[Funland] Vì sao Honda Vision lại bị chênh giá nhiều đến thế?

Nhà em đang xài 2 con Wave Alpha đời đầu máy đen này cụ nhé, đến h vẫn chạy tốt. Jupiter của chú em vừa bán 2,5 tr vì ậm ạch mà đồ thay thì đắt. Còn vụ cụ phán: "Wave Alpha đời đầu của nó toàn phụ tùng TQ nhập về VN lắp" là em ko đồng ý đâu nhé, cái này sẽ có những cụ chơi 2b chuyên sâu giải thích cho cụ. :D
Em nói với bác Haiyen2012 ở tầng trên rồi, tàu không thì em ko biết, chứ em vẫn thích con wave máy đen màu đỏ đun của em lắm, chất nhựa áo cực tốt cụ ạ, cái yếm đâm mãi chả vỡ, để 2 tháng chỉ cần mở khóa xăng, kéo le (bướm gió) đạp mồi 3 cái, đề phát là nổ, chứ em ở miền núi lạnh, mấy con ju với sirius sáng ra khó nổ máy lắm ạ.

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
Chất lượng đúng ra mà nói, nó không có cao và thấp mà nó theo nhu cầu thị trường. Chính người Việt có câu tiền nào của đó.
Thời xe máy TQ tràn ngập VN, nó đáp ứng đến 99% nhu cầu của những người dân ít tiền, họ cần phương tiện kiếm sống và sinh hoạt. Với giá thành lúc đó khoảng 5 -6 tr, thời gian sử dụng bình quân là 5 năm, bình quân 1 tr/năm. XM (Dream) của HD là khoảng 30 tr, thời gian sử dụng bình quân là 15 năm.
Giá thành HD đắt gấp đôi. Chất lượng so sánh /giá thành thì như nhau. Không thể so sánh chất lượng chiếc xe có giá 5 tr, với chiếc xe giá 30 tr được.
Tư duy của Tàu nó khác mình, nó thà làm ra 1 sản phẩm giá tốt, chất lượng vừa phải, dùng 1 thời gian xuống cấp thì thay cái mới vừa kich thích được sản xuất, vừa cho người dùng có cảm giác được thay đổi sản phẩm. Dân mình thì cứ ăn chắc mặc bền, nhiều nhà cứ khoe có cái xe đi 20 năm rồi, ngày xưa mua đắt lắm, đắt xắt ra miếng, nhưng mà để làm gì khi xe cũ, hình thức ko đẹp, công nghệ thì lạc hậu, giờ vẫn phanh cơ cả 2 bánh, đèn pha Halogen nóng bỏng tay, chế hòa khí, vành nan...

Dangbaoyenjjj

Xe đạp
Bao nhiêu năm nay vẫn ko dẹp được nạn Chênh giá, phải chăng có sự thông đồng? Thật là một sự sỉ nhục cho các cấp Quản lý nhà nước?
Em mua yamaha vì chủ yếu em ghét cái thằng Honda cứ chênh giá vớ va vớ vẩn 😔😔

Được gửi từ iPhone - Otofun

bspvietnam

Xe tăng
Website
lebiz.net
Việc có chấp nhận trả tiền cho thương hiệu hay không, phụ thuộc vào quan điểm, điều kiện, ý thích của mỗi người cụ ạh.
Một sản phẩm nói chung, nó bao gồm nhiều giá trị, trong đó giá trị sử dụng là cốt lõi, ngoài ra còn giá trị thương hiệu. Với XM, giá trị sử dụng là di chuyển, em chỉ mua phần giá trị này. Giá trị thương hiệu của XM với cá nhân em =0, nên em không trả tiền cho nó, dù chỉ 1 đồng. Các comment của em, là để thêm một góc nhìn cho mọi người về các sự lựa chọn sp trong khi có 1 sp đang bị tăng giá và khan hàng, chứ không nhằm tranh luận về vấn đề có hay không nên chi trả cho giá trị thương hiệu sản phẩm cụ ạh :)
Tôi vẫn phải chấp nhận trả tiền cho cái Thương hiệu đó, dù không nhiều:
Bác đi Honda, tìm chỗ sửa chữa dễ dàng, cả tại HEAD và thợ vườn gần nhà.
Linh kiện sẵn và nhanh, đủ loại faked và authentic. Có vẻ còn rẻ hơn đôi chút.
Thợ cũng sẵn.

