[Funland] Vì sao trung quốc phát triển mạng 5G nhanh nhất thế giới?

langtoilangtoi

Xe điện
Rất mong được bác chỉ giáo kĩ hơn. Giờ thì chúng ta tiếp tục đi sâu vào chuyên môn. Các Patent của trung quốc về phần mềm 5G thì chúng ta ko nói tới, vì nó phục vụ cho thứ ngôn ngữ tượng hình của họ. Thế nhưng bằng sáng chế phần cứng 5G của trung quốc thì gần như là con số 0. Nếu ko tính kĩ thuật con chip là trái tim khối óc của mạng 5G thì còn nhiều linh kiện nhỏ hơn như DRAM được coi là gan thận phèo phổi gì đó.

Sở dĩ Samsung cũng nằm trong top đầu của 5G vì nó có bằng sáng chế 1 kĩ thuật rất quan trọng trong DRAM , đó là tụ điện. Trong khi thiên hạ phát triển DRAM theo công nghệ lắp rãnh song song để chúng đạt được tần số cao hơn, tăng tốc mạnh hơn thì Samsung lại đi theo chiến lược tụ điện xếp chồng lên nhau.

Lúc đầu thì DRAM của Samsung có tốc độ kém hơn hoặc cồng kềnh hơn. Thế nhưng khi con chip thu nhỏ lại thì hiệu suất trở thành vấn đề đối với cấu trục tụ điện dọc, và công nghệ xếp chồng lên nhau của Samsung dần phát huy ưu thế vượt trội.

Như thế, muốn vượt mĩ trong công nghệ 5G, trước hết trung quốc phải vượt Hàn quốc ở các linh kiện phụ trợ đã rồi hãy tĩnh tới con chip.

Túm váy lại: ưu thế công nghệ 5G của trung quốc thuần túy là con cháu AQ túm tóc tự nâng mình lên, các lều báo ăn tiền ra sức bơm vá theo
Thực sự là em cũng chả biết chém về cái gì nữa, bởi 5G là lĩnh vực rất lớn và phức tạp. DRAM nó chỉ là chip nhớ thôi, chả liên can gì nhiều tới 5G đâu cụ.
Về các patents 5G thì Trung Quốc ko phải dạng vừa, các cụ search Google sẽ thấy. Về dịch vụ thì có thể chia ra 2 mảng chính trong 5G : Thiết bị cung cấp dịch vụ và thiết bị đầu cuối. Em nghĩ cụ đang nói về cái 5G đầu cuối thì phải. Cụ nói tới 5G mà cứ chăm chăm nói tới các chipset thì chả khác nào nói về 1 chiếc xe chỉ có bàn tới cái ECU.

Phần mềm cụ muốn đề cập đến hẳn là các App trên di động của Huawei phải ko ?

IMT-2020 là chuẩn chung của ITU về 5G và vẫn đang được hoàn thiện, bổ sung hoàn thiện hơn.
Nói về 5G thì thực ra nó tập trung chủ yếu ở phần vô tuyến, đây là phần khó nhất trong các mạng di động nói chung. Các cụ học viễn thông có ai giỏi môn Anten ?
Trong công nghệ vô tuyến thì tập trung vào 3 công nghệ chính : Tăng vùng phủ, tăng tốc độ DL và giảm độ trễ. Huawei, Nokia và Erisson là 3 hãng lớn về các công nghệ này, rất tiếc ko có tên Motorola ở Big 3.
Công nghệ cốt lõi là tăng tốc độ và giảm độ trễ thì có 2 cái nói đến nhiều là M-MIMO và Beamforming.
Và 1 điều nữa : Thiết bị Huawei ko hề rẻ gì cả so với Nokia và Ericsson.

Xep

Xe tăng
E dẩy lên để các cụ chém

victory_1980

Xe điện
Việt Nam thời gian đầu quảng cáo 5G ghê lắm, mà giờ thấy im tịt, ko rõ bị trục trặc ở đâu.
Thử nghiệm xong lại thôi ah?
Hôm trc có bài báo phỏng vấn a CT Viettel thì nói 2023 sẽ đưa mạng 5G vào kinh doanh thương mại, chưa biết có đúng ko, hay chỉ là bánh vẽ.

