[TNGT] Video về vụ va chạm giữa xe cứu hỏa và xe khách ngày 18-3-2018

Thuy_CK

Xe điện
Nhìn hình của bác cũng đánh giá được đi thế nào nguy hiểm hơn.
Hình bên trên bác cho 4 cái xe đỏ đi sát làn trái xem thế nào.
Như đã trình bày !
Đi sát làn trái (bên phải theo chiều đi) thì xe trước hơi lách sang xe sau đã nhìn thấy để tránh . Ngược lại thì xe trước tránh gần hết xe sau mới nhìn thấy xe ngược chiều !

Thuy_CK

Xe điện
Xe ưu tiên nhiều khi vượt phải mà bác. Không quan sát mà vội táp lề phải dễ tai nạn lắm.
Không vội vàng gì đâu. Cụ bắt đầu nghe thấy còi hụ thì nó còn cách cụ vài trăm mét cơ !
Hơn nữa cụ tránh như thế là đúng luật !

Quân Đuôi

Xe điện
Em thấy ông xe khách hình như không có phản ứng gì! Chuyện mấy bác xe khách chạy trên 100km dù mưa em thấy cũng không hiếm lắm đâu ạ!

Thuy_CK

Xe điện
Em thấy ông xe khách hình như không có phản ứng gì! Chuyện mấy bác xe khách chạy trên 100km dù mưa em thấy cũng không hiếm lắm đâu ạ!
Có phản ứng đạp phanh nhưng quá muộn !

taoxxyz

Xe tăng
Em mạn phép các cụ chứ có khi nào bác tài xe khách được phong anh hùng không? Chấp nhận đâm thẳng là bác tài lãnh đủ (đâm đúng vị trí ghế lái), còn đánh lái trái thì bay sang chiều ngược lại mà đánh lái phải thì mấy ông xe ôm bên đường cũng bay, chưa kể hành khách lăn theo xe. Ơn giời là bác ý còn sống, mà không thấy báo nào thông tin về người trên xe khách luôn

Thuy_CK

Xe điện
Em mạn phép các cụ chứ có khi nào bác tài xe khách được phong anh hùng không? Chấp nhận đâm thẳng là bác tài lãnh đủ (đâm đúng vị trí ghế lái), còn đánh lái trái thì bay sang chiều ngược lại mà đánh lái phải thì mấy ông xe ôm bên đường cũng bay, chưa kể hành khách lăn theo xe. Ơn giời là bác ý còn sống, mà không thấy báo nào thông tin về người trên xe khách luôn
- Có 5 hành khách và 5 chiến sĩ PCCC bị thương . 1 chiến sĩ hy sinh :(

Còi xe cứu hỏa có thể nghe thấy từ xa vài trăm mét !
Sao không làm ngay theo quy định của Luật GT mà lại làm anh hùng như vậy ?

Luật GTĐB: Khi có tín hiệu của xe được quyền ưu tiên, người tham gia giao thông phải nhanh chóng giảm tốc độ, tránh hoặc dừng lại sát lề đường bên phải để nhường đường. Không được gây cản trở xe được quyền ưu tiên.

Chỉnh sửa cuối:

taoxxyz

Xe tăng
Em cứ đưa ra một giả thiết vậy để tham khảo. Cụ cứ thay xe cứu hoả kia bằng xe thường xem, sẽ có báo phong anh hùng đấy.
Thấy có báo nói là không có còi đâu ạ, chỉ có đèn thôi, xem clip hình như ko có

Thuy_CK

Xe điện
Em cứ đưa ra một giả thiết vậy để tham khảo. Cụ cứ thay xe cứu hoả kia bằng xe thường xem, sẽ có báo phong anh hùng đấy.
Thấy có báo nói là không có còi đâu ạ, chỉ có đèn thôi, xem clip hình như ko có
Xe nào cũng thế thôi, đèn còi đủ thì cách vài trăm mét là thấy rồi !
Báo nói bây bạ thì không thèm chấp . Trong mấy video thấy đèn chớp còi hụ đầy đủ cụ nhé !

taoxxyz

Xe tăng
- Có 5 hành khách và 5 chiến sĩ PCCC bị thương . 1 chiến sĩ hy sinh :(

Còi xe cứu hỏa có thể nghe thấy từ xa vài trăm mét !
Sao không làm ngay theo quy định của Luật GT mà lại làm anh hùng như vậy ?

