Vì sao không nên mua Carens 1.6?

ducnm

Xe hơi
Em thấy cụ đã tính toán kỹ rồi còn gì, cụ tự quyết đi hỏi làm gì nữa cho nó loãng. Với tầm tiền và nhu cầu của cụ thì Caren 1.6 là lựa chọn số 1 (em nói là với tầm tiền đấy nhá nhá nhá kẻo có cụ đọc ko ra hơi cứ thích ném đá). Các cụ tư vấn nhìn xa trông rộng quá hóa thừa, cụ này đã tính một năm xe chỉ chạy hết công suất có vài lần, còn lại thì thừa tá lả (chở có mỗi cái thân cụ ý). Hàng ngày đi làm trong nội thành thì đi 1.6 đã thừa, mua 2.0 lại càng thừa vì các cụ vọt đi đâu, vọt quá có khi anh em lại được chiêm ngưỡng trên báo. Mua 2.0 rồi mai kia lại lên đây í ới: Xe em mới mua, ăn thế này có tham quá không?

Nhà cụ nhạc em trước có cái Zace, xe chạy quá đà nên đồng hồ đếm lại từ số 0, ấy mà em chở 5 bô lão + em là 6 đi đường dài vô tư, vượt viếc đủ cả chả thấy yếu tẹo nào. Xe đi làm ăn cũ rồi còn được như thế thì cái Caren mới lại chỉ dùng cho gia đình chắc chắn đi ngon choét, chẳng lo yếu.

Tiền có hạn thì cố làm gì, mua xe đã rước cục nợ vào rồi, giờ lại cố quá bằng rước thêm cục nợ nữa => sống quái nào được. Nhà em có quy ước về tài chính: 10.1: tức là đủ tiền mua 10 cái thì mới mua 1. Tiền còn dùng cho việc khác, cố việc này hỏng việc khác.

Em có vài dòng như thế, chúc cụ sớm có quyết định sáng suốt.

nothinghd

Xe điện
...
Tiền có hạn thì cố làm gì, mua xe đã rước cục nợ vào rồi, giờ lại cố quá bằng rước thêm cục nợ nữa => sống quái nào được. Nhà em có quy ước về tài chính: 10.1: tức là đủ tiền mua 10 cái thì mới mua 1. Tiền còn dùng cho việc khác, cố việc này hỏng việc khác.

hic, cụ tư vấn rất chi là hay,

em mà học cái quy ước 10:1 của cụ thì chắc đến mùa quýt công gô em mới có 4B đi :((, ví dụ 1 em cà 600M thì phải có 6B mới mua, mà nếu em có 6B thì em lại đi mua Mec ML350 2012 mất rồi chứ cóc thèm lăn tăn CR 1.6 hay 2.0 nữa :))

Cơ mà cụ đúng, em chưa chết, nhưng đang ngấp ngoải với vài cục nợ :D thôi kệ đã, cứ cố cho sướng, biết sao được mai dư lào... khi nào ko cố được nữa thì bán xe =))

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
anhtho viết
Vivant dáng xấu òm, với lại chỗ đằng sau ngồi rất chật, được cái máy 2.0 nên cũng khỏe. Nếu ngân sách eo hẹp, cụ lấy Caren 1.6 còn hơn Vivant. Còn cố được thì múc 2.0 CR.
hàng ghế thứ 2 của carens có thể đẩy lên đẩy xuống đc, ngồi sau cùng ko hề chật cụ nhé.
Cụ đọc chẳng đế ý rì cả. Ý em là xe Vivant cơ.

littleking

Xe hơi
Em cũng có nhu cầu và hướng giải quyết giống Bác định mua Caren 1.6 MT nhưng lăn tăn mãi.
Đọc xong comment của các Bác em tự tin hơn nhiều
Cám ơn các bác

kutukura

Xe tải
em thấy trong HUẾ xe 1.6 làm taxi nhìu lắm

idlaptop.vn

Xe tải
Em thấy cụ đã tính toán kỹ rồi còn gì, cụ tự quyết đi hỏi làm gì nữa cho nó loãng. Với tầm tiền và nhu cầu của cụ thì Caren 1.6 là lựa chọn số 1 (em nói là với tầm tiền đấy nhá nhá nhá kẻo có cụ đọc ko ra hơi cứ thích ném đá). Các cụ tư vấn nhìn xa trông rộng quá hóa thừa, cụ này đã tính một năm xe chỉ chạy hết công suất có vài lần, còn lại thì thừa tá lả (chở có mỗi cái thân cụ ý). Hàng ngày đi làm trong nội thành thì đi 1.6 đã thừa, mua 2.0 lại càng thừa vì các cụ vọt đi đâu, vọt quá có khi anh em lại được chiêm ngưỡng trên báo. Mua 2.0 rồi mai kia lại lên đây í ới: Xe em mới mua, ăn thế này có tham quá không?

Nhà cụ nhạc em trước có cái Zace, xe chạy quá đà nên đồng hồ đếm lại từ số 0, ấy mà em chở 5 bô lão + em là 6 đi đường dài vô tư, vượt viếc đủ cả chả thấy yếu tẹo nào. Xe đi làm ăn cũ rồi còn được như thế thì cái Caren mới lại chỉ dùng cho gia đình chắc chắn đi ngon choét, chẳng lo yếu.

