[Funland] Vì sao thời Pháp thuộc nhiều người Việt đi lính cho Pháp?

ubisapro

Xe trâu
E nghĩ chắc ko gì khác ngoài kinh tế :D

tuan_nguyen261188

Xe điện
Khó biết, giờ phải mời Cô để gọi các cụ về hỏi thôi. :))

Nhưng
Trong các lịch sử cuộc chiến xưa của người Việt, thì người Việt đã từng đi lính cho Mỹ Pháp Nhật đủ cả nhưng chưa từng đi lính cho tầu. Đấy là điều chắc chắn.

Tuy nhiên ngày nay nhiều chú lại lợi đi lính cho tầu, lợi dụng quan hệ + uu đãi lập dự án rồi bán sang tên cho tầu nó mới khổ. Bao năm các cụ giữ gìn nay chúng nó vì tiền mà đổ đốn ra thế. :(

Con mới cháu, chả biết các cụ có lên hiện hồn về xử lý cái đám ý không? :(
cụ nói mà em cười sax.
Thằng đô hộ nào mà chả có lính và quan chức bản địa để phụ giúp cai trị cướp bóc và đàn áp...

Các thời tàu nó cai trị mình như thời MInh thì nó lấy 100% là lính tàu qua cai trị à? Chẳng qua thời đó chưa có máy chụp hình để chụp gửi hình cho cụ coi thui. :)) :)) :))

Hoang1988

Xe tải
Bác nhầm to.

Xưa có đám thảo khấu dạng kiểu Choang tự trị ở miền biên viễn được trả bạc xòe để theo tầu thôi bác. Đám ý thì tựu chung không phải người Việt.

Còn chuyện Tây Sơn là âm mưu của tầu nó lợi dụng lúc quyền lợi nhóm thời ý đang cao trào để thúc đẩy mâu thuẫn cho anh em một nhà đánh nhau dù toàn bậc hào kiệt....anh em yếu rồi mới thành nô lệ của nó được. Chứ không có ai ở đây đi lính cho tầu cả....sớm muộn mà đã có dòng máu Việt trong người thì tẩy tầu hết. :))

Thế nên ngày nay các cụ mới phải đốt lò diệt lợi ích nhóm bác ạ....anh em mình chịu khó tìm mấy thằng chuyên đứng tên lập dự án bán cho tầu-nhất là về mảng nl.....rồi báo các quan trên bỏ lò chúng nó thì sẽ bớt được lợi ích nhóm & tầu sẽ không lộng hành phá hoại nữa...em cũng lọc được mấy đứa rồi, để em gửi các quan trên tên chúng nó. :P
Thôi ông không hiểu gì về lịch sử dân tộc tôi thì dừng đi. Mở Sử ký ra mà đọc, đoạn Minh thuộc ý, xem Nguyễn Trãi nói gì, xem quan quân đóng trong thành Đông Quan là ai...

Vũ Điệp

Xe điện
Đi lính cho đội đấy bản chất là kiếm tiền thôi,có cụ nhà mình sang các thuộc địa khác của pháp rồi định cư không về nữa. Chứ đi lính cho mình là vì quốc gia dân tộc.

Mũi tên bạc

Xe container

Nhưng
Trong các lịch sử cuộc chiến xưa của người Việt, thì người Việt đã từng đi lính cho Mỹ Pháp Nhật đủ cả nhưng chưa từng đi lính cho tầu. Đấy là điều chắc chắn.

Tuy nhiên ngày nay nhiều chú lại lợi đi lính cho tầu, lợi dụng quan hệ + uu đãi lập dự án rồi bán sang tên cho tầu nó mới khổ. Bao năm các cụ giữ gìn nay chúng nó vì tiền mà đổ đốn ra thế. :(

Cả ngàn năm nay Tầu nó có đô hộ mình đâu mà đi lính cho Tầu ở cụ? Còn những anh còn lại là mới đô hộ mình trong thế kỷ 20 thôi. Cái đội đi lính cho Pháp thì do vật chất cả thôi và nhìn chung cứ đi lính cho ngoại bang là em phản đối!

