[Funland] Vì sao người ta tự hào là "Người Hà Nội"?

tatrilinh

Xe hơi
kéo hoài 2 chục trang đọc thì thấy đâu đâu cũng sặc mùi thành kiến :D mỗi nơi có 1 cái hay r mà, người Hn tự hào ở những nét rất riêng,các cụ k phải người Hn thì cũng ai nói gì đâu. Nói nặng nề nhau làm gì :D

Nam Kỳ thuộc Pháp

[Tịch thu bằng lái]
Thêm một chi tiết thú vị nữa. có hai người phụ nữ thuộc dạng quái kiệt đệ nhất đệ nhị đất Sài Thành xưa cũng đều gốc gác đất Thăng Long. Một là bà Trần Lệ Xuân vợ của cố vấn Ngô Đình Nhu, bà Xuân là con gái của ông Luật sư Trần Văn Chương, dòng dõi Tổng đốc Nam Định Trần Văn Thông, cũng thuộc dạng con nhà đài các trâm anh thế phiệt trước 1945. Còn bà thứ hai là phu nhân của tướng Kỳ , bà Đặng Tuyết Mai, một trong tứ đại mỹ nhân của ngành hàng không dân dụng Việt Nam thủa khai thiên lập địa năm 1964. Bà Mai cũng sinh tại Hà Nội và di cư vào Nam 1954

Tuanclup

Xe hơi
e thấy người tỉnh nào cũng được mà đâu có nhất thiết phải người hà nội đâu .

dongnguyenmoc

Xe tải
Theo e nghĩ ... Tự hào người hà lội .... Ko phân biệt xuất xứ .... Mình đang ở HN .... Là người HN ...rùi ...hhahaha

SoDepCatTuong

Xe điện
Câu hỏi là "Ngươi ta tự hào thì làm sao? Có vấn đề j không? Việc của bạn hay sao mà bạn cảm thấy ng ta tự hào thì cảm thấy khó chịu?"

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Giới tinh hoa mới làm nên hồn cốt và đại diện cho Hà nội, đâu phải cứ sống ở HN là tạo nên sự tự hào của người HN đâu

kyo110288

Xe máy
Thường em thấy dân gốc Kinh kì họ không phân biệt. Chỉ có dân sau này mới có

Tuanclup

Xe hơi
Hà nội là thủ đô của nước đại diện cho cả nước Việt Nam! Lên tự hào là đúng thui cụ à

krazyvn

Xe hơi
Khi còn nhỏ, tôi thấy bà nội có những người bạn tới chơi nhà. Các ông, bà đều ăn nói rất nhẹ nhàng, từ tốn lắm. Bà tôi bảo: Người Hà Nội gốc đấy cháu. Lúc đó cũng không hiểu Hà Nội gốc là gì.

Lớn lên chút nữa, khi vào đại học và có vài anh đến cưa cẩm, tôi thấy các cô, bác trong nhà soi dữ lắm, vì "Gái Hà Nội" mà, không lấy trai ngoại tỉnh, đặc biệt là mấy anh Thanh Hóa, Nghệ An...Cũng may là mẹ tôi vốn không quan trọng mấy cái này, nên sau này tôi lấy một người chồng không phải người HN cũng không có vấn đề gì. Tôi buồn cười, không hiểu người ta cứ tự hào gì ở dân Hà Nội nhỉ?

Giờ đây đi làm, và đi công tác ở nhiều tỉnh thành, đi đến đâu, ngừoi ta cũng hay hỏi một câu cửa miệng: Cháu/em/chị quê gốc ở đâu nhỉ? Và khi tôi trả lời tôi là người Hà Nội thì thấy mọi người xuýt xoa: Nghe danh người Hà Nội đã lâu, giờ mới được gặp. Tôi hỏi lại: Vậy bác nghe về người Hà Nội thế nào hả bác, thì họ trả lời: Người Hà Nội lạnh lùng, thâm trầm và thanh lịch lắm...

Cá nhân tôi thì thấy: Một người đẹp vì nhân cách, chứ không vì nợi họ sinh ra. Dù ở tình thành nào thì nhân cách đẹp vẫn là một người đẹp. Có nhiều người cứ cậy sinh ra ở HN mà tính cách kiêu căng, chảnh chọe thì Hà Nội cũng chả làm gì.

Cá nhân các cụ thấy thế nào ạ?