Tư vấn thế này mới là tư vấn chứ cụ nhỉ !!!

hic, cụ tư vấn rất chi là hay,

em mà học cái quy ước 10:1 của cụ thì chắc đến mùa quýt công gô em mới có 4B đi :((, ví dụ 1 em cà 600M thì phải có 6B mới mua, mà nếu em có 6B thì em lại đi mua Mec ML350 2012 mất rồi chứ cóc thèm lăn tăn CR 1.6 hay 2.0 nữa :))

Cơ mà cụ đúng, em chưa chết, nhưng đang ngấp ngoải với vài cục nợ :D thôi kệ đã, cứ cố cho sướng, biết sao được mai dư lào... khi nào ko cố được nữa thì bán xe =))

Nhưng theo cái quy ước 10.1 kia thì chắc em không theo được em theo cụ này thôi, đời cứ phải sướng đã cụ nothinghd nhỉ.

nobody2011

Xe tải
CR1.6 không tải nặng gần 1,5 tấn. Vios 1.5 không tải chỉ nặng gần 1 tấn --> máy KC hơn 0.1 chấm nhưng xác lại nặng Vios khoảng 500 kg. Em đã chạy ZACE GL máy 1.8, nặng 1,42 tấn mà đôi khi còn thấy đuối. Chỉ cần xem các chỉ số đó thì thấy máy KC 1.6 yếu là sự thật. Tuy nhiên, nếu cụ không ham hố tốc độ, ko chịu áp lực thời gian chạy, và ko muốn đầu tư nhiều xiền vào xe, thì chạy KC1.6 cũng tạm được, kinh tế hơn máy 2.0 cũng kha khá. Nghe nói KC1.6 đường trường chỉ xơi hết 7,5-8 lít, còn KC 2.0 AT đường trường cứ gọi là 9.5 - 10 lít khỏi nghĩ. Nội thất 1.6 đương nhiên là hẻo hơn 2.0 rồi, nhưng xiền và xăng cũng thấp hơn khá nhiều. Tất nhiên độ sướng cũng thấp hơn theo. Chỉ e rằng chạy vài tháng cụ lại chán. Tùy cụ tính. Em đang chạy KC2.0AT, ở nội thành là chủ yếu, thấy khoái rồi. Chả chê gì cả.

Xe gia đình

Xe điện
Cám ơn các bác tư vấn chân tình.

Em sẽ lấy 1.6. Bây giờ sẽ lượn các SR xem ở đâu giá mềm nhất thì múc, sau đó gia nhập Carens HN.

chuot_bach

Xe tăng
Chúc cụ sớm có vợ 2 nhé còn off với anh em nữa.

29X_9198

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Theo em cụ nên tìm 1 chú 2.0 chạy lướt rồi còn hơn là mua 1.6 mới ( Xem mới chạy tầm 1-2 vạn vô tư cụ ạ không sợ lỗi lầm gì đâu )

Xe gia đình

Xe điện
Theo em cụ nên tìm 1 chú 2.0 chạy lướt rồi còn hơn là mua 1.6 mới ( Xem mới chạy tầm 1-2 vạn vô tư cụ ạ không sợ lỗi lầm gì đâu )
Vâng, nhưng quan trọng là giá cả bác ạ.

schumi

Xe tải
Giá cả thì em nghĩ một em 2.0 chạy vài vạn với 1.6 đập hộp thì cũng same nhau thôi. Nhưng em nghĩ, nếu quan điểm sử dụng xe của bác là chậm rãi, thực dụng, và cẩn thận, thì nên là một em 1.6 mới. Nếu nhu cầu tải đủ 7 người của bác dự trù chỉ khoảng một tháng trong một năm, còn đâu là dưới 4 người, thì em nghĩ 1.6 là vừa đủ , tất nhiên là không thể sướng được rồi, sướng là phải 5.7 như con LX kìa. Cái cốt lõi trong vấn đề bác nêu ra vẫn là kinh tế, thế thì chả có lý do gì để phải lăn tăn nữa cả, không có lựa chọn nào kinh tế hơn được.

Xe gia đình

Xe điện
Giá cả thì em nghĩ một em 2.0 chạy vài vạn với 1.6 đập hộp thì cũng same nhau thôi. Nhưng em nghĩ, nếu quan điểm sử dụng xe của bác là chậm rãi, thực dụng, và cẩn thận, thì nên là một em 1.6 mới. Nếu nhu cầu tải đủ 7 người của bác dự trù chỉ khoảng một tháng trong một năm, còn đâu là dưới 4 người, thì em nghĩ 1.6 là vừa đủ , tất nhiên là không thể sướng được rồi, sướng là phải 5.7 như con LX kìa. Cái cốt lõi trong vấn đề bác nêu ra vẫn là kinh tế, thế thì chả có lý do gì để phải lăn tăn nữa cả, không có lựa chọn nào kinh tế hơn được.
Cám ơn bác đã hiểu thấu lòng em.