Tinhhoa.Dangcap

[Tịch thu bằng lái]
Thôi ông không hiểu gì về lịch sử dân tộc tôi thì dừng đi. Mở Sử ký ra mà đọc, đoạn Minh thuộc ý, xem Nguyễn Trãi nói gì, xem quan quân đóng trong thành Đông Quan là ai...
Vầng thì bác thớt đang mở thớt nói về sử Việt mà bác, vậy nên em mới nói chuyện sử Việt chứ có nói chuyện sử tầu đâu?

Nguyễn Trãi nói tội ác của tầu nước sông gột ngàn đời không hết bác ạ. :)

KeanuR

Xe tăng
Xưa 3v6 quân Nhật chiếm Vn 36tr dân gây ra nạn đói 45 vì sao?
Vì vie Giant quá nhiều chứ sao

NQHU

Xe điện
1 phần bị bắt đi lính, dạng như lính nghĩa vụ ấy! Chính quyền khi đó là Pháp quản lý mà!

Hoang1988

Xe tải
Vầng thì bác thớt đang mở thớt nói về sử Việt mà bác, vậy nên em mới nói chuyện sử Việt chứ có nói chuyện sử tầu đâu?

Nguyễn Trãi nói tội ác của tầu nước sông gột ngàn đời không hết bác ạ. :)
“京路多從賊以叛 Kinh lộ đa tùng tặc dĩ phản”

(Kinh lộ phần nhiều theo giặc làm phản.) – Nguyễn Trãi

Vinhuser

[Tịch thu bằng lái]
cụ nói chuẩn, 1 bộ phận người Việt sẵn sàng vì danh lợi bỏ qua Khái niệm đồng bào, dân tộc, chỉ vì lợi ích cá nhân cục bộ. Nó trải qua nhiều năm lịch sử.
- 1 số cụ vui lòng k bẻ lái sang lđ, chính trị, các tội danh đều có pháp luật, chỉ nên nói đến lịch sử.
Nếu cụ hiểu sử kỹ hơn, thấy được 1000 năm bắc thuộc và sau đó các triều đại của ta đã phụ thuộc vài tàu ntn thì sẽ hiểu vì sao sĩ cư miền Bắc lại một lòng hướng về thiên triều để lấy tính chính danh như thế. Khái niệm dân tộc- đất nước lúc đó không như bây giờ.

NQHU

Xe điện
Sai bét.
Chiến tranh Minh - Đại Ngu phần lớn dân miền Bắc đi theo quân Minh. Về sau Lê Lợi đánh với đám này rất vất vả.
Chiến tranh Thanh - Đại Việt người Việt cứ nhè quân Tây Sơn đi lẻ là úp sọt nộp cho quân Thanh, Ngô Thì Nhậm sợ phải bỏ Thăng Long lui về giữ Tam Điệp chờ Nguyễn Huệ ra tiếp ứng
Thời thế thế thời! Đặt hoàn cảnh vào từng thời kỳ sẽ hiểu tại sao lại như vậy!
thắng do sự giúp đỡ của quốc tế, thua thành giặc thôi! :D

- Minh mang danh nghĩa khôi phục lại triều Trần nên ai ủng hộ triều Trần họ đi theo! Hồ Quý Ly bản chất là loạn thần "thoán nghịch" cướp ngôi vua! với tư tưởng Nho giáo thời đó + chính sách Hồ Quý Ly không phù hợp thời gian lên ngôi ngắn dẫn đến tỷ lệ bất mãn trong dân cao; làm sao họ ủng hộ được! Thời đó đến Nghệ An là biên viễn rồi không có khái niệm miền Bắc đâu :D
Sau này Minh vào thi hành chính sách đàn áp số ủng hộ bị tách ra làm 2: nhóm quay ra kháng Minh + nhóm theo tư tưởng Nho giáo ủng hộ tôn thất nhà Trần vẫn theo Minh

- Câu chuyện Tây Sơn càng khác nữa! Lúc đó Đàng Trong, Đàng Ngoài bản chất là 2 nước, Nhà Lê chỉ còn danh nghĩa! Tây Sơn được cả 2 bên Trong, Ngoài coi là giặc cướp! Giặc cướp từ nước khác vào được ủng hộ mới là lạ! Sau này Tây Sơn nắm hoàn toàn chính quyền cũng không được ủng hộ của Bắc Hà, rất nhiều biến loạn phải thay tướng liên tục!

