[CCCĐ] Vi vu Quảng Bình ngày cuối tuần!

Killer13

Xe tăng
Mấy ngày trước khi các con vào năm học mới, cả gia đình lái xe vi vu vào chơi tại Quảng Bình. Do đi vào cuối mùa hè, thời tiết tại đây đã bắt đầu chuyển qua mùa mưa nên một số điểm du lịch không khám phá được như mong muốn. Đáng tiếc nhất là do nước dâng cao nên không thể đi thuyền vào tham quan động Phong Nha và chơi trò chơi tại Suối Mọc.
Tuy nhiên nhìn chung cả nhà đều rất hài lòng về chuyến đi này, tỉnh Quảng Bình quả thật rất được thiên nhiên ưu ái, có quá nhiều cảnh đẹp để khai thác du lịch, các món đặc sản thì tươi, ngon, mà giá cả rất phải chăng. Người dân thì chất phác, thân thiện.
Chắc chắn mình sẽ còn quay lại Quảng Bình trong thời gian tới.
Sau đây là một số hình ảnh chuyến đi của gia đình nhà em!
Ngày 1: Tham quan và viếng mộ Đại tướng Võ Nguyên Giáp
Khởi hành thời tiết khá là nhiều mây, có đôi hạt mưa nhỏ, may mắn là khi đến nơi thì trời hửng nắng, gia đình vào viếng mộ cụ Giáp, tranh thủ checkin chụp ảnh ngắm cảnh rồi lại tiếp tục lên đường vào Phong Nha.

Ngày 2: Tham quan động Phong Nha
Vào đến Phong Nha em lấy phòng nhỉ tại Lucky Homestays, nhìn chung là cả nhà đều rất ưng ý, phòng mới xây, tương đối đầy đủ và sạch sẽ, có cả bể bơi cho mọi người xuống tắm và checkin. Tại đây cũng phục vụ ăn uống với món gà nướng và ba chỉ nướng rất ngon. Giá gà thì cũng ổn, giá thịt ba chỉ thì hơi mắc. Gà thì 300K/1 con (1-1,3kg) Ba chỉ 300K 2 đĩa to cả nhà (6 người ăn ăn không hết).

Một số hình ảnh trong động khô Phong Nha:

Sau khi tham quan xong Phong Nha, nhà em di chuyển qua Hang Tối, Suối Mọc định chơi trò mạo hiểm tại đây, nhưng do mấy ngày trước mưa to, nước lũ trên nguồn tràn về nên các trò chơi tại đây tạm ngừng hoạt động. Nhà em tranh thủ ăn trưa tại đây với xôi gà và cá mát. Nhìn chung là ngon, một phần cũng do đói bụng.

Đến chiều, về nhận phòng tại Bảo Ninh resort
Khu Resort này cũng mới xây dựng, rất hợp cho các gia đình có người già, trẻ nhỏ cần nơi để nghỉ ngơi, vui chơi và thư giãn. Khu Bảo Ninh có nhiều cây cối, cảnh đẹp, có 2 bể bơi và đầy đủ các dịch vụ kèm theo.
Bãi biển tại đây thì nước trong, nhưng không thoải, trẻ con tắm phải được trông chừng cẩn thận.

Buổi tối các cụ nên đưa con nhỏ đi tham quan khu Chợ Đêm Đồng Hới, khu này mới đưa vào hoạt động từ năm 2018, bao gồm khu ẩm thực, khu quầy bar, khu vui chơi trong nhà, ngoài trời. Cách quản lý ở đây khá hay, họ bán vé tùy theo mệnh giá món ăn chứ không cho phép mua bán trực tiếp tại các hàng ăn bằng tiền mặt.

Về ăn uống hải sản thì nhà em hơi nhác tìm nên phòng ra khu bè nổi ven sông Nhật Lệ. Đồ hải sản thì hoàn toàn tươi sống, có rất nhiều món để lựa chọn. Nhưng ngon nhất em thấy vẫn là mực nhảy, mực ở đây tươi, ngon, ăn kèm với mù tạt và lá lốt thì tuyệt vời. Giá ở khu này không rẻ nhưng cũng không đắt lắm.

Ngày cuối em lái xe vòng qua cầu Nhật Lệ 2, thấy hạ tầng giao thông ở đây được quan tâm đầu tư xây dựng tương đối đồng bộ, dự kiến trong tương lại gần Quảng Bình sẽ còn rất phát triển.

Trên đường về nhà em tranh thủ nghỉ uống nước tại Bãi biển Đá Nhảy, công nhận thiên nhiên cực kì ưu ái cho Quảng Bình với nhiều địa danh có cảnh đẹp, các núi đá phong hóa lâu năm tạo nên nhưng điểm checkin cho giới trẻ thỏa sức mà sống ảo.

Buổi trưa, nhà em nghỉ ăn trưa tại khu biển Vũng Chùa, tại đây các cụ nên vào quán Công Ngân. Có một món rất ngon tại đây mà các cụ nên ăn thử đó là món Sò huyết. Sò huyết được nướng tái trên vỉ, sau đó nếu bạn lười bóc vỏ thì có thể dặn nhà hàng họ bóc sẵn cho vào bát tô.
Sò sau khi bóc vỏ thì gặp khoảng 3-4 con cho vào bát, bỏ nộm hoa chuối, nộm rau má, rau thơm, lạc rang, nước tương, xì dầu và vắt chanh vào. Sau đó trộn đều lên và thưởng thức. Một cảm giác rất yomost. Nhà em ăn hơn 1kg mà vẫn chưa thấy chán.
Kết luận: Quảng Bình là một điểm đến hấp dẫn, ẩm thực ngon, cảnh đẹp, giá cả phải chăng, cơ sở hạ tầng dịch vụ tốt, người dân thân thiện, dễ mến. Chắc chắn mình sẽ còn quay lại nơi đây!