Luật GTĐB: Khi có tín hiệu của xe được quyền ưu tiên, người tham gia giao thông phải nhanh chóng giảm tốc độ, tránh hoặc dừng lại sát lề đường bên phải để nhường đường. Không được gây cản trở xe được quyền ưu tiên.
Luật ai cũng biết. Nhưng cầm vô lăng không phải ai cũng biết. Trường hợp này gần như bất khả kháng, xử lý đến thế là khả dĩ nhất về thương vong. Từ lúc thằng đỏ thò đầu vào làn khẩn cấp (có thể quan sát được) đến lúc đâm là chưa đến 5s, phản xạ tốt thì chỉ còn 3s xử lý. Em nghĩ là có phanh bớt lại rồi chứ ko thì nát đầu xe khách

lekimcuong

Xe tăng
Theo bạn quốc tế cứu hộ có chạy ngược chiều trên cao tốc ko? Nếu có thì họ sử dụng bằng các phương tiện thông tin để báo cho các lái xe biết tình huống giao thông trên đường như đài FM, biển báo điện tử,... Chỉ ưu tiên tốc độ thấp chấp nhận được. Nên bổ xung thêm quy định vào đường cao tốc bật đài FM và biển báo điện tử trên đường cao tốc để các phương tiện tham gia biết trước tình huống.
Cụ phát biểu chuẩn ạ.
Xe khách này nếu may mắn tránh được va chạm với CH thì sau đó cũng có xe khác múc thôi. Tình thế này khả năng tai nạn là chắc chắn.
Theo em cơ quan chức năng có một sự bao che không hề nhẹ. Toàn nói kiểu chung chung lấp liếm.

Thuy_CK

Xe điện
Luật ai cũng biết. Nhưng cầm vô lăng không phải ai cũng biết. Trường hợp này gần như bất khả kháng, xử lý đến thế là khả dĩ nhất về thương vong. Từ lúc thằng đỏ thò đầu vào làn khẩn cấp (có thể quan sát được) đến lúc đâm là chưa đến 5s, phản xạ tốt thì chỉ còn 3s xử lý. Em nghĩ là có phanh bớt lại rồi chứ ko thì nát đầu xe khách
Biết Luật mà không đi chậm lại và tấp vào lề khi nghe thấy còi hụ mà đợi đến khi không thể tránh mới chịu phanh bớt !
Biết như thế thì biết để làm gì ?

taoxxyz

Xe tăng
Biết Luật mà không đi chậm lại và tấp vào lề khi nghe thấy còi hụ mà đợi đến khi không thể tránh mới chịu phanh bớt !
Biết như thế thì biết để làm gì ?
Nhìn avatar cụ thì em biết rồi, luật cụ thuộc lắm và chỉ biết đọc luật. Chấm hết. Em cầm lái 15 năm thấy bọp bọp là em cũng nhường, cơ mà em chưa gặp quả phi vào mặt thế này. Ơn giời

Thuy_CK

Xe điện
Theo bạn quốc tế cứu hộ có chạy ngược chiều trên cao tốc ko? Nếu có thì họ sử dụng bằng các phương tiện thông tin để báo cho các lái xe biết tình huống giao thông trên đường như đài FM, biển báo điện tử,... Chỉ ưu tiên tốc độ thấp chấp nhận được. Nên bổ xung thêm quy định vào đường cao tốc bật đài FM và biển báo điện tử trên đường cao tốc để các phương tiện tham gia biết trước tình huống.
Có chạy ngược chiều cụ nhé !
Và họ cũng dùng còi và đèn y như mình thôi !

