Thảo luận Vì sao giá Prado cao hơn nhiều Fortuner 4x4

pisces_hn

Xe container
Em chịu không hiểu nổi nếu mà quan tâm đến một cái xe khủng gầm Off road thiết kế để chạy trâu bò đường rừng núi cả chục năm không hỏng thì còn quan tâm đến cái phù phiếm như start stop làm gì nhỉ, đấy k phải giá trị cốtbloix của cái xe này. Vụ máy yếu thì em để ý thấy máy xăng của thằng Fortuner vạch đỏ nó ở 5500 các xe khác vạch đỏ nó ở 6500 nên có thể họ không chú trọng sức mạnh kiểu bứt tốc nhưng khi vượt đường khó cài số chậm cái máy đấy nó cũng đủ, hơn nữa phải cân bằng với độ uống xăng, họ vẫn có máy to nhưng nó đắt với nốc ác thôi.

RAVA

Xe ba gác
về nguồn gốc thì lại đều như ở việt nam mình hết . là ft nhập thái . prado nhập nhật. khác 1 cái là prado bên ấy thì k có bản 2.7 như việt nam mình mà là đều động cơ 2.8 hết thôi cụ ak .mà bản 2.7 lại còn rẻ hơn 2.8 nhé (ở ta fotuner xăng 2 cầu rẻ hơn dầu 2 cầu hơn 100tr ) nhiều cụ bảo prado đăng cấp hơn và sướng hơn ,đầm chắc hơn , vật liệu cấu thành đắt đỏ hơn và là 1 mẫu xe toàn cầu ( đúng là e ít tiền chưa đc ngồi nhưng e thấy k phải nếu như giá bên nước ngoài của nó đúng như cái web kia phản ánh ) . chả qua chắc ở mình giá nó cao nên mình đi mình tầm lý người mình nó khác thôi và 1 phần nữa do thuê ( 1 con nhập asian đc ưu đãi, 1 con nhập nhật đắt ) minh chứng là bên nước ngoài cụ thể là úc . bản full của con fotuner y như mình (cũng nhập thái ) giá chỉ xêm xêm bản trung của con prado ( cũng nhập nhật ) . cá nhân e thấy ở vn mình đúng như vậy thì giá trị của con ft sẽ gần sát hơn con prado rất nhiều . prado mình phải trả quá nhiều tiền do tâm lý và nguồn gốc
View attachment 3937034
-E đọc spec thấy con FT 2.8 bản cao nhất Crusade bên Úc nó có nhiều option đắt tiền hơn bản bán ở VN đấy, vd như ht âm thanh JBL có 11 loa, bên mình chỉ có 6 loa và là loại bt, rồi là ht Toyota Safety Sense...Trong khi đó con Prado máy dầu 2.8 bản thấp nhất GX bên đó thì option lại ko bằng bản máy xăng 2.7 VXL bán ở VN đâu? Và 1 vđ nữa là do 2 con này nhập vào Úc từ 2 tt khác nhau nên cũng ko rõ là nó có đc áp dụng cùng 1 mức thuế ko?

Tungcf

Xe buýt
-E đọc spec thấy con FT 2.8 bản cao nhất Crusade bên Úc nó có nhiều option đắt tiền hơn bản bán ở VN đấy, vd như ht âm thanh JBL có 11 loa, bên mình chỉ có 6 loa và là loại bt, rồi là ht Toyota Safety Sense...Trong khi đó con Prado máy dầu 2.8 bản thấp nhất GX bên đó thì option lại ko bằng bản máy xăng 2.7 VXL bán ở VN đâu? Và 1 vđ nữa là do 2 con này nhập vào Úc từ 2 tt khác nhau nên cũng ko rõ là nó có đc áp dụng cùng 1 mức thuế ko?
theo cá nhân em thì bản full của fotuner chỉ ngang hoặc thấp hơn chút với bản trung của prado thì hợp lý thôi ạ . chứ như ở vn mình cao hơn 1 tỉ là hơi ảo , và cái hơn 1 tỉ ấy mình bỏ ra k phải đc hưởng từ độ sướng tiện nghi của cái xe đem lại mà thực chất đó là tiền thuế ( khu vực ) + do tâm lý của người dùng việt nam . ...

lapin

Xe container
Tiền nào của đó thôi ợ. Tiền ít thì ko mong hít ... xe thơm :)). Đúng là phò tủn đời này khác và ổn hơn khá nhiều đời trước. Nhưng so với Prado thì cửa đâu mà so =)). Đời phò tủn trước e ngồi thì thấy khác prado nhiều. Sang form mới thì thấy khá hơn hẳn, chắc đỡ cách biệt hơn xưa :D
FT hơn cái treo ghế 3 hai bên, các cụ Toyota bảo vậy mà:))

