Vị thế nước mạnh hay là nước yếu đây?

Trạng thái
Thớt đang đóng

TechVNS

Xe tải
Sự thật, em nghĩ rằng ta đã không thể làm gì khác với việc tồn tại một cái giàn khoan - điểm trú chân của TQ như thế rồi. Và việc như vậy cũng là lần đầu tiên trong lịch sử. Thằng TQ trên đất liền thì chúng nó nhổ cột mốc để di sang đất mình, giờ chúng nó phát minh ra giàn khoan để chuyển căn cứ sang biển mình. Khốn nạn thé đấy.
Mấy cái đảo ở Hoàng Sa đủ cho nó đóng quân rồi, nó không cần dựng cái dàn khoan tỉ đô để làm điểm trú chân đâu cụ ạ. Theo em thì là nó muốn khẳng định đấy là đất nhà nó, nó muốn ăn muốn ị gì ở đấy cấm thằng nào ý kiến gì.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
theo em cử một đội tầu nát tí chất thuốc nổ lên hẳn mũi tàu rồi cứ nhằn tầu nó mà đâm bảo đảm chạy sạch ..mà nó cũng chả dám đâm lại
Thông báo là trên tàu có 10 tấn thuốc nổ TNT bằng loa đảm bảo bố thằng Tàu khựa cũng không dám húc nữa cụ nhể!

Sun911

Đi bộ
Ở hoàn cảnh này mà còn có người kêu gọi bợ mít Mỹ, thật ngây ngô và đáng thương !

Yên tâm, thế nào Mỹ chả bơm thổi cho 2 anh cơm sườn đấm nhau, có ngã dúi dụi nó lại bơm cho ít **** để đấm nhau tiếp !

Chỉnh sửa cuối:

mepeo

Xe buýt
Cụ hiểu sai bét vấn đề. Những đảo mà khựa đang chiếm không đủ điều kiện để tính đường cơ sở 200 hải lý nhé.
Đảo như thế nào thì đủ điều kiện hả cụ? Khựa nó cứ tính đủ hết đấy

Speeder

Xe tăng
Em quanh đây thôi, cần gì bác alo cho em nhá!
Website
www.tbcnsv.com
theo em cử một đội tầu nát tí chất thuốc nổ lên hẳn mũi tàu rồi cứ nhằn tầu nó mà đâm bảo đảm chạy sạch ..mà nó cũng chả dám đâm lại
Làm mấy vỏ thùng C4 và TNT để bên ngoài boong mấy tàu đánh cá của mình, chắc cũng chả dám đâm.
Vấn đề bên nào ở đó lâu hơn thôi!

pooka

Xe container
Mấy cái đảo ở Hoàng Sa đủ cho nó đóng quân rồi, nó không cần dựng cái dàn khoan tỉ đô để làm điểm trú chân đâu cụ ạ. Theo em thì là nó muốn khẳng định đấy là đất nhà nó, nó muốn ăn muốn ị gì ở đấy cấm thằng nào ý kiến gì.
Thì đúng là thế
Có điều VN phải chịu nhẫn nhịn trong thời gian quá dài từ xưa tới nay đã là minh chứng rõ ràng rồi , nhiều vấn đề cần phải thay đổi , nhưng không phải là ngay lúc này được ạ ^:)^

m4s

Xe điện
Ở hoàn cảnh này mà còn có người kêu gọi bợ mít Mỹ, thật ngây ngô và đáng thương !
Ngây ngô thì phân tích cho người ta hiểu, chứ ko nên thóa mạ kiểu này cụ ơi...
@pain: tin về các chiến sỹ bị thương của các cụ đã update chuẩn ko cụ?

Bóng Chày

Xe lừa
Các cụ biết Mỹ chơi Đài loan một vố đau kinh khủng năm 1972, khiến cho Đài loan mất nước luôn; giờ trông đợi bảo hộ của Mỹ, mua vũ khí Mỹ ... Nước Mỹ không cho không! Tất nhiên cái được thì không bàn ở thớt này!

soledad88

Xe buýt
khựa bẩn thả 7 tàu chiến ra thì căng quá ợ. ko biết tình hình thế nào rồi?