Tất nhiên, chênh lệch như ở #1 thì xin chào các anh, ta vòng chỗ khác. Ở chiều ngược lại, các chỗ khác họ cũng mài dao sồn sột, đợi cơ hội.

Bao nhiêu năm nay vẫn ko dẹp được nạn Chênh giá, phải chăng có sự thông đồng? Thật là một sự sỉ nhục cho các cấp Quản lý nhà nước?
Em phân tích chữ tý cụ nhé, "sỉ nhục" sỉ trong sỉ lẻ nghĩa là một đống, nhục là thịt, sỉ nhục là một đống thịt, câu của cụ có thể đổi thành "Thật là một đống thịt cho các cấp". Em nói thật, muốn dẹp thì phút mốt cụ ạ. Như cái vụ vé chợ đen đó cụ, in thêm số căn cước hoặc số cmnd lên vé rồi lúc soát vé song song như vé tàu xe của Trung Quốc thì bán sang tay vào mắt, thế mà có làm đâu cụ, thôi thì cũng giúp các báo có thêm đề tài mà viết lúc có trận hot.

Yeuaibaygio

Xe container
Em nói với bác Haiyen2012 ở tầng trên rồi, tàu không thì em ko biết, chứ em vẫn thích con wave máy đen màu đỏ đun của em lắm, chất nhựa áo cực tốt cụ ạ, cái yếm đâm mãi chả vỡ, để 2 tháng chỉ cần mở khóa xăng, kéo le (bướm gió) đạp mồi 3 cái, đề phát là nổ, chứ em ở miền núi lạnh, mấy con ju với sirius sáng ra khó nổ máy lắm ạ.
Nhà em nội ngoại từ xưa đến giờ có đủ loại xe: Future, Viva, Jupiter, Wave, Force, Lead, Vision thì cảm nhận khi sử dụng (em không biết thông số kỹ thuật) là Honda đi nhẹ hơn, lâu xuống mã hơn, dễ nổ máy hơn, tiết kiệm xăng. Con Jupiter cũ hôm trời lạnh nổ máy đúng nổ xong nóng người luôn :D, cô em chồng em cho thằng cháu nó đi được đôi năm cũng thanh lý luôn rồi, ở quê sửa vừa khó tìm thợ vừa đắt (hồi mới đi làm bố mẹ bảo mua wave anpha cô ý khóc lên khóc xuống đòi con Jupiter tím). Dòng Yamaha em thấy bốc hơn (chắc do 125cc hơn 110cc là đương nhiên) nhưng tay lái nặng hơn Honda.
Cuối năm 2020 em mua cho mẹ em con Vision cũng kênh giá niêm yết tầm 3-4tr (không nhớ rõ), có hôm em mượn đi làm, máy êm đến mức ông bảo vệ đứng quay lưng lại mà em đi gần sát mới giật mình.
Em cũng phản đối kênh giá, cơ mà H nó có những mặt trội khó phủ nhận, thành ra đi mua lại đau đầu hoặc đau ví.
Vision mua cho các bà có tuổi hoặc các cháu sinh viên nữ quá hợp.
Hồi em mới đi làm là sốt xình xịch xe máy Vespa LX 150, chạy đầy đường. Cháu nữ nào đi xe đó là biết gia cảnh ngon. Sau 5 năm thì thôi toàn đắp chiếu hoặc bán tháo.
Còn những cụ mua xe máy xác định chỉ 5 năm thì đúng xe nào cũng gần như nhau.

