Có mấy vấn đề cần phải hiểu rõ ràng.
Thứ nhất con là sản phẩm của bố mẹ, nó chính là tấm gương phán chiếu của bố mẹ. Ngoài xã hội thì một đứa bé chịu ảnh hưởng lớn từ cách nuôi dậy, từ cách ứng xử của họ vs xã hội.
Tại sao e nói vấn đề này đầu tiên vì nó chính là tiền đề cho việc ứng xử sau này của con trẻ. E tin một đứa trẻ sinh trưởng trong một gia đình hạnh phúc, bố mẹ là ng có đạo đức va cuộc sống cá nhân cũng như vs xã hội. Nói đơn giản là nó được tiếp xúc với một văn hoá đạo đức, có trách nhiệm thì sau này nó sẽ là quyết định việc ứng xử vs bố mẹ.
Thứ hai là bố là mẹ luôn có suy nghĩ một chiều t là ng đẻ ra mày nuôi m thì m ko thể đặt t ngồi đâu thì t ngồi đấy, m dù có là vương là tướng có kiếm bao tiền thì m vẫn là con tao. Khi giữ tâm thế đó nó sẽ dẫn đến cái vấn đề thớt chỉ ra.

Garrard_1967

Xe tải
Nước mắt chảy xuôi, câu đó luôn đúng, cho tới tận bây giờ.

Tình yêu của mẹ lớn hơn của cha, câu này không đúng hoàn toàn.

chuongxehoi

Xe hơi
Trước đây trên otofun đã có một thớt về chăm sóc cha mẹ già. Các cụ cũng đưa ra khá nhiều quan điểm khác nhau, nhưng chốt cuối cùng ai cũng phải công nhận là chăm sóc cha mẹ già ngoài tình yêu thương, còn là trách nhiệm và nghĩa vụ với sự nuôi dưỡng của cha mẹ, nhưng cũng thật khó khăn vì nhiều lý do các commen trên đây đã nêu gần hết. Quan điểm của riêng tôi thì các cụ ông về già sẽ dễ tính hơn các cụ bà (tất nhiên không thể là 100%). Cụ ông có tình thương yêu con đặc biệt lắm, các cụ ít thể hiện ra bên ngoài mà ở cách các cụ quan tâm con cái, cháu chắt, còn các cụ bà thường thể hiện ngay trên khuôn mặt. Khi mình còn trẻ nuôi con hết lòng, nhưng khi lớn lên các con cũng có gia đình, con cái, cháu, rồi hai bên nội ngoại, nên các đứa con của mình ngoài làm việc xã hội, thì còn bao nhiêu việc phải làm nữa cho gia đình nhỏ của nó nữa nên trên thực tế thời gian cho bố mẹ cũng phải san sẻ đi khá nhiều, và cũng cả kinh tế nữa. Tôi chắc trên này nếu bố mẹ già hiểu được cho con cái như thế thì những đứa con đó nó hạnh phúc lắm, và tất nhiên nó cũng phải tự biết phải làm gì để bố mẹ vui tuổi già. Đây là tâm sự của một người sắp già (U65), đang chăm bố mẹ già U85- U90, có thể đúng hoặc chưa đúng, các cụ thông cảm.

httinh

Xe máy
Trước đây trên otofun đã có một thớt về chăm sóc cha mẹ già. Các cụ cũng đưa ra khá nhiều quan điểm khác nhau, nhưng chốt cuối cùng ai cũng phải công nhận là chăm sóc cha mẹ già ngoài tình yêu thương, còn là trách nhiệm và nghĩa vụ với sự nuôi dưỡng của cha mẹ, nhưng cũng thật khó khăn vì nhiều lý do các commen trên đây đã nêu gần hết. Quan điểm của riêng tôi thì các cụ ông về già sẽ dễ tính hơn các cụ bà (tất nhiên không thể là 100%). Cụ ông có tình thương yêu con đặc biệt lắm, các cụ ít thể hiện ra bên ngoài mà ở cách các cụ quan tâm con cái, cháu chắt, còn các cụ bà thường thể hiện ngay trên khuôn mặt. Khi mình còn trẻ nuôi con hết lòng, nhưng khi lớn lên các con cũng có gia đình, con cái, cháu, rồi hai bên nội ngoại, nên các đứa con của mình ngoài làm việc xã hội, thì còn bao nhiêu việc phải làm nữa cho gia đình nhỏ của nó nữa nên trên thực tế thời gian cho bố mẹ cũng phải san sẻ đi khá nhiều, và cũng cả kinh tế nữa. Tôi chắc trên này nếu bố mẹ già hiểu được cho con cái như thế thì những đứa con đó nó hạnh phúc lắm, và tất nhiên nó cũng phải tự biết phải làm gì để bố mẹ vui tuổi già. Đây là tâm sự của một người sắp già (U65), đang chăm bố mẹ già U85- U90, có thể đúng hoặc chưa đúng, các cụ thông cảm.
Bác nhận xét là chuẩn rồi vì bác cũng đang ở tuổi sắp già, con cái trưởng thành lại còn cha mẹ lớn tuổi nên hiểu được tâm lý hai chiều.

