[Funland] Vì sao người nước ngoài lấy phường Quảng An quận Tây Hồ làm cứ địa?

Niemvuinho

[Tịch thu bằng lái]
Lý do rất đơn giản. Tây Hồ từ những năm 80x đã có khách sạn Thắng Lợi chuyên dành cho Tây. KS Thắng Lợi xây ở đó vì Tây vốn thích thiên nhiên thoáng đãng ao hồ rộng, mà Hồ Tây thì là cái hồ to nhất HN, xung quanh vắng vẻ nhiều thiên nhiên cây cối, gần đó lại còn có Quảng bá cũng là nơi an dưỡng của các cụ lãnh đạo TW. Có KS Thắng Lợi toàn Tây ở, nên khi mở cửa Tây sang nhiều, cũng rủ nhau đến Hồ Tây tìm chỗ trọ, KS đông quá thì hết cụ nó phòng nên Tây ra xung quanh tìm thuê. Dân thấy thế thì bảo nhau xây nhà cho Tây thuê. Dân đại gia nơi khác thấy ngon xơi, đất đai lại có địa thế tốt gần hồ to ngay cạnh trung tâm nên cũng lên mua xây biệt thự cho Tây thuê, dần thành 1 khu. Có thế thôi.
Dân đông Âu, Nga cuối 8x-9x về họ mua xây cho tây thuê từ đó. Khi đa số Hn còn nhếch nhác thì Xuân Diệu, Tô Ngọc Vân đã đầy biệt thự.
Các hotel với dàn chân dài vài chục e đc gọi vào mỗi khi khách cần cũng làm nên sự náo nhiệt của khu này

Cc tra vợ chồng Dung -Thà là họ kd gái ở đây đấy.

longnguyenhvn

Xe buýt
Tây ở cùng khu với nhau mới thấy vui. Vào phố ở lẻ loi, buồn chán mà lại dễ bị bắt chẹt.

AVANZA

Xe tăng
Bác nào làm ở khu công nghiệp thì cứ góc thành phố mà ở. Dại gì mà đâm đầu vào khu trung tâm cho tắc đường. Hơn nữa người nước ngoài sống thành cộng đồng, giao lưu quan hệ, dịch vụ ăn theo cũng mọc ra
Em đang kiếm miếng đất xây Văn phòng đại điện ngoài HN, tiêu chí là tiện ra Cảng Hải phòng và tiện đi Ninh Bình, tránh khu Trung tâm ra thì khu nào thuận lợi ạ?

Kurumasuki

Xe container
Phải nghiên cứu về lịch sử "Tây" ở HN sau 1954 thì mới phán đc.
Thêm một gợi ý nhỏ cho các cụ: nước sinh hoạt và không khí.

obi

Xe tăng
Cũng giống như mình thôi. Đi đâu lạ thì bạn bè anh em đồng hương bảo nhau đến sống gần nhau, chứ không thích sống chen vào dân bản xứ, lâu ngày tự nhiên nó thành một khu.

f1_hn

Xe container
Em đang kiếm miếng đất xây Văn phòng đại điện ngoài HN, tiêu chí là tiện ra Cảng Hải phòng và tiện đi Ninh Bình, tránh khu Trung tâm ra thì khu nào thuận lợi ạ?
Thạch Bàn bên Long Biên cụ nhé...

jazzzzz

Xe lăn
Cái hồ to vật vã là một lợi thế.

30U_9097

Xe buýt
Cụ chỉ cần test thế này là cảm nhận nhẹ nhẹ lý do được rồi:
Cụ đi chầm chậm từ Nguyễn Trãi, qua Ngã Tư Sở - Tây Sơn ....và đến Quốc Tử Giám cụ đỗ xe lại và cảm nhận không khí nó có khác không. Nếu cụ chưa thấy rõ ràng thì đi tiếp đến đường Thanh Niên và tiếp tục hít thở. Em nghĩ đến lúc đó cụ sẽ hiểu phần nào Tây lông nó lại chọn Hồ Tây ạ.
P/S: cụ nào muốn cuối tuần đổi gió Hồ Tây ới em nha. Em có hơn 100 phòng sẵn sàng phục vụ cu
Cccm.( homestay chứ ko phải hotel)

matizvan2009

Xe ba gác
chỗ ấy địa linh nhân kiệt, rồng chầu hổ phục, cóc cõng nhau

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Phố tô ngọc vân giờ còn nuôi đào nữa không các cụ??? Từ hồi sinh lí trở yếu em ko ghé lên đó nữa nên ko biết:))

Nắng nhạt

Xe điện
Chả phải tây mà em cũng chọn khu này vì thoáng mát sạch đẹp. Vào khu Đống Đa, Hà Đông mùa hè em hay bị ngạt thở. Dân mình thích ở khu đông đúc thứ nhất vừa mới thoát nông thôn thích lên thành thị, thứ hai là có sức khỏe tốt mới chịu được sự ngột ngạt đó. Yếu như em thì chịu

gld

Xe điện
Nhân việc ông người Nhật chết tại một khách sạn trên đường Quảng An, lâu nay em nghe nói khu Quảng An, đường Tô Ngọc Vân, loanh quanh khu phường này tụ họp nhiều người nước ngoài sống và ở luôn đấy.