Chỉnh sửa cuối:
Nhà em nội ngoại từ xưa đến giờ có đủ loại xe: Future, Viva, Jupiter, Wave, Force, Lead, Vision thì cảm nhận khi sử dụng (em không biết thông số kỹ thuật) là Honda đi nhẹ hơn, lâu xuống mã hơn, dễ nổ máy hơn, tiết kiệm xăng. Con Jupiter cũ hôm trời lạnh nổ máy đúng nổ xong nóng người luôn :D, cô em chồng em cho thằng cháu nó đi được đôi năm cũng thanh lý luôn rồi, ở quê sửa vừa khó tìm thợ vừa đắt (hồi mới đi làm bố mẹ bảo mua wave anpha cô ý khóc lên khóc xuống đòi con Jupiter tím). Dòng Yamaha em thấy bốc hơn (chắc do 125cc hơn 110cc là đương nhiên) nhưng tay lái nặng hơn Honda.
Cuối năm 2020 em mua cho mẹ em con Vision cũng kênh giá niêm yết tầm 3-4tr (không nhớ rõ), có hôm em mượn đi làm, máy êm đến mức ông bảo vệ đứng quay lưng lại mà em đi gần sát mới giật mình.
Em cũng phản đối kênh giá, cơ mà H nó có những mặt trội khó phủ nhận, thành ra đi mua lại đau đầu hoặc đau ví.
Vision mua cho các bà có tuổi hoặc các cháu sinh viên nữ quá hợp.
Hồi em mới đi làm là sốt xình xịch xe máy Vespa LX 150, chạy đầy đường. Cháu nữ nào đi xe đó là biết gia cảnh ngon. Sau 5 năm thì thôi toàn đắp chiếu hoặc bán tháo.
Còn những cụ mua xe máy xác định chỉ 5 năm thì đúng xe nào cũng gần như nhau.
Nhà em cũng đủ loại như nhà cụ ạ, mà giờ cũng bán lại hết rồi. Giữ lại con wave của em, với 2 con tay ga cho phụ huynh em đi, cũng không còn nhu cầu mua mới nữa ạ. Nhà em trước giờ không chạy theo xu thế, thứ tự ưu tiên mua xe là vừa túi tiền, đúng công năng (như mua Lead là vì cốp rộng), chi phí sử dụng, vận hành, còn như mẫu mã, chạy bốc thì không quá quan trọng.

thanhhuan1509

Xe tải
giờ còn chạy dc ko cụ?
có bằng làn sóng an pha đời 2004 của nhà em ko?
đó là honda ngày xưa, chứ h thấy cũng đểu dần đều rồi. có 50tr thì tất nhiên e ko mua vison.
honda vẫn bán dc nghĩa là vẫn có gà để hãng nó thịt thôi kaka.
con ng mà, có ng này, ng kia. ông nào gà thì bị nó thịt, ráng chịu thôi
Năm 2002 Wave alpha lốc đen lúc đó dậy sóng ở các vùng quê, nhưng chênh giá 4 5tr gì đó. Sau tầm hơn 1 năm con Sirius màu xanh ngọc ra mắt, cậu em mua ngay và luôn vì ghét cái làm giá của Honda.
Tới bây giờ xe đó vẫn còn chạy, chiếc Wave hàng xóm chạy kg giữ hay sao mà cách đây tầm 3 năm đã bán ve chai rồi.
Mấy chiếc Sirius sau này thì kg bằng con đời đầu, thằng Ju cũng vậy, mà hình như thằng xe số 2 bánh nào cũng vậy.

haiyen1012

Xe điện
Nó có nhiều ưu điểm thì bác nên trả tiền cho cái sự Nhiều ưu điểm đó còn gì.
Bản thân cái sự Ưu điểm cũng phải dựng lên bằng tiền (nghe nói tiền của Honda), chứ nó không tự nhảy xuống được.
Tôi vẫn đang xài Honda, của đáng tội đợi nó hỏng hơi lâu - vì không có gì / ít có gì để hỏng, cứ thẳng thắn là như thế.
Cụ là đại diện cho số nhiều người VN, Xe máy phải là Honda, điện thoại Iphone, ô tô Toyota và máy ảnh thì chắc là Canon
Nhà em cũng đủ loại như nhà cụ ạ, mà giờ cũng bán lại hết rồi. Giữ lại con wave của em, với 2 con tay ga cho phụ huynh em đi, cũng không còn nhu cầu mua mới nữa ạ. Nhà em trước giờ không chạy theo xu thế, thứ tự ưu tiên mua xe là vừa túi tiền, đúng công năng (như mua Lead là vì cốp rộng), chi phí sử dụng, vận hành, còn như mẫu mã, chạy bốc thì không quá quan trọng.
Nhà em 2 người thì gần 20 năm đi tổng cộng 7 con xe. Em đi 4 con đều Ya (Jupiter R, Nouvo Automatic, FZ150i, NVX 155), Vk em đi 1 con SYM (Attila Victoria) 2 con Honda (Wave S, Lead).
Giờ thì làm cuộc cách mạng xóa bỏ xe xăng thay bằng 2 con xe điện Vinfast Feliz S. Con đầu em lấy 20 ngày rồi đang chạy tít, con thứ 2 thì đã cọc đang chờ giao xe.