caisua

Xe lăn
Em thây bây giờ Mẹ theo trai bỏ cả con cái cho Chồng đầy.
Đàn bà giờ đã khác xưa nhiều rồi, ko đẩy đi đc thì mới đành ôm hận nuôi thôi
Giờ nuôi 1 đứa con nhàng nhàng 10tr/tháng, 120tr/năm, 22 năm tầm 2.5 tỏi nhưng giờ bảo 1 người con có tài sản 25 tỏi trích 2.5 tỏi chăm sóc, chữa bệnh cho phụ huynh thì bao nhiêu % chốt đơn luôn mà ko suy nghĩ?

Chỉnh sửa cuối:

vnvodoi

Xe điện
Giờ nuôi 1 đứa con nhàng nhàng 10tr/tháng, 120tr/năm, 22 năm tầm 2.5 tỏi nhưng giờ bảo 1 người con có tài sản 25 tỏi trích 2.5 tỏi chăm sóc, chữa bệnh cho phụ huynh thì bao nhiêu % chốt đơn luôn mà ko suy nghĩ?
Nhưng chia tài sản thì các đồng chí gái xúm vào nhanh lắm ạ:)) Sorry các mợ tử tế , em chỉ nói 1 số thôi !

Nắng nhạt

Xe điện
2,5 củ thì em chốt đơn không cần suy nghĩ. Nếu em có 2 con phải lo cho chúng mà tài sản em 25 tỷ thì em phải cân nhắc nhiều trường hợp xảy ra. Nếu bố mẹ em tầm dưới 75 tuổi mà khỏe mạnh không bị nhiều bệnh nền, tiên lượng chữa xong sẽ khỏi thì 15 củ tỏi em cũng chữa, còn 10 tỏi phải để lo cho các con. Nếu bố mẹ em trên 80 tuổi, sức cũng đã yếu thì em chỉ chi khoảng 5 củ tỏi. Nhà em đông anh em, nếu các anh em không chi thì 1 mình em chi không trách họ. Nhưng phải là bố mẹ hiền lành, hiểu biết như bố mẹ em bây giờ nhé. Ví dụ em có bố mẹ ngang ngược, chửi bới con cháu như nhiều người em gặp trong xã hội thì em còn phải xét, nếu ác với con cháu quá thì chỉ mong chết chứ ở đấy mà đòi em chữa

Demchinhhang.net

Xe container
Cha mẹ nuôi con bằng trời bằng bể
Con nuôi cha mẹ con kể từng ngày

Biết được lẽ đời đó thì cố tốt nhất với cha mẹ mình, hoặc không phải buồn phiền khi con cái không chú ý mình.

LuckyCar

Xe container
Một người bạn em single mom, lúc bé con học giỏi ngoan ngoãn lễ phép. Bẵng đi nhiều năm em k liên lạc, giờ gặp lại thấy kể đứa con lúc nào cũng chê và đổ lỗi mẹ nghèo, làm nó khổ, ăn nói bậy bạ xấc xược, đòi hỏi mẹ mua sắm hàng hiệu đắt tiền, cho nó trong khi ng mẹ làm tự do, luôn tỏ ra tằn tiện, tiết kiệm. Đồ ngon mẹ mua cho nó ăn một mình, trg khi mẹ nó thì tiếc tiền chẳng dám ăn. Theo các cụ lỗi do đâu?
Lỗi do không có bố, hay nói cách khác là thiếu sự giáo dục của người đàn ông. Nếu có bố, thì thông thường đứa bé đã được uốn nắn bằng kỷ luật ngay khi manh nha có hiện tượng lệch hướng rồi.

Minhnd

Xe điện
Cháu nuôi F1 là do cháu yêu thương F1 và lấy đó làm niềm vui, không thấy sự khó khăn, cực khổ nào cả. Nếu chúng không đến với mình thì cuộc sống thật nhạt nhẽo.
Thế nên chẳng cần đòi hỏi chúng phải chăm lo mình khi về già. Nếu chúng yêu thương mình thì tất chúng sẽ quan tâm đến mình như mình đang quan tâm, yêu thương cha mẹ mình. Không thì chẳng oán trách chúng làm gì.

