Thảo luận Vì sao VinFast dừng bán xe xăng?

Gừng

Xe container
Nghe các cụ hoài, ngấy, thôi nghe vài người nước ngoài gốc Việt nói đi. Họ trao đổi ngay lúc vén màn seri xe điện tại CES 2022 nhé:
Tóm lược mấy ý của nhà báo gốc Việt:
1. Vinfast làm rất chuyên nghiệp và hợp thời.
2. Xe theo cách làm của Vinfast rất khác với cách làm truyền thống. Họ không cố tạo ra các tiêu chuẩn kỹ thuật riêng mà đơn giản chọn mua những thứ đã hoàn thiện trên thị trường, với đặc tính do Vinfast setup. Cách làm tương tự như làm máy tính. Đó là lý do họ thích ứng cực nhanh với thị trường.
3. Lúc này là lúc hoàn toàn đúng để Vinfast dồn toàn lực gia nhập thị trường xe điện toàn cầu, với mục tiêu "săn" vài % của thị trường xe xăng sẽ chuyển đổi sang xe điện trong vài năm tới. Chỉ cần thế là đủ thành công. Cũng vì thế mà dừng sản xuất xe xăng là hợp logic.
(Nói thêm, do cách làm xe như sản xuất máy tính nên việc bảo đảm cung cấp phụ tùng dịch vụ cho những xe xăng đã bán không có gì trở ngại, miễn là các nhà sản xuất phụ tùng xe xăng trên thế giới còn tồn tại-người viết).
4. Vinfast tập trung thị trường Mỹ-california là đúng. Bơ TQ hay HQ là đúng.
5. Vinfast có thể thành công hoặc không, nhưng cách làm của họ nghiêm túc và đáng tôn trọng.
Hết ạ.

noi lawngf nhằng quá cụ ơi

c á độ ko?

5 năm nua Vin ko phá sản, vẫn sx xe điện, e mất cụ 5 tr

5 năm nữa vin phá sản, đóng cửa xe điện, cụ mất cho e 1 cốc cà phê + 2 điếu vina

dtrung

Xe điện

c á độ ko?

5 năm nữa vin phá sản, đóng cửa xe điện, cụ mất cho e 1 cốc cà phê + 2 điếu vina
Vinfast dừng sx xe điện thôi chứ Vingroup thì khó phá sản trong 5 năm tới, mà Vinfast cũng có thể không phá sản và vẫn duy trì sx tên lửa điện. Thêm nữa 5 năm cũng dài nhỡ thuốc lá vina phá sản trước thì cụ chỉ được cốc cà phê thôi :))

Gừng

Xe container
Vinfast dừng sx xe điện thôi chứ Vingroup thì khó phá sản trong 5 năm tới, mà Vinfast cũng có thể không phá sản và vẫn duy trì sx tên lửa điện. Thêm nữa 5 năm cũng dài nhỡ thuốc lá vina phá sản trước thì cụ chỉ được cốc cà phê thôi :))
vâng

y e là vinfast

dangngockhanh

Xe máy
Thấy có rất nhiều bác rè bỉu chê bôi xe Vin, các bác đều cho mình là thông thái. Thiết nghĩ nếu dân mình ai cũng thông thái kiểu như các bác thì dân Việt này mãi không ngóc đầu lên được. Em thiết nghĩ đôi khi ta thử ngu đi xíu để đời đẹp hơn tí có được không. Em thì đầu óc chậm sẵn rồi nên hàng Việt có kém hàng ngoại tí thì em vẫn mua hàng Việt. Và xe Vin thì có điều kiện là phải quất rồi. Nhà em ở quê nên cần con nào đi đựoc khoảng 350km/ lần sạc là ok rồi. Em nghĩ con Vf6 và VF7 là vừa miếng với mình. 😊
Vậy bạn đang dùng những sản phẩm gì của Việt Nam để thể hiện lòng yêu nước ?

Phỗng new

Xe điện
2 cốc cafe đi, để em ở bên cụ :D

c á độ ko?

Phỗng new

Xe điện
Tương lai quả xe điện này, e rằng phụ thuộc rất lớn vào việc có lùa được gà tây bằng vụ IPO mẽo ko.
trước khi mua xe Lux e đã đoán dc là Vin sẽ phá sản xe lux trong vòng 5 năm
hóa ra a của e nhanh tay hơn e khi mới dc non 3 năm thì cho sụp hầm luôn

hgfttgg

Xe đạp
sao rồi, thấy anh vova của em ntn, thuế xe xăng 35%, thuế xe điện 3% thấy bán cái nào lời hơn. chưa kể lệ phí trước bạ từ 10->12% nữa.
https://cafef.vn/o-to-dien-chay-pin-sap-duoc-mien-100-le-phi-truoc-ba-trong-3-nam-20211104101811652.chn
tính ra xe điện sẽ bớt dc ít nhất 40% thuế. all in xe điện chính xác ko.

lý do chính xác ko

Gừng

Xe container
Tương lai quả xe điện này, e rằng phụ thuộc rất lớn vào việc có lùa được gà tây bằng vụ IPO mẽo ko.
gớm

t ây lông nó là bậc thây về l ùa gà, đầu bon nó có sỏi rồi, l ùa vào mắt

h thế giới phẳng, bon nó biết thừa a của e làm ăn beets bát nên chuyển hướng bán xe điện chứ có gì trong tay đâu

VIKO L

Xe điện
sao rồi, thấy anh vova của em ntn, thuế xe xăng 35%, thuế xe điện 3% thấy bán cái nào lời hơn. chưa kể lệ phí trước bạ từ 10->12% nữa.
https://cafef.vn/o-to-dien-chay-pin-sap-duoc-mien-100-le-phi-truoc-ba-trong-3-nam-20211104101811652.chn
tính ra xe điện sẽ bớt dc ít nhất 40% thuế. all in xe điện chính xác ko.

lý do chính xác ko
Kinh nhể, như chính sách cho riêng VF ý.
Thế liệu đến t3 có giảm giá xe e34 ko nhể các cụ? Được giảm bớt 32% thì cỡ 100tr nữa, ngon choét.

cocsku

Xe cút kít
Việc ra đi của ông tổng giám đốc người Đức ko biết có liên quan gì với quyết định chỉ sản xuất xe điện ko. Còn nhớ ở LA motor show ông ấy còn rất hào hứng giới thiệu 2 mẫu xe mới ra thế giới. Phải chăng thấy trách nhiệm nặng nề quá mà ông ấy phải ra đi.

uây tầu

Xe tải
Sau này tậu xe Vin mà phải cam chịu gì thì em sẽ lên đây thưa các cụ nhé. Em có cái Vsmart thôi, vẫn dùng phà phà như bao điện thoại khác 😊. Còn tv Asanzo với tủ lạnh hòa phát em chưa có điều kiện để sở hữu nên chưa biết thế nào😂.
Cụ lo xa quá, đến giờ này mà cụ còn chưa có điều kiện sở hữu tủ lạnh hoà phát với tivi asanzo thì xe Vin biết đến bao giờ? Chịu khó mua xổ số đi cụ:))