Em xin hỏi là nếu để so sánh trung tâm thì thường quận Hai Bà Trưng cũng trung tâm hơn, và còn khu vực Nguyễn Khuyến, Văn Miếu, Giảng Võ, Kim Mã và Giang Văn Minh thì cũng đi 5 phút đến bờ hồ, mà chả thấy tây tụ tập.

Vậy nguyên nhân gì họ chọn phường Quảng An quận Tây Hồ ạ các cụ ơi >:D<
Khu Quảng An này bọn Tây ở 30 năm nay rồi, mà k chỉ Tây nhiều cốp cỡ vừa cũng chọn đây là bãi đáp khi hạ cánh, được cái thoáng đãng nhưng đi lại xe cộ nhiều lắm

lamien

Xe buýt
chỗ ấy địa linh nhân kiệt, rồng chầu hổ phục, cóc cõng nhau
Cụ nói cóc cõng nhau là chuẩn đây.Trước ở chỗ làng Hồ, Trích sài, ngay mép nước Hồ Tây, cứ mưa là cóc nhái nhảy lên đầy sân chui hết vào gầm giường gầm tủ, xa xa ngoài mép nước là mồ mả sóng đánh bì bõm...bây H ở Sunshine riverside, CĐT nó bảo đất đầu rồng, thấy Tây ở khá nhiều, thoáng mát, ko gần dân bản địa, tuy nhiên mồ mả thì tứ phía.

tôi yêu ô tô

Xe container
Ta còn thích ở khu này nữa là tây. Khu này gần hồ, mát mẻ, ra sân bay hay khu hành chính cũng tiện, thể dục thể thao dễ dàng, không khí trong lành!

phuongmit

Xe cút kít
Phố tô ngọc vân giờ còn nuôi đào nữa không các cụ??? Từ hồi sinh lí trở yếu em ko ghé lên đó nữa nên ko biết:))
Dẹp sạch tầm 10 năm nay rồi cụ ạ. Tầm 2000-2002 bọn bạn em hồi đó lớp 12 lên đây đá phò, mở cuộc khai sáng trong phong trào tình dục k quay tay. Bọn nó kể vào phòng đang loay hoay thì có chị phò bước vào cởi đồ ra bảo em ơi nhanh nào có thằng toát mồ hôi =)) đội đó nhà giàu thì tiền sẵn, thằng nào đú thì kê láo tiền học thêm lên để xin bố mẹ lấy tiền chênh đi khám phá ;))

alceste

Xe điện
từ xưa, ban đầu hay cho tây thuê từ thời 9x, xong nhiều vp nước ngoài cũng đặt ở đó, dần hình thành nên cộng đồng, có nhiều cơ sở vật chất, nhà hàng, trường học, siêu thị đồ nhập khẩu, nên lại càng tiện cho họ ở đó. Vì thế cộng đồng người nước ngoài ở đó càng ngày càng đông thì lại càng tiện thôi.

Muon_biet

Xe cút kít
Nhân việc ông người Nhật chết tại một khách sạn trên đường Quảng An, lâu nay em nghe nói khu Quảng An, đường Tô Ngọc Vân, loanh quanh khu phường này tụ họp nhiều người nước ngoài sống và ở luôn đấy.

Em xin hỏi là nếu để so sánh trung tâm thì thường quận Hai Bà Trưng cũng trung tâm hơn, và còn khu vực Nguyễn Khuyến, Văn Miếu, Giảng Võ, Kim Mã và Giang Văn Minh thì cũng đi 5 phút đến bờ hồ, mà chả thấy tây tụ tập.

Vậy nguyên nhân gì họ chọn phường Quảng An quận Tây Hồ ạ các cụ ơi >:D<
Nó có hồ lớn nên khí hậu dễ chịu.

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Ven đường Hoàng sa-Trường sa (QL5 kéo dài)

Đi HP theo cao tốc, đi Ninh bình theo Vành đai 3, đi Nội bài theo VNG.