[Funland] Vì sao thời Pháp thuộc nhiều người Việt đi lính cho Pháp?

7vienngocrong

Xe tăng
chuyện bình thường của loài người, bản chất kiếm cơm nuôi miệng. Thằng nào đi xâm lược cũng thuê người bản địa làm lính làm quan...đó là điều khắp nơi trên thế giới chứ riêng gì VN. Chuyện đúng sai khó bàn luận, lựa chọn nào cũng có cái giá của nó. Các cụ thấy dân Aghan chạy khỏi Taliban cũng vậy thôi. Họ làm cho Mỹ, Mỹ đi Taliban nó lùng bắt xử lý.

bpq

Xe buýt
Bác nhầm to.

Xưa có đám thảo khấu dạng kiểu Choang tự trị ở miền biên viễn được trả bạc xòe để theo tầu thôi bác. Đám ý thì tựu chung không phải người Việt.

Còn chuyện Tây Sơn là âm mưu của tầu nó lợi dụng lúc quyền lợi nhóm thời ý đang cao trào để thúc đẩy mâu thuẫn cho anh em một nhà đánh nhau dù toàn bậc hào kiệt....anh em yếu rồi mới thành nô lệ của nó được. Chứ không có ai ở đây đi lính cho tầu cả....sớm muộn mà đã có dòng máu Việt trong người thì tẩy tầu hết. :))

Thế nên ngày nay các cụ mới phải đốt lò diệt lợi ích nhóm bác ạ....anh em mình chịu khó tìm mấy thằng chuyên đứng tên lập dự án bán cho tầu-nhất là về mảng nl.....rồi báo các quan trên bỏ lò chúng nó thì sẽ bớt được lợi ích nhóm & tầu sẽ không lộng hành phá hoại nữa...em cũng lọc được mấy đứa rồi, để em gửi các quan trên tên chúng nó. :P
Vui lòng xem rõ Nguyễn Huân, Mạc Thúy, Lương Nhữ Hốt, Trần Phong, Đỗ Duy Trung, Phan Liêu... là ai ?

Trần Phong được thờ phụ tại đền thờ ở xã Hộ Xá. Con cháu ông không bị bắt tội, đến cuối thời Hậu Lê vẫn còn

Con cháu Mạc Thuý sau này là Mạc Đăng Dung lập ra nhà Mạc truy tôn miếu hiệu cho ông là Dụ Tổ (裕祖), thụyTriệu Phúc Hoằng Đạo Tích Đức Hoàng đế

Chỉnh sửa cuối:

darkks

[Tịch thu bằng lái]
Sai bét.
Chiến tranh Minh - Đại Ngu phần lớn dân miền Bắc đi theo quân Minh. Về sau Lê Lợi đánh với đám này rất vất vả.
Chiến tranh Thanh - Đại Việt người Việt cứ nhè quân Tây Sơn đi lẻ là úp sọt nộp cho quân Thanh, Ngô Thì Nhậm sợ phải bỏ Thăng Long lui về giữ Tam Điệp chờ Nguyễn Huệ ra tiếp ứng
nhà tây sơn, anh chén vợ của em. các sử gia toàn tẩy trắng cái vụ này. ok, cho qua, vụ này có thể ko đúng, nhưng việc 2 anh em vs tư duy tiểu nông, đập nhau vs mục đích thật là tranh ngai vàng là chuẩn ko cãi. trong khi đó tây sơn mới chỉ là đang khởi nghĩa mà 2 bên nướng quân như thế, để cuối cùng nhà tây sơn chỉ trụ được 24 năm, dân chơi ngang cũng ko lạ. hơi khập khiễng nhưng nó chả khác gì hán - sở tranh hùng, sở vương hạng vũ vào thành trước, nhưng ko quản được lính, để lính hấp diêm dân nữ, dân họ chịu khổ dưới trướng nhà tần đã khổ r, nhưng là vương thất chính tông, còn hv là thổ phỉ, vũ lật đổ được cung tần thì dân lại bị ăn hành, như thế thì chịu khổ vs nhà tần như cũ còn hơn, thế nên hán vương mới win.

vdtours

Xe container
Website
www.youtube.com
Còm va nhau đôm đốp. Em thì tịt, dưng cứ phảng phất câu chuyện bán lược, Thằng bán lược hét lên giữa chơđ: lược đây lược đây, lược đốt không cháy, bẻ không gãy, dẫm không oàn đây mua đê mua đê.
Có thằng mồm thối đã éo mua còn thỏ thẻ: thế... ló chải được đầu không đấy.
:D
Chắc chắn là không chải được ( vì thằng hỏi bị trọc đầu ) =))

Hoang1988

Xì hơi lốp
À nhân dịp này em mới nhớ ra.
Hồi mồ ma phát xít, Đức có một sư đoàn tình nguyện toàn người Pháp. Đơn vị này đánh rất hăng và trung thành, thậm chí đến lúc tàn cuộc còn tử thủ Berlin đến người cuối cùng.

Bachsima

Xe lăn
Nếu cụ hiểu sử kỹ hơn, thấy được 1000 năm bắc thuộc và sau đó các triều đại của ta đã phụ thuộc vài tàu ntn thì sẽ hiểu vì sao sĩ cư miền Bắc lại một lòng hướng về thiên triều để lấy tính chính danh như thế. Khái niệm dân tộc- đất nước lúc đó không như bây giờ.
Sĩ cư miền Bắc là cái gì nhỉ, chưa có trong lịch sử. tính chính danh thì lúc đó nho sĩ có danh phận do vua đem lại, các vua thì ông nào chả tìm sự chính danh do Bắc quốc công nhận. Nếu dùng lối bắc cầu để suy ra nho sĩ Việt tìm sự chính danh của Tàu thì .. quá trẻ con.
Đất nước lúc nào chả như lúc nào, chỉ có ông nào cắm mặt vào bát cơm mới nghĩ mỗi thời mỗi khác.