Hoàng Gia Thành

[Tịch thu bằng lái]
Việt Nam thời gian đầu quảng cáo 5G ghê lắm, mà giờ thấy im tịt, ko rõ bị trục trặc ở đâu.
Thử nghiệm xong lại thôi ah?
Hôm trc có bài báo phỏng vấn a CT Viettel thì nói 2023 sẽ đưa mạng 5G vào kinh doanh thương mại, chưa biết có đúng ko, hay chỉ là bánh vẽ.
Vẽ cũng chưa xong.

alongcamepolly

Xe lăn
Đọc xong thấy thông tin cũng đủ cho người ngoại đạo như cháu, cháu hóng tiếp

huyen141292

Xe điện
Thực sự là em cũng chả biết chém về cái gì nữa, bởi 5G là lĩnh vực rất lớn và phức tạp. DRAM nó chỉ là chip nhớ thôi, chả liên can gì nhiều tới 5G đâu cụ.
Về các patents 5G thì Trung Quốc ko phải dạng vừa, các cụ search Google sẽ thấy. Về dịch vụ thì có thể chia ra 2 mảng chính trong 5G : Thiết bị cung cấp dịch vụ và thiết bị đầu cuối. Em nghĩ cụ đang nói về cái 5G đầu cuối thì phải. Cụ nói tới 5G mà cứ chăm chăm nói tới các chipset thì chả khác nào nói về 1 chiếc xe chỉ có bàn tới cái ECU.

Phần mềm cụ muốn đề cập đến hẳn là các App trên di động của Huawei phải ko ?

IMT-2020 là chuẩn chung của ITU về 5G và vẫn đang được hoàn thiện, bổ sung hoàn thiện hơn.
Nói về 5G thì thực ra nó tập trung chủ yếu ở phần vô tuyến, đây là phần khó nhất trong các mạng di động nói chung. Các cụ học viễn thông có ai giỏi môn Anten ?
Trong công nghệ vô tuyến thì tập trung vào 3 công nghệ chính : Tăng vùng phủ, tăng tốc độ DL và giảm độ trễ. Huawei, Nokia và Erisson là 3 hãng lớn về các công nghệ này, rất tiếc ko có tên Motorola ở Big 3.
Công nghệ cốt lõi là tăng tốc độ và giảm độ trễ thì có 2 cái nói đến nhiều là M-MIMO và Beamforming.
Và 1 điều nữa : Thiết bị Huawei ko hề rẻ gì cả so với Nokia và Ericsson.
Uầy, thì có ai nói trung quốc ko có patent trong mảng 5G đâu. Có nhiều, thậm chí rất nhiều là đằng khác. Nếu em ko nhầm thì trung quốc sở hữu hàng chục ngàn patent trong lĩnh vực 5G, điều đó biến họ thành người khổng lồ trong lĩnh vực 5G. Tuy nhiên đó là người khổng lồ chân đất sét, bởi họ ko nắm được các patent xương sống

xuanphuongccs

Xe điện
Nhiều cụ bị nhầm lẫn cho rằng công nghệ 5G "là của Trung Quốc". Thực chất TQ chỉ nắm chưa tới 20% patent liên quan 5G thôi. Hơn 80% còn lại là Âu Mỹ Nhật.
Thế nên mới có chuyện nhiều nước từ chối 5G của Huawei và chuyển sang dùng của Nokia và Ericson mà TQ không làm gì được bởi vì họ không nắm được patent nào mang tính "bắt buộc phải có" cho 5G.
Cái mà 5G của Huawei làm tốt nhất thế giới là nó rẻ. Rất rẻ. Rẻ mà chất lượng không hề kém nhé (ít nhất là theo tuyên bố của họ, còn thực tế chưa có
triển khai quy mô ở ngoài TQ nên chưa rõ)
Rẻ nó có giá của rẻ, chất lượng sóng, tiêu thụ điện gấp gần 2 lần Nokia. Trước hồi nồng ấm 2004 - 2005 VTN nhập một số tổng đài nhỏ của HW đội nguồn của VTN sợ chết khiếp.

cardreamer

Xe điện
Chấp nhận sự thật rằng Tầu giỏi nhiều lĩnh vực, ấy là việc k dễ với nhiều người
Nhưng nó cứ thế đấy, cần gì ai nhìn nhận. Sớm muộn rồi ai cũng đi mua công nghệ tầu mà thôi

hoang.nguyen

Xe tải
Tàu giỏi hơn ta nhỉ
Khiêm tốn hơn dân ta nhiều cụ ơi. Mà 5g phát triển nhanh là đúng. Chỉ cần một yêu cầu đc đáp ứng nhanh hơn bao nhiêu giây thôi. Mỗi người góp lại thì cũng tiết kiệm và tăng hiệu quả kinh tế lắm cụ ạ

xuanphuongccs

Xe điện
Chấp nhận sự thật rằng Tầu giỏi nhiều lĩnh vực, ấy là việc k dễ với nhiều người
Nhưng nó cứ thế đấy, cần gì ai nhìn nhận. Sớm muộn rồi ai cũng đi mua công nghệ tầu mà thôi
Chỉ khi nghèo thôi. VT khi khởi nghiệp dùng hàng Tàu mới có ngày nay. Nhưng từ giờ Mẽo nó ho câu đố dám dùng đấy.