Theo mợ nhân cách con người do cái gì tạo thành?? Như mợ nó thì mợ là F1 hoặc F2 ở HÀ nội, khi họ hỏi quê gốc mà mợ lại trả lời Hà nội à??? Có sai ko mợ??

krazyvn

Xe hơi
Lại chuyện của em, Năm trước ra Eximbank 19 Trần Hưng Đạo là cái thẻ, đưa chứng minh cho cô bé NV, em NVcoi qua cái rồi nó ngạc nhiên hỏi anh là người dân tộc thiểu số...em cũng uh..ah, rồi em mới hỏi lại em NV "Em có thấy anh khác gì không" em NV nói không ah,như mọi người, tại vì nay em gặp người dân tộc thiểu số lần đầu tiên.
Hà nội gốc trước 1945 (giờ thế hệ F4, F5) giờ ở HN là dân tộc thiểu số quá chứ còn gì :))

The Gunner

Xe tải
em cũng không rõ như bác chủ thớt, nhưng người Hà Nội gốc giờ hiếm lắm, đa phần F1 F2 được sinh ra ở Hà Nội thôi, chứ ông bà bố mẹ là quê ở các Tỉnh lên thành phố lập nghiệp hết

giangvv963

Xe hơi
Lại chuyện của em, Năm trước ra Eximbank 19 Trần Hưng Đạo là cái thẻ, đưa chứng minh cho cô bé NV, em NVcoi qua cái rồi nó ngạc nhiên hỏi anh là người dân tộc thiểu số...em cũng uh..ah, rồi em mới hỏi lại em NV "Em có thấy anh khác gì không" em NV nói không ah,như mọi người, tại vì nay em gặp người dân tộc thiểu số lần đầu tiên.
Em cũng thế. Em là người Nùng gốc Lạng Sơn nên da cũng gọi là trắng, nhìn chung là ok. Thường họ hay hỏi em ở đâu mà nói giọng Bắc thì em bảo người Đak Lak gốc Lạng Sơn. Lúc em nói em là người dân tộc Nùng thì họ hay nói nhất câu: Người dân tộc mà cũng xinh như thế này à? hay là kiểu thái độ hơi kỳ lạ.
Dù là được khen nhưng vẫn cảm giác không vui thế nào ấy, không lẽ người dân tộc thì mặc định xấu mới là bình thường sao?

giangvv963

Xe hơi
cụ đừng đưa vùng miền vào chuyện này nhá ...

xưa có câu : "dẫu không Thanh lịch cũng người Tràng An"
nhưng Tràng An xưa rộng có bao nhiêu đâu ạ ? chỉ có 36 phổ cổ thui, bây giờ HN rộng cỡ nào các cụ cũng biết rùi ạ,
cho nên người Tràng An bị mai một dần theo thời gian, bị pha loãng ra so với tên goi HN thì đương nhiên là không còn được như xưa nữa ạ, nhất là HN bây giờ còn có cả người dân tộc thiểu số nhưng hộ khẩu vưỡn là HN thì HN mang tiếng là đúng ạ

3 thìa đường pha 1 cốc nước thì ok
đổ cốc nước đấy vào cả cái xô to thì ... có ai gọi là nước đường được nữa ạ
"nhất là HN bây giờ còn có cả người dân tộc thiểu số nhưng hộ khẩu vưỡn là HN thì HN mang tiếng là đúng ạ"
:)) Bác nghĩ gì về người dân tộc thiểu số ở Việt Nam như thế nào?

volanggo

Xe tăng
Em cũng thế. Em là người Nùng gốc Lạng Sơn nên da cũng gọi là trắng, nhìn chung là ok. Thường họ hay hỏi em ở đâu mà nói giọng Bắc thì em bảo người Đak Lak gốc Lạng Sơn. Lúc em nói em là người dân tộc Nùng thì họ hay nói nhất câu: Người dân tộc mà cũng xinh như thế này à? hay là kiểu thái độ hơi kỳ lạ.
Dù là được khen nhưng vẫn cảm giác không vui thế nào ấy, không lẽ người dân tộc thì mặc định xấu mới là bình thường sao?
Vợ em đi kể với mấy đồng nghiệp mới, là lấy chồng dân tộc thiểu số, thái độ các bạn đồng nghiệp ko vui, và bảo phải các bạn ấy thì ko bao giờ lấy dân tộc thiểu số, vợ về kể em nghe mà em cứ tủm tỉm cười vì sự ngây thơ của mấy bạn