Nắng nhạt

Xe điện
Mợ ơi, bố mẹ mình bây giờ 7x, 8x tuổi các cụ hiện đại hơn, thương con thương cháu nhiều rồi. Thời ông bà em ngày xưa, các cụ nặng tư tưởng báo hiếu, nên đối với con cháu cay nghiệt hơn. Bà ngoại mâu thuẫn với cậu mợ, ở với nhà em, lúc thờ cúng mẹ em không được làm đồ ăn trước, mà phải làm sao đồ ăn nóng trước giờ lễ. Nếu có sai sót em nhớ mẹ em còn quỳ khóc, bà ném tiền vào mặt vì cho rằng bà chả xin con cái gì chỉ nhờ chút việc mà không được. Các anh chị của bà ngoại cũng kể chuyện khoe nhau là các bác, lúc đó cũng 50-60 tuổi rồi, không nghe lời bị tát vào mặt. Các ông bà không coi chuyện đối xử với con như vậy là tàn ác. Là cháu thời đó bọn em ghét bà lắm, không đứa nào hỏi han đỡ đần gì cả.

Đợt bà em ngã, bà lẫn rồi đau mà không biết kêu, cả nhà chỉ biết bà cứ hành lên hành xuống, ngủ không chịu ngủ một mình, con phục vụ thì giằng ra không đóng bỉm, cứ làm mọi chuyện tung tóe cho con cháu khổ công dọn dẹp. Đến khi bà đau quá đi bệnh viện mới biết gãy xương đùi, nhìn cái kết quả chụp bác sỹ bảo như thế này là đau lắm, lúc ấy em vẫn chưa biết thương bà mà dửng dưng. Phẫu thuật xong, bà nằm viện chuyển sang dưỡng lão chăm sóc đặc biệt. Cả nhà cho rằng 12tr/tháng cách đây mười mấy năm, nuôi bà nằm mấy năm tới khi bà thở oxy không còn tỉnh táo, đã là quá tốt để lo cho bà, chưa kể phát sinh thuốc men, nên ngoài mẹ em các cậu các dì hầu như ít qua thăm. Đến hôm bà mất, dưỡng lão gọi cũng chỉ mẹ em đến được nhìn bà trước khi mất, lúc ấy bà tỉnh nhận ra mẹ em muốn chờ cậu đến, còn cậu cáo bận đến muộn.

Bà mất rồi, mẹ em càng ngày càng ức chế thần kinh, em hiểu là ân hận vì đối xử với bà không có tình, chỉ bằng nghĩa vụ. Bà ngoại em ác quá, theo chuẩn hiện nay còn là cực kỳ ác với con cháu, nhưng bà mất cũng không được về nhà, ốm một mình giữa những người xa lạ, tới giây phút tỉnh táo cuối cùng không thấy mặt con. Em đưa mẹ em đi khám bệnh là mẹ em nhớ xưa bà toàn phải đi khám một mình. Đến mức độ mẹ em từ người không tôn giáo, trở thành như cuồng tín theo tôn giáo khác, trong đầu lúc nào cũng là ông bà ngoại em trước khi mất như thế nào. Bản thân em cũng nghĩ, hơn mười mấy năm trước nếu em được như bây giờ, em không cắm mặt kiếm mà chưa ra tiền, còn phải căn ke khó khăn nhiều việc, chưa có nhà cửa, thì có lẽ em đã rộng lòng hơn đón bà em về với em. Thì bà ngoại em đã không phải sống một đời khổ sở, có ác thì cũng quá khổ sở cô độc, và mẹ em không đến nỗi dằn vặt như bây giờ.

Nhiều khi điều kiện làm nên cách cư xử con người với con người mợ ạ. Khó khăn quá thời gian đi làm còn không có, nuôi con còn chả xong thì làm sao lo được tới bố mẹ. Không phải là ông bà ác hay không ác, mà là nếu mình có 25 tỉ thì mọi sự sẽ dễ hơn rất nhiều so với 2,5 tỉ còn chưa có. Ác thì cứ cho ông bà vào một góc nhà đủ rộng, tránh va chạm nhiều, cũng sẽ nuôi dưỡng được ông bà thôi.
Cuộc đời có nhân quả mợ ạ. Gieo nhân nào gặp quả ấy phù hợp với đạo lý cũng như luật pháp. Cứ sống ác rồi lại được tha thứ thì không có tính răn đe. Trừ khi bà mợ ác mà mẹ mợ có hành động ác đáp trả lại mới phải áy náy và có tội. Còn không báo hiếu thì cũng chả phải áy náy. Tất nhiên là nếu có điều kiện thì sẽ làm như mợ nói, không có điều kiện thì như thế cũng không sao

poiuy

Xe cút kít
Cha mẹ nuôi con thì thấy con ngày một khôn lớn, thấy thành quả của mình nó xứng đáng. Con nuôi cha mẹ thì thành quả ngược lại làm phát sinh tâm lý chán nản, buông xuôi.