redcode

Xe điện
Hòn đá nó bán chênh giá nhưng nó ghi thuế thì lại trên giá hãng niêm yết. Như vậy nhà nước có bị thất thu thuế ko các cụ?

thanhhuan1509

Xe tải
Cụ đi kinh thế, từ 2017 đến giờ mà thay lốp những hai lần cơ à, quá khủng đấy :)
Thường thì tầm > 30.000km thì mới phải thay 1 lần.
Con xe Sh Mode của nhà em từ 2015 đến giờ chưa thay lốp lần (đi 38.000km) nào còn con Airblade từ 2013 thì đã thay 1 lần, sắp thay lần 2 (đi 54.000km).
Tùy xe tùy đường cụ đi thế nào nữa chứ
Con PCX em mua t9-18 tới nay dc 33km, mà đã 3 cái lốp trước 2 cái lốp sau rồi đấy cụ
Đi nhiều 1 lần nó khác với đi ít, ví dụ cụ chạy lần 100km thì lốp nó xuống nhanh hơn 200km mà chia làm 4 lần.
Lốp chạy bị cán đinh rồi thay nữa
Cơ mà con PCX là 1 trong những con xe bán dưới giá đề xuất của HD nhưng lúc nà cũng cập nhật công nghệ mới nhất, chạy ngon nhất.

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Em mua con Vision bản “Tiêu chuẩn” hồi T10/2021 giá sau thuế cỡ 36 củ gì đó.
Cảm nhận:
- Xe nhẹ, đi gió to sẽ lắc, vào cua phải cẩn thận kẻo vỡ mõm.
- Sơn cảm giác mỏng, dễ bị nạo khi để đồ sắt tì vào.
- Đi nội thành HN phù hợp. Nhưng ko nên dùng chức năng Idling Stop vì dễ hết accu.
- Do accu và phần điện để dưới chân nên mưa lụt thì tốt nhất ko nên đi.

Kết luận: 50 củ thì mua làm méo gì.

thanhhuan1509

Xe tải
Nhà em đang xài 2 con Wave Alpha đời đầu máy đen này cụ nhé, đến h vẫn chạy tốt. Jupiter của chú em vừa bán 2,5 tr vì ậm ạch mà đồ thay thì đắt. Còn vụ cụ phán: "Wave Alpha đời đầu của nó toàn phụ tùng TQ nhập về VN lắp" là em ko đồng ý đâu nhé, cái này sẽ có những cụ chơi 2b chuyên sâu giải thích cho cụ. :D
Nếu lúc đó 2001 cụ ngồi lên Sirius chứ đừng nói con Ju, sau đấy ngồi lên Alpha thì nếu bán đúng giá, chả ai đi mua Wave cả nếu đam mê tốc độ, độ bốc cho thanh niên.
Cơ bản là máy yếu hơn, vừa đủ xài thì nó bền hơn thôi. Còn máy mạnh thể thao muốn bền thì phải bảo dưỡng thường xuyên.

Cụ là đại diện cho số nhiều người VN, Xe máy phải là Honda, điện thoại Iphone, ô tô Toyota và máy ảnh thì chắc là Canon

Nhà em 2 người thì gần 20 năm đi tổng cộng 7 con xe. Em đi 4 con đều Ya (Jupiter R, Nouvo Automatic, FZ150i, NVX 155), Vk em đi 1 con SYM (Attila Victoria) 2 con Honda (Wave S, Lead).
Giờ thì làm cuộc cách mạng xóa bỏ xe xăng thay bằng 2 con xe điện Vinfast Feliz S. Con đầu em lấy 20 ngày rồi đang chạy tít, con thứ 2 thì đã cọc đang chờ giao xe.
Vâng cụ, em cũng đang tính đổi sang xe điện, trước em học và làm 4 năm bên Côn Minh, sinh hoạt gần như là đi xe điện, trừ lúc nhiều người mới thuê ô tô đi. Mà bên đó các dịch vụ liên quan đến xe điện làm khá tốt rồi cụ, gần như chỗ nào cũng có chỗ cho thuê và đổi pin xe, vào quét mã wechat hoặc alipay là xong, còn nhanh hơn đổ xăng bên mình ạ, có điều lúc em ở bên đó thì xe điện không được đẹp và chạy bốc như của mình, quãng đường đầy pin cũng được 25 - 30 km thôi, nhưng phải nói là rất tiện, chạy khoảng 30 - 40 km/h nên khá an toàn, bên đó ít xe máy, ô tô có làn riêng, cam nhiều nên cũng không dám chạy nhanh, vận chuyển hay ship nhỏ gọn thì có xe điện 3 bánh, 5 bánh có mui. Nhà mình mà đổi được thì em thấy cũng tốt lắm, chỉ quan tâm vấn đề môi trường nữa thôi, em chưa rõ rác thải xe điện có biện pháp xử lý ra sao.