ducvt8x

Xe tăng
Năm xưa Tầu nó thất bại vì nghĩ mình là nước lớn, khinh thường văn minh phương tây, bế quan toả cảng quá lâu, giờ nó đã nhận ra vấn đề thì thế giới chắc sẽ lại có vấn đề với nó thôi!

can.mua.xe

Xe tải
Có khi vợ con ko nuôi nổi nhưng ....chê thì ko ai bằng

Bachsima

Xe lăn
Uầy, thì có ai nói trung quốc ko có patent trong mảng 5G đâu. Có nhiều, thậm chí rất nhiều là đằng khác. Nếu em ko nhầm thì trung quốc sở hữu hàng chục ngàn patent trong lĩnh vực 5G, điều đó biến họ thành người khổng lồ trong lĩnh vực 5G. Tuy nhiên đó là người khổng lồ chân đất sét, bởi họ ko nắm được các patent xương sống
Xương sống của Huawei là giải pháp singleRAN cho phép chạy các chuẩn 2G, 3G, 4G trên cùng một khung giá thiết bị thay vì nhiều thiết bị chuyên dụng, giảm chi phí mua sắm thiết bị 50%, sao bảo không nắm được xương sống.

Bachsima

Xe lăn
Huawei vừa ra mắt năm nay chip Balong 5000 chạy tất các dịch vụ từ 2-5G trên một chip.

xuanphuongccs

Xe điện
Xương sống của Huawei là giải pháp singleRAN cho phép chạy các chuẩn 2G, 3G, 4G trên cùng một khung giá thiết bị thay vì nhiều thiết bị chuyên dụng, giảm chi phí mua sắm thiết bị 50%, sao bảo không nắm được xương sống.
Em cho thuê BTS thì thấy chỉ có anten 2G, 3G, 4G trên cùng một thôi còn thiết bị 3G, 4G vẫn khác nhau lắp trên cùng 1 rack. Bây giờ thấy trạm lắp ở nhà mình giờ thay hết 3G, 4G Siemens vẫn dùng anten HW.

Bachsima

Xe lăn
Em cho thuê BTS thì thấy chỉ có anten 2G, 3G, 4G trên cùng một thôi còn thiết bị 3G, 4G vẫn khác nhau lắp trên cùng 1 rack. Bây giờ thấy trạm lắp ở nhà mình giờ thay hết 3G, 4G Siemens vẫn dùng anten HW.
Bọn Huawei nó tự hào về chuẩn singleRAN này mà cụ, gúc phát ra ngay, lý do chính là chạy đa dịch vụ đấy.

Cao_Xanh

Xe tăng
Còn có 1 lý do (ẩn/khó nói) khiến TQ vội dồn lực để nghiên cứu (& đã thành công) 5G.... là vì lo sợ bị tụt hậu so với TĐ Viettel của VN =công bố đang đi tắt đón đầu vào công nghệ thế hệ mới/cao hơn 6G:;;)
[Funland] - Giấc mơ công nghệ Việt | OTOFUN | CỘNG ĐỒNG OTO XE MÁY VIỆT NAM
Thiếu tướng Lê Đăng Dũng: ‘Tôi kỳ vọng năm 2023, công nghệ 6G của thế giới sẽ có tiếng nói của Viettel’ (cafef.vn)

0904223800

Xe buýt
Chuyện của nhà em, góp với các cụ cho xôm nhé.
Trước đây em dùng wifi ở nhà toàn chơi Linksys, chơi từ mấy con chuẩn G như wrt 54 cho đến chuẩn n, rồi AC ... cũng úp thử DD WRT các kiểu con đà điểu. Mấy con đời cũ như wrt còn ổn định chứ đến mấy con như E4500, E5600 thì bắt đầu thấy lởm sóng yếu, hay bị lag cứ đến tối phải tắt đi bật lại mới vào mạng được. Chưa kể nó đắt lòi, 1 con của Linkys có khi mua được 2 con TP Link.
Sau đấy em thử dùng mấy con TP Link, Totolink thấy lại ok, có con để cả tháng không cần reset.
Đợt vừa rồi F1 ở nhà học online, em chơi cả bộ TP-Link omada gồm 01 router và 3 AP cho gia đình đến nay gần 3 tháng thấy cũng ổn. tầm giá đấy chơi Linksys, Aruba, Unifi chắc chỉ được cái router.