RAVA

Xe ba gác
theo cá nhân em thì bản full của fotuner chỉ ngang hoặc thấp hơn chút với bản trung của prado thì hợp lý thôi ạ . chứ như ở vn mình cao hơn 1 tỉ là hơi ảo , và cái hơn 1 tỉ ấy mình bỏ ra k phải đc hưởng từ độ sướng tiện nghi của cái xe đem lại mà thực chất đó là tiền thuế ( khu vực ) + do tâm lý của người dùng việt nam . ...
-E thì ko nghĩ nv, có thể lấy vd tương tụ là con Pajero nhập Nhật tại VN có giá 2,120 tỷ, trong khi PSN nhập Thái bản cao nhất là 1,250 tỷ?

ubisapro

Xe trâu
FT hơn cái treo ghế 3 hai bên, các cụ Toyota bảo vậy mà:))
Cái treo ghế chuối bỏ mợ :)). Xe e ko treo, trừ khi chở nhiều đồ. E treo ghế lên thỉnh thoảng vào chỗ xóc nghe có tiếng rung ghế :))

RAVA

Xe ba gác
Cái treo ghế chuối bỏ mợ :)). Xe e ko treo, trừ khi chở nhiều đồ. E treo ghế lên thỉnh thoảng vào chỗ xóc nghe có tiếng rung ghế :))
-Cái món treo ghế này của Toy rất dở, hồi trc con In nhà e nó cũng nv, sau 1 thời gian thì cái dây treo mất độ bám dính nên cái ghế nó cứ lủng lẳng, ko đc cố định nom chả ra sao cả. Vào hãng hỏi mua cái dây này nó ko có bán, chán? Giá như mà Toy nó thiết kế cái lẫy có lò so để cố định vị trí cái ghế như 1 số hãng khác hoặc gập phẳng đk điện như Prado hay Land thì càng đẹp?

ubisapro

Xe trâu
Chắc cụ hay treo ghế? Chứ e Ỉn cơ quan e, hơn 30 vạn mà e có thấy lủng lẳng gì đâu? Chỉ có điều vì là treo nên khi qua chỗ xóc mạnh sẽ nghe thấy tiếng ghế rung (va vào đâu đó?). E thì vẫn để full 3 hàng vì bình thường cốp sau còn lại quá đủ để e để đồ rùi :D

Nhắc đến ỉn mới thấy trâu bò, ông lái cơ quan e đi như phá mà e nó cứ trơ trơ ra. Mỗi lần ông ý tiến lùi là vào số nghe cạch cạch, e nghe mà buốt ruột :))

-Cái món treo ghế này của Toy rất dở, hồi trc con In nhà e nó cũng nv, sau 1 thời gian thì cái dây treo mất độ bám dính nên cái ghế nó cứ lủng lẳng, ko đc cố định nom chả ra sao cả. Vào hãng hỏi mua cái dây này nó ko có bán, chán? Giá như mà Toy nó thiết kế cái lẫy có lò so để cố định vị trí cái ghế như 1 số hãng khác hoặc gập phẳng đk điện như Prado hay Land thì càng đẹp?

lapin

Xe container
Không va đập kính. Đồ nặng ko ảnh hưởng đến xương ghế. Kích thước chở lớn hơn. Còn âm thanh va đập thì chở đồ cũng thế. Tóm lại treo ghế vẫn hơn:))

hung.nh

Xe tải
Các cụ cho e hỏi tí: e thấy xe Prado 2017 và Fortuner 4x4 2017 tương đương nhau về các thông số như: 2 cầu, động cơ, cài cầu điện, túi khí, cân bằng điện tử.... nhưng giá lại chênh nhau nhiều quá fortuner 4x4 (1,308 tỷ đ) vs prado (2,16 tỷ đ) .... hình như for có khởi động bằng nút bấm, prado thì ko? E ko hiểu lắm... nếu nhìn thông số và giá cả như vậy thì tại sao phải mua Prado.. Mong các cụ chỉ giáo.. Thanks
Em lập thớt này hoàn toàn vi mục đích tìm hiểu, việc prado giá cao mà nhiều người mua chứng tỏ e ý có cái hay của e ý... e chỉ ko biết, so với fortuner thì prado hơn hẳn điểm nào? Để phải mất thêm gần 1 tỷ đồng cho e prado.

ps: e đang đi rav4 (bản 5+2) 2008 đi thật nhẹ nhàng bốc.. ; giờ đi thử fortuner 2017 thấy êm, rộng rãi, nội ngoại thất ok, nhưng mà đi ko bốc, cảm thấy nặng nề hơn rav4 nhiều... phân vân quá
, giờ ko biết nên đổi xe nào đây..
Nhờ các cụ tư vấn.