Camontinhyeu

Xì hơi lốp
Cái ý đỏ của cụ là điều hơi khó xảy ra. Vì mấy ý sau triển khai từ đó ra nên có thể nói là chúng không phù hợp thực tế lắm. Biết là đau, nhưng chắc chắn TQ không di chuyển một giàn khoan khổng lồ, lên gân lên cốt trước truyền thông, sẵn sàng đạp lên mối quan hệ "đồng chí" với Việt Nam chỉ để neo đậu một thời gian rồi rút lui như nhiều cụ lầm tưởng (kể cả nó có bảo là ra khảo sát 3 tháng đi nữa). Cái u nhọt này sẽ còn nằm đó lâu, rất lâu nữa. Có thể nó không phải là một giàn khoan dầu (vì hiệu quả kinh tế kém, vì kỹ thuật khó khăn, vì sự an toàn cho vận chuyển không đảm bảo...) nhưng nó tối thiểu sẽ đáp ứng được yêu cầu là một căn cứ cố định. Liệu TQ đưa quân đồn trú lên đó, VN có dám bắn hạ nó không? Không, đặc biệt là sau 1-2 năm nữa. Còn bây giờ, Việt Nam có dám bắn không? Cũng lại là không, nếu không muốn mất nhiều hơn cả việc tồn tại một cái u nhọt như thế.
Sự thật, em nghĩ rằng ta đã không thể làm gì khác với việc tồn tại một cái giàn khoan - điểm trú chân của TQ như thế rồi. Và việc như vậy cũng là lần đầu tiên trong lịch sử. Thằng TQ trên đất liền thì chúng nó nhổ cột mốc để di sang đất mình, giờ chúng nó phát minh ra giàn khoan để chuyển căn cứ sang biển mình. Khốn nạn thé đấy.
Trong ngắn hạn, em chịu chả biết kế hoạch gì hơn là tiếp tục gây sức ép và phản đối ngoại giao đồng thời tránh để biến thành xung đột vũ trang. Còn lâu dài, nhanh chóng mà cho thuê Cam Ranh đi, nhanh chóng làm hợp đồng khai thác dầu lửa ở biển đông đi. Cho bọn nào thuê cũng được: Mỹ, Nhật, Ấn, Nga... để việc TQ áp sát vùng biển của mình cũng là thiệt hại cho chính nước thuê căn cứ để Việt Nam còn có thêm sự ủng hộ thiết thực hơn là một vài lời phản đối. Mà thực ra trong mấy nước đó, có lẽ Mỹ là nước muốn quay lại nhất (nhằm kiềm chế tham vọng TQ) chứ Nga chắc không vì nó cần bắt tay với TQ hơn là đối đầu. Chỉ tiếc là Việt và Mỹ khác nhau quá nhiều về thể chế, về quyền tự do, về chính sách...
Mấy cái này là do em suy diễn mà ra hết đấy nhé, các cụ đừng tin.
Cảm ơn Cụ đã khai sáng cho E ở phần đầu. Tuy nhiên việc ở phần đỏ mình còn phải cân nhắc kỹ đừng để lịch sự lặp lại.

Em trộm nghĩ có hậu quả như ngày hôm nay có thể là do mình đã QUÁ NHẪN NHỤC trong quá khứ chục năm trở lại đây, không có phản ứng mạnh hơn trước sự gây hấn của TQ (bắn, bắt ngư dân của ta, đâm tàu của ta,...).

Đáng lẽ những vụ bắn ngư dân, đâm tàu, cắt cáp, thì ta phải phản ứng mạnh hơn như tổ chức họp báo quốc tế như vừa rồi, triệu hồi đại sứ,.. thì giờ có lẽ nó đã không hành động xâm chiếm ngang ngược như vậy. Đằng này ta chỉ toàn phát biểu mồm rất giống vẹt, mạnh nhất là trao công hàm phản đối. Ngay cả báo chí cũng chỉ dám gọi là "tàu lạ".

Đúng là sai lầm
Các cụ nghĩ vậy không ?

Bóng Chày

Xe lừa
Em trộm nghĩ có hậu quả như ngày hôm nay có thể là do mình đã QUÁ NHẪN NHỤC trong quá khứ chục năm trở lại đây, không có phản ứng mạnh hơn trước sự gây hấn của TQ (bắn, bắt ngư dân của ta, đâm tàu của ta,...). Đáng lẽ những vụ bắn ngư dân, đâm tàu, cắt cáp, thì ta phải phản ứng mạnh hơn như tổ chức họp báo quốc tế như vừa rồi, triệu hồi đại sứ,.. thì giờ có lẽ nó đã không hành động xâm chiếm ngang ngược như vậy. Đằng này ta chỉ toàn phát biểu mồm rất giống vẹt, mạnh nhất là trao công hàm phản đối. Đúng là sai lầm Các cụ nghĩ vậy không ?
Chúng em có nghĩ vậy hay không thì giải quyết được việc gì. Với thể chế hiện tại, theo em việc cần làm là đóng góp trí tuệ để giải nguy cho dân tộc đã!!!
Các lão Pain, 3C, Lầm lỡ tích cực cập nhật tin cái!!!!

Payroll

Xe điện
Em không hiểu mình có bỏ đá (nước đông lạnh) vào để phun từ vòi rồng không nhỉ. Nếu có thì phun phải người chắc vỡ đầu, vỡ kính, hỏng thiết bị...

Camontinhyeu

Xì hơi lốp
Em vừa hóng được là số tàu chiến Trung quốc tại thực địa đã là 7 chiếc.

Cuộc chiến " không dành cho những cái đầu nóng".

Bên Việt nam cũng đã sẵn sàng.

Bên nào nổ súng trước, coi như thua:)
Cụ ơi! Liệu có trường hợp bên thứ ba khai hỏa không? Em sợ nhất trường hợp này xảy ra

buonchuoi

Xe tăng
cách đấy ko hiệu quả với trung quốc chết vài ngàn ngườo mà đạt đc mục đích họ vẫn làm ...cụ xem lại vụ thiên an môn

Hoàng Lang

Xe hơi
Em không hiểu mình có bỏ đá (nước đông lạnh) vào để phun từ vòi rồng không nhỉ. Nếu có thì phun phải người chắc vỡ đầu, vỡ kính, hỏng thiết bị...
Nếu được thì nên bỏ Acid loại đậm đặc. Mà dùng acid phun vào giàn khoan của nó thì thú phải biết.

Trạng thái
Thớt đang đóng