Bachsima

Xe lăn
À còn câu hỏi của chủ thớt quả là hài, thời Pháp thuộc Pháp nắm chủ quyền, đương nhiên có quyền tuyển lính một cách chính thức, hỏi sao không nhiều. Cái sự nhiều đấy chẳng nói lên điều gì về tư duy của dân tộc cả.

dtrung

Xe điện
Pháp nó cai trị thì phải đi lính cho nó . Các cụ thời đấy đi lính cho Pháp đa phần vì đói khổ bắt buộc phải đi thôi .
Cụ Lê Trọng Tấn đã từng là lính khố xanh có vấn đề gì đâu ?
Bọn Pháp mà nó phát hiện được nhân tài trọng dụng hay đôn cụ ý lên chức như đội Cao Văn Viên với Trần Văn Đôn thì khéo sự nghiệp chống Pháp Mỹ của mình lại mất một tướng tài nhỉ.

traiHNcodon

Xe tăng
Khó biết, giờ phải mời Cô để gọi các cụ về hỏi thôi. :))

Nhưng
Trong các lịch sử cuộc chiến xưa của người Việt, thì người Việt đã từng đi lính cho Mỹ Pháp Nhật đủ cả nhưng chưa từng đi lính cho tầu. Đấy là điều chắc chắn.

Tuy nhiên ngày nay nhiều chú lại lợi đi lính cho tầu, lợi dụng quan hệ + uu đãi lập dự án rồi bán sang tên cho tầu nó mới khổ. Bao năm các cụ giữ gìn nay chúng nó vì tiền mà đổ đốn ra thế. :(

Con mới cháu, chả biết các cụ có lên hiện hồn về xử lý cái đám ý không? :(
Hehe đúng là một anh yêu nước,đọc lại lịch sử đi nha.

wildcat74

Xe điện
Em nghĩ là vì tiền; thời đấy ai nghĩ được là tay sai với chả chân sai. Pháp đĩ nó đàng hoàng phết, nhà em có 1 ô đi lính cho Pháp sau nó vẫn trả lương đầy đủ!

hd-vt

Xe container
Chắc chắn là không chải được ( vì thằng hỏi bị trọc đầu ) =))
Không trọc cụ nhé, nó đứng xem để mua mà, cái lược tầm thường chứ đâu phải Cao đơn hoàn tán trị bách bệnh xuyên tâm niên đâu cụ hehe.

rachfan

Xe điện
Bọn Pháp mà nó phát hiện được nhân tài trọng dụng hay đôn cụ ý lên chức như đội Cao Văn Viên với Trần Văn Đôn thì khéo sự nghiệp chống Pháp Mỹ của mình lại mất một tướng tài nhỉ.
Đã cất nhắc rồi cụ ơi, cụ Tấn vào khố đỏ năm 1942 thì năm 1943 lên ngay lon Đội(hạ sĩ), thế là rất nhanh. Nhưng ngay năm 1944 thì cụ đã theo VM.

Ô tô điên

Xe tăng
Theo em là vì chán ghét triều nguyễn. Khi phong trào cần vương nổ ra thì cũng chỉ có lác đác vài vùng theo, họ đều là những người có quan hệ dòng dõi với vua chúa nhà nguyễn.
Sau này pháp vào mở các nhà xưởng, đồn điền thì mới thêm giai cấp công nhân, lao động.

Ô tô điên

Xe tăng
cụ nói chuẩn, 1 bộ phận người Việt sẵn sàng vì danh lợi bỏ qua Khái niệm đồng bào, dân tộc, chỉ vì lợi ích cá nhân cục bộ. Nó trải qua nhiều năm lịch sử.
- 1 số cụ vui lòng k bẻ lái sang lđ, chính trị, các tội danh đều có pháp luật, chỉ nên nói đến lịch sử.
Cụ nói sai rồi. Thời đó không có kn đồng bào. đến tận thời cụ hồ mới có khái niệm đó và mới lấy ngày 10/3 làm giỗ tổ HV.
Thời phong kiến thì chỉ có đạo khổng với quan điểm ăn lộc vua thì phải báo ơn vua, chính vì thế trịnh- nguyễn không ai dám lên làm vua mặc dù quyền hơn cả vua lê. hay như trần thủ độ gả trần cảnh cho lý chiêu hoàng mới có lý lẽ để làm vua.
Sang tk 18-19, các nhà truyền đạo châu âu đến nước ta, truyền khái niệm về đức tin, về chúa, về chữ quốc ngữ, nên họ mới chán triều nguyễn theo pháp.

Bastion.P

Xe container
Lý do này có lẽ là chính yếu. Xem cụ Phương thì biết, rời khỏi Trung Kỳ thì đánh đâu thua đấy như MU của Ole luôn

Theo em là vì chán ghét triều nguyễn. Khi phong trào cần vương nổ ra thì cũng chỉ có lác đác vài vùng theo, họ đều là những người có quan hệ dòng dõi với vua chúa nhà nguyễn.
Sau này pháp vào mở các nhà xưởng, đồn điền thì mới thêm giai cấp công nhân, lao động.