Quanglun

Xe tải
cụ chắc ngày xưa học kế toán tài chính. quy ước 10.1 của cụ thì chúng em bao giờ mới có xe đựoc, lúc có thì e đã 150 tuổi rồi

xebocthep1982

Xe tải
đã đi 7 chỗ thì bác cố gắng mà vươn 2.0 đi 1.6 ì lắm bác ah

chuot_bach

Xe tăng
Thế hóa ra mỗi trường một kiểu ah, ngày trước em học Ngoại thương, thầy dạy môn Chủ Nghia Xã Hội lại dạy quy tắc 1-3 nghĩa là mình có 300 triệu thì phải mua xe 900 triệu mới là đúng.
- Em fun thôi đấy nhé
cụ chắc ngày xưa học kế toán tài chính. quy ước 10.1 của cụ thì chúng em bao giờ mới có xe đựoc, lúc có thì e đã 150 tuổi rồi

batdauhoclai

Xe buýt
E thì chẳng đến nỗi áp dụng quy tắc 10.1 nhưng nếu mua xe rồi mà muốn hưởng được cảm giác đi xe ko phải lo lắng gì nhiều đến những chuyện khác ví dụ như xăng ăn hơn 1 tí, chi phí hằng tháng cao hơn, tiết kiệm hằng tháng ít hơn thì khi có tiền dôi ra 1 tí rồi hẵng mua. Còn nếu không thì phải xác định là thỉnh thoảng sẽ phải đau đầu lo nghĩ một tí, hehe, rút kinh nghiệm thực tế từ 1 số người thôi ạ. Riêng em thì con Caren 1.6 hơi yếu thật nhưng ngon chán nếu chỉ sử dụng bình thường, e đã đi con 1.6 đường đi Hà Giang, vẫn ngon lành. Với nữa có phải lúc nào mình cũng dùng đủ tải đâu. Chúc bác có sự lựa chọn thích hợp

Thế hóa ra mỗi trường một kiểu ah, ngày trước em học Ngoại thương, thầy dạy môn Chủ Nghia Xã Hội lại dạy quy tắc 1-3 nghĩa là mình có 300 triệu thì phải mua xe 900 triệu mới là đúng.
- Em fun thôi đấy nhé

spince

Xe máy
Cụ cho em hỏi xe này xăng dầu thế nào ạ, uống bao nhiều / 100km

blackcarens

Xe buýt
Kinh nghiệm nhà em (thời điểm cuối 2010 nhé): lúc đầu định mua getz, dự trù 380t, thấy rất tự tin, vẫn thừa ít tiền; sau đó tính hay là mua con 1.4 cho nó máu, chứ 1.1 thì hơi yếu, lại tính lên accent, dự trù 450t, vét hết tuốt tuột tiền dự trữ; sau đó ông bạn mới mua cr tự nhiên rủ đi thử, thấy quá ổn nhưng vượt ngân sách tới 150t, cân đi tính lại mãi, nghĩ thôi thì mình mua xe có một lần, nào phải mua đi bán lại, mua rồi đi mà thấy áy náy thì cũng không thoải mái, rồi mua mới thì mình được đi từ đầu, tốt xấu do mình cả, vẫn hơn mua cũ nhỡ chủ trước có cái gì xấu thì mình ôm nợ thay! thế là em quyết tâm đi vay mượn làm em cr 2.0, mang về cả họ khen (nghiêm túc nhé, em phải chở họ hàng cô bác đi mấy lần rồi :) ), vợ cả nhà em cũng mát mặt (chả bù lúc quyết tâm đi vay tiền mua xe thì nhăn nhó mãi), trẻ con thì thích nhất cái cửa sổ trời, suốt ngày mở ra đóng vào... Tiền vay thì ơn trời nhà em đầu tắt mặt tối cũng mới trả xong hết rồi.

Túm lại, bài học kinh nghiệm của nhà em là nếu đã mua thì phải tìm cái nào thật là thích, nếu hụt tý tài chính thì vay mượn bạn bè họ hàng (tất nhiên phải tính tới khả năng trả nợ), chứ đừng quá khuôn vào hạn chế tài chính, về sau có tiền cũng không mua lại được ợ. Cụ chủ thớt mua cr 1.6 thì nên đi thử taxi trước rồi hãy quyết. Bây giờ cụ mua 1.6, về sau có tiền muốn đổi lên 2.0 khó phết đới, chưa kể tiền chênh lệch cũ mới, thủ tục thuế má, chỉ nói riêng đoạn bán em 1.6 cũng rao mỏi tay, không như 2.0 hở ra cái đã có người hỏi mua. Rồi trẻ con nhà cụ nó đi cr 2.0 nhà hàng xóm, về hỏi sao xe của bố không có cửa sổ trời giống xe bác xyz, lúc đấy giải thích với nó thế nào??? động cơ yếu thì điều hoà cũng yếu theo, cụ chở họ hàng 7-8 cụ về quê, điều hoà bật hết cỡ mà nó chả mát cho cái hàng ghế sau, các cụ nhờ xe thì chả dám kêu, mà mồ hôi nhễ nhại...