tuangiga31mes2c

Xe container
Tư duy của Tàu nó khác mình, nó thà làm ra 1 sản phẩm giá tốt, chất lượng vừa phải, dùng 1 thời gian xuống cấp thì thay cái mới vừa kich thích được sản xuất, vừa cho người dùng có cảm giác được thay đổi sản phẩm. Dân mình thì cứ ăn chắc mặc bền, nhiều nhà cứ khoe có cái xe đi 20 năm rồi, ngày xưa mua đắt lắm, đắt xắt ra miếng, nhưng mà để làm gì khi xe cũ, hình thức ko đẹp, công nghệ thì lạc hậu, giờ vẫn phanh cơ cả 2 bánh, đèn pha Halogen nóng bỏng tay, chế hòa khí, vành nan...
Quan điểm của cụ và em nó khác nhau, của mọi người cũng khác nên khó mà đánh giá hết được. Cá nhân em quan tâm đến giá trị sử dụng lâu dài và chi phí đầu tiên, còn cái khác tính sau ạ.

TieuFu

Xe container
Hòn đá nó bán chênh giá nhưng nó ghi thuế thì lại trên giá hãng niêm yết. Như vậy nhà nước có bị thất thu thuế ko các cụ?
Muốn thu phần chênh thì tìm đại lý mà thu, chứ đòi hãng thì méo được. Mà xứ này cái gì hay hay chả có chênh, từ nhà đất đến xe cộ đến tận tiền làm dự án, công trình, vật tư, thuốc men ! Nên thuế làm sao nổi. Đến cái lệ phí đóng dấu xác nhận cũng chênh với qui định nữa thì bắt cả làng phỏng ?

hd-vt

Xe container
Mua xe honda
Mua oto toyota
Em yêu anh đi Sh dùng iphone
Ko đúng ko sai. Nhưng cũng được 70% là đúng.. Em đang nói "Mỹ thuật
"ko phải là "kỹ thuật"
Vâng, SH mót nữ đi nhìn đẹp, duyên dáng không thể chê được điểm nào ạ, hãng khác chưa ra được cái xe như SH thẩm mỹ tương xứng. Vision nhìn như xe trẻ con, đi lại nhỏ nhẹ gọn thì đúng òi.

haiyen1012

Xe điện
Quan điểm của cụ và em nó khác nhau, của mọi người cũng khác nên khó mà đánh giá hết được. Cá nhân em quan tâm đến giá trị sử dụng lâu dài và chi phí đầu tiên, còn cái khác tính sau ạ.
Xưa mua 1 cái xe hay chỉ là cái TV nó cũng là tài sản lớn, chiếm nhiều % thu nhập nên mới có tư duy ăn chắc mặc bền. Giờ khác rồi, phương tiện hay sản phẩm chỉ để sử dụng, hỏng thì thay miễn là nó đừng tệ quá. Quan trọng nhất phải thoải mái khi sử dụng

tuangiga31mes2c

Xe container
Xưa mua 1 cái xe hay chỉ là cái TV nó cũng là tài sản lớn, chiếm nhiều % thu nhập nên mới có tư duy ăn chắc mặc bền. Giờ khác rồi, phương tiện hay sản phẩm chỉ để sử dụng, hỏng thì thay miễn là nó đừng tệ quá. Quan trọng nhất phải thoải mái khi sử dụng
Đấy là cụ thôi, còn chỗ em vẫn nghèo lắm nên chưa làm được vụ như cụ chỉ ra đâu ạ.