Ps2:Giá xe fortuner 2.8 (59.000 đô úc)
http://www.caradvice.com.au/toyota/fortuner/price-specifications/
Giá xe prado 2.8 (56.000 đô úc)
http://www.caradvice.com.au/compare-specs/tjg17a-toyota-landcruiser/

Nếu giá tham khảo trên là đúng thì vn ra, prado đắt hơn fortuner quá nhiều là do thuế + toyota ăn dầy ( sau khi ford expoler ra mắt thì prado hạ luôn 160 triệu đồng, giờ còn 2,16 tỷ đ).
Giá vs chất lượng này e thật cụ làm con MAZDA CX9
Cả 3 con e đều đi rồi cảm nhận cá nhân e 2 con TOY ko ăn đc CX9 từ khung gầm máy vận hành
Cụ nên đi thử trước khi quyết

RAVA

Xe ba gác
Giá vs chất lượng này e thật cụ làm con MAZDA CX9
Cả 3 con e đều đi rồi cảm nhận cá nhân e 2 con TOY ko ăn đc CX9 từ khung gầm máy vận hành
Cụ nên đi thử trước khi quyết
-Chả ai lại đi so xe cuv với xe suv cả? Chạy trong phố, đg trường hay cao tốc thì sd cuv hay hơn, nhưng đến khi gặp đg xấu thì lại chỉ ước xe mình là con suv 4wd thôi! Còn về độ bền thì tuy cùng đều là loại mid-size nhưng mấy con suv như FT hay Prado nó bền gấp từ 1,5-2 lần so với mấy con cuv như CX9, Highlander, Pathfinder, Pilot...Mà con CX-9 chạy hay phết, mỗi tội cái máy V6-3.7 của nó thì hốc cứ gọi là...thôi rồi, hơn cái máy V6-3.5 mà Toy lắp trên con Highlander kha khá đấy?

ubisapro

Xe trâu
Không va đập kính. Đồ nặng ko ảnh hưởng đến xương ghế. Kích thước chở lớn hơn. Còn âm thanh va đập thì chở đồ cũng thế. Tóm lại treo ghế vẫn hơn:))
Nghe xuôi tai quá :))

suzuki_130

Xe máy
Ủa xưa giờ e cứ tưởng Prado trên cơ chứ nhỉ....Vậy là em đã sai à.

lapin

Xe container
Ghế hàng 3 của Land gập phẳng điều khiển điện hở cụ? :))

lexus_ls460

Xe tải
Em có Prado 2.7AT GX 2008 chính chủ, full pè pè các cụ nhé! Hơn hẳn 2019 là vô lăng vân gỗ ;); đang muốn đổi xe khác! Bác nào có nhu cầu báo em

lapin

Xe container
Đời trước em không rõ. Nhưng từ 2018 gập điện phẳng sàn hàng ghế thứ 3 cụ nhé. Em ngắm kỹ lắm rồi. Có điều chưa yêu được thôi
Em mới xem qua ảnh. Vừa xem lại thì thấy bản chính hãng VN không nói rõ là treo hay gập, cũng không có ảnh. Tuy nhiên nhìn ảnh toàn cảnh tất cả hàng ghế thì đoán vẫn là treo.
Nếu đúng như mấy cụ nói thì hơi lạ, vì khác với bản nhập Mỹ và Trung Đông.

Đây là bản Mỹ salon nói 2019 nhưng tên lại ghi 2018, treo ghế

Đây là LX570 salon nói nhập Mỹ 2019, treo ghế

Theo báo thì ở đại lý chính hãng cũng là treo ghế

Tóm lại không thể tin được:))

Chỉnh sửa cuối:

09249829999

Xe hơi
Cháu thấy Đọc pờ ra đô đã nghe thấy hơn đọc Pho tun nơ rồi :D

trandung

Xe hơi
Giá CIP/CIF nhập khẩu 2 con này là tương đương nhau đấy, về VN giá chênh lệch là do thuế nhập khẩu thôi.
Bây h Chính phủ mà điều chỉnh thuế NK (từ Nhật 0% và từ Indo 70%) thì giá sẽ ngược lại ngay: prado 1,3tỷ, fortuner 2,2tỷ.
Còn các cái khác e không bàn :D