starsn

Xe điện
Mình thấy ác là bởi vì phiền hà, mất thời gian, nên cãi lại hoặc làm qua quít khiến người già giận dỗi rồi cay nghiệt thôi. Mình còn mải đi làm, đi chơi, tận hưởng cuộc sống riêng, nuôi con nuôi cháu. Thời em bé mỗi khi mẹ em đưa em về thăm ông bà, bà đều thịt con gà ri nuôi ở chuồng sau nhà, hoặc nấu bánh đa gạo với thịt nạc cho em ăn. Hồi ấy ăn bánh đa gạo với thịt ngon lắm, ông bà có lương hưu chứ bố mẹ em chật vật nuôi con ăn học, làm sao mà được ăn ngon. Bà đến nhà chơi đón em đi học về dẫn em đi ăn phở, thỉnh thoảng lại dúi cho mẹ em ít tiền, cho đồ ăn. Những khi bà ngoại còn khỏe ấy, bà vẫn ác đấy chứ, nhưng bà còn sức nên chưa phiền con cháu, đã ai thấy bà ác quá sức chịu đựng đâu?

Chẳng qua là khi phiền đến thân, mình quên mất có lúc bố mẹ ông bà còn trẻ đã yêu thương bế ẵm mình thế nào thôi. Chính em cũng từ chối hiến máu để phẫu thuật cho bà, mẹ em phải đôn đáo khắp nơi mua máu vì con hiến không đủ, các cháu không đứa nào chịu đến viện kiểm tra cả.

Ác giả ác báo là nói tới ai đó khác chứ không phải bố mẹ sinh thành dưỡng dục nên mình đâu mợ ạ, có khi thêm chút tuổi mợ sẽ nghĩ khác. Ông bà em cũng vất vả nuôi con đến tốt nghiệp đại học, bố mẹ em cũng cả đời khổ sở nuôi con mà. Nhịn ăn nhịn mặc cho mình thì làm sao có ác giả để ác báo được. Mình hư hỗn thì tức là mình đã sai rồi.

Em nói vậy thôi chứ vẫn lỡ miệng cãi bố mẹ em hàng ngày đấy, không chừa đâu. Cãi rồi lại nghĩ lại, lại tìm cách ngọt ngào với ông bà. Nói gì cũng là lý thuyết thôi. Mấy hôm nay bố mẹ em hay ốm nên em cũng suy nghĩ hơn. Sáng vừa đưa ông đi khám bác sỹ về. Em gần 50 tuổi đầu nghĩ giờ mà không còn bố mẹ thì bơ vơ chả còn nương tựa được vào đâu.
Câu chuyện của mợ cảm động quá ạ, nhưng dùng từ ác thì không phải, chắc là khó tính & cư xử gây bức xúc thôi. Kể ra lúc bm già có được vài năm mình toàn tâm toàn ý ở bên là vui nhất.

Cá nhân em không quá quan trọng chuyện lúc già phải sống gần con cháu. Ở đâu tìm vui nơi đấy cũng được.

meodenminh

Xe điện
Tôi thấy bên bển, mấy cái xứ được cho là kém phát triển hơn ta nhiều, con cái trưởng thành là tụi nó chym cút, thường là ở thành phố khác; ra nước khác ít thôi - nhưng càng ngày tỷ lệ này càng tăng.

Việc chăm sóc quan tâm dừng ở việc gặp mặt bố mẹ khoảng 1 lần/năm; vì lần còn lại là tụi nó đi du lịch; nếu bố mẹ đi cùng thì coi như gặp nhau 2 lần.

Cái sự gặp nhau cũng hay phát sinh hơn ở các gia đình đã có 3 thế hệ; còn nếu chưa có cháu, thì thường là hàng con chuồn đi chơi với nhau, và mặc xác ông bà già.

Còn việc Chăm sóc vật lý và trực tiếp hàng ngày, như đang phổ biến ở ta: rất ít, mặc dù đội BHYT khuyến khích con cái chăm sóc bố mẹ - khuyến khích bằng khá nhiều tiền mặt.
Cái gì ở bển chả tốt đẹp hơn ta cụ. Nhiều doanh nghiệp ở VN đang đầu tư xây nhà dưỡng lão, nhu cầu sẽ bùng nổ trong vài chục năm tới đấy ạ

heroesdaubu

Xe điện
Con nuôi cha mẹ là khi cha mẹ đã già, tính cách thay đổi nên cảm thấy khó thích nghi hơn.
Khó hơn chữ ko có vđề gì cả, đó là trách nhiệm.