Mũi tên bạc

Xe container
Thì ngàn năm trước nó cũng đô hộ đấy bác, nhưng gương Bà Trưng, Bà Triệu.....đấy, có ai như thế đâu.

.tầu sau này nó sang Kam làm các hạng mục si gêm nó còn vác cả cửu vạn của nó sang đãi cát mà bác lại đòi nó mướn lính của nước khác....không có đâu. :))

Nói gì thì nói, các cụ nhà ta xưa dù ít đi nhưng cũng toàn người hướng tới cái văn minh cả...các cụ mắt cũng tinh nên nhìn ra thằng nào văn minh ngay....cho nên học được nó cái gì thì tốt cái ý....có thể các cụ nghĩ thế nên mới có câu chuyện bác thớt nêu.
:))
Những ai đi lính cho Pháp, Nhật mới trong thế kỷ 20 mà em cũng còn chả biết được nữa là cách đây cả nghìn năm. Tương tự như vậy đi lính cho Tầu thì em càng không biết vì quá lâu rồi còn ai chống Tầu thì đương nhiên là em sẽ nhớ rồi!

hd-vt

Xe container
Còm va nhau đôm đốp. Em thì tịt, dưng cứ phảng phất câu chuyện bán lược, Thằng bán lược hét lên giữa chơđ: lược đây lược đây, lược đốt không cháy, bẻ không gãy, dẫm không oàn đây mua đê mua đê.
Có thằng mồm thối đã éo mua còn thỏ thẻ: thế... ló chải được đầu không đấy.
:D

springsea

Xe container

Nhưng

Lúc Bắc thuộc thì cũng đi lính cho Tàu như Pháp thuộc thôi

Thieudl

Xe tải
Nếu cụ hiểu sử kỹ hơn, thấy được 1000 năm bắc thuộc và sau đó các triều đại của ta đã phụ thuộc vài tàu ntn thì sẽ hiểu vì sao sĩ cư miền Bắc lại một lòng hướng về thiên triều để lấy tính chính danh như thế. Khái niệm dân tộc- đất nước lúc đó không như bây giờ.
"Sông núi nước Nam vua Nam ở

Rành rành định phận ở sách trời

Cớ sao lũ giặc sang xâm phạm

Chúng bay sẽ bị đánh tơi bời."

bikhoai

Xe buýt
Thì thời đó vua vừa bị hạ bệ, các cụ dân tộc chủ nghĩa cũng chưa nối lên mạnh, nên nhiều bộ phận dân chúng họ chả biết phải trung thành với ai hay với lý tưởng gì, nhà cầm quyền đương thời ở địa phương bắt đi lính thì đi thôi, mà đi lính cho Pháp lương lậu cũng tốt đủ sống, sỹ quan thì chắc đủ nuôi cả nhà.
Cạnh nhà e ,có 2 ông làm cảnh sát cho Pháp trước 1945 nuôi cả nhà đầy đủ.

Weltachs

Xe máy

Nhưng

Thì cũng như các chiến binh Mỹ, châu Âu chiến đấu trong hàng ngũ IS ấy, chắc cũng định gì gì đó, đổ đốn thế cụ nhẩy.

Xe bọ xít

Xe container
Cũng vì miếng cơm manh áo mà thôi.

vjtcon

Xe điện
À, vâng, do Bắc thuộc, đến khi Pháp vào, vẫn đi lính cho Pháp, chắc do Pháp thuộc, Mỹ vào, đi Lính cho Mỹ, Mỹ thuộc ;))