Chỉnh sửa cuối:

thuysinh.tl

Xe container
Cụ có nhầm không vậy? Động Phong Nha mới cần đi thuyền chứ động Thiên Đường có cần đi thuyền đâu nhỉ?

Matizcoi

Xe cút kít
Em vào xem ảnh, dù đi QB mấy bận dồi :D

k66473

Xe tăng
Chuyến đi 3 ngày 2 đêm đúng không cụ chủ thớt?

vietau2012

Xe điện
303-A12 KTTVPCP, Phương Mai, Đống Đa, Hà Nội
Buổi trưa nói:
Có một món rất ngon tại đây mà các cụ nên ăn thử đó là món Sò huyết. Sò huyết được nướng tái trên vỉ, sau đó nếu bạn lười bóc vỏ thì có thể dặn nhà hàng họ bóc sẵn cho vào bát tô.
Sò sau khi bóc vỏ thì gặp khoảng 3-4 con cho vào bát, bỏ nộm hoa chuối, nộm rau má, rau thơm, lạc rang, nước tương, xì dầu và vắt chanh vào. Sau đó trộn đều lên và thưởng thức. Một cảm giác rất yomost. Nhà em ăn hơn 1kg mà vẫn chưa thấy chán.[/B]
Kết luận: Quảng Bình là một điểm đến hấp dẫn, ẩm thực ngon, cảnh đẹp, giá cả phải chăng, cơ sở hạ tầng dịch vụ tốt, người dân thân thiện, dễ mến. Chắc chắn mình sẽ còn quay lại nơi đây!
Ấn tượng nhất phần cụ tả món ăn! Thks cụ!

TamAn7810

Xe tăng
Em định đi xe khách vào nhưng muốn đi thành mấy chặng, xin hỏi các cụ từ HN vào QB có thể dừng ở đâu để chơi k ạ !

nhatnam244

Xe buýt
244 Bùi Xương Trạch - Khương Đình - Thanh Xuân HN
Website
nhatnamjsc.com.vn
Buổi trưa, nhà em nghỉ ăn trưa tại khu biển Vũng Chùa, tại đây các cụ nên vào quán Công Ngân. Có một món rất ngon tại đây mà các cụ nên ăn thử đó là món Sò huyết. Sò huyết được nướng tái trên vỉ, sau đó nếu bạn lười bóc vỏ thì có thể dặn nhà hàng họ bóc sẵn cho vào bát tô.
Sò sau khi bóc vỏ thì gặp khoảng 3-4 con cho vào bát, bỏ nộm hoa chuối, nộm rau má, rau thơm, lạc rang, nước tương, xì dầu và vắt chanh vào. Sau đó trộn đều lên và thưởng thức. Một cảm giác rất yomost. Nhà em ăn hơn 1kg mà vẫn chưa thấy chán.
Em cũng thích món cụ nói :D đợt trước em có qua ba đồn không hiểu nó có giống cụ tả không :D ... Chẹp chẹp

Chỉnh sửa cuối:

BINBINBIN

Xe tăng
Em cũng muốn quay lại QB 1 dịp sắp tới, đang nợ 1 chuyến đi ^^
Nhưng đi được 3 ngày 3 đêm thì hợp lý có nhiều thời gian chơi hơn

hoaleo

Xe tăng
Quảng bình e khoái khu vui chơi ở Hang Tối. Có mấy trò mạo hiểm vui cụ ạ

Killer13

Xe tăng
Quảng bình e khoái khu vui chơi ở Hang Tối. Có mấy trò mạo hiểm vui cụ ạ
Đúng rồi cụ ơi, chỗ Hang Tối chơi mạo hiểm là sướng nhất, nhưng đen cho em hôm em đi lại vừa có mưa lớn ở thượng nguồn, nước chảy xiết và đục ngầu nên gia đình chỉ ghé qua chứ không dám chơi. Chỉ có mấy cụ mợ tây ba lô là vẫn chơi nhiệt tình.

Vũ Quỳnh Nga

Xe hơi
Website
rotex.vn
Đẹp lắm cụ ạ

BINH MINH 07

Xe điện
Suối Moọc, Sông Chày, Hang Tối thì đi vào mùa khô từ tháng 10 năm trước đến tháng 4 năm sau. Khi đó không có nước mưa thượng nguồn đổ về nước rất trong, còn mùa này có ngày dòng suối chia làm hai màu xanh ngọc và đỏ vì nước từ hai nguồn đổ ra là thượng nguồn và từ trong hang núi.
Một số nơi cần đến là thăm mộ Đại Tướng, các loại động, thăm bến phà Long Đại, nghĩa trang liệt sỹ Trường Sơn, nghĩa trang liệt sỹ đường 9 ở Quảng Trị nằm cạnh đường HCM.
Qua ngã 4 Ba Đồn 100m bên trái theo hướng vào có một quán bình dân đồ hải sản tuyệt ngon mà giá rất rẻ, đi bất cứ đây qua đó em đều rẽ vào ăn.