Chỉnh sửa cuối:

Xì lốp.

Xe đạp
Nhìn avatar cụ thì em biết rồi, luật cụ thuộc lắm và chỉ biết đọc luật. Chấm hết. Em cầm lái 15 năm thấy bọp bọp là em cũng nhường, cơ mà em chưa gặp quả phi vào mặt thế này. Ơn giời
Văn cụ hay ghê

Pachooc1

Xe hơi
Xe CH mà đi vào làn bên phải, bật đèn cảnh báo, nháy pha liên tục thì nguy cơ tai nạn xuống rất nhỏ.
Khi đó còn đạt vận tốc cao, nhanh đến hiện trường hơn do ít xung đột giao thông ngược chiều hơn.

Arabia

Xe tăng
Cái 69 là cách nói trào phúng thôi cụ đừng care !

- Nếu đi về bên phải:
Xe trước tránh 1/4 thân xe là xe sau đã nhìn thấy có xe ngược chiều và cũng bắt đầu tránh như vậy xe trước tránh xong thì vài xe sau cũng tránh xong.
Nguy cơ đâm đấu đầu các xe sau do khuất tầm nhìn là rất thấp
- Nếu đi về bên trái:
Xe trước tránh hơn 3/4 thân xe thì xe sau mới nhìn thấy có xe ngược chiều để tránh
Nguy cơ đâm đấu đầu với các xe sau do khuất tầm nhìn là rất cao !
- Ngoài ra đi về bên trái còn làm cho xe đi chậm ép xe đi nhanh để tránh. Hơn nữa làn dừng xe khẩn cấp và lề đường có thiết kế để dừng đỗ nên không đảm bảo để xe chạy trên đó !

Đây là hình em minh họa sự khác nhau của đi bên phải và đi bên trái !
Đấy là vẽ ra như thế thôi chứ trên thực tế làn khẩn cấp lúc xe cứu hỏa rẽ ko có xe nào chạy và kể cả dân mình có lấn làn đấy đi chăng nữa thì cũng ko nhiều, quan sát thoải mái. Chứ phi chặn cái làn xe đang chạy nhanh là hết sức nguy hiểm. Luật là 1 chuyện, ý thức an toàn lại là chuyện khác. Ở Úc, kể cả là xe ưu tiên được nhường đường, thì lái xe cũng phải nhìn thấy rõ được nhường rồi người ta mới đi. Cho nên em mới nói, về luật xe khách sai, xe cứu hỏa ko sai. Nhưng về ý thức an toàn, thì xử lý như xe cứu hỏa là rất kém, ko hợp lý.

mitsupjrsport

Xe đạp
Xe khách không nhanh chóng
Có chạy ngược chiều cụ nhé !
Và họ cũng dùng còi và đèn y như mình thôi !
Vậy thưa cụ làm thế nào mà các xe lại dạt sang hai bên? Cụ đã tham gia giao thông gặp trường hợp nay bên đó chưa? Hay chỉ Youtube?
Video thứ nhất đường đã được phong toả thì họ mới chạy ngược bạn nhé. Công tác thông tin của họ thông báo cho các xe tham gia giao thông một cách nhanh nhất để dựng lại.

Arabia

Xe tăng
Vậy thưa cụ làm thế nào mà các xe lại dạt sang hai bên? Cụ đã tham gia giao thông gặp trường hợp nay bên đó chưa? Hay chỉ Youtube?
Nghe thấy còi thôi cụ. Em đang sống ở bên đó đây, đã từng làm, nghe thấy còi là dừng sát bên lề, thực tế chả khác gì youtube. Chứ Radio em chẳng bao giờ bật vì quá nhiều quảng cáo.

quanghuybn

Xe đạp
không thấy báo nào phỏng vấn nhân chứng 2 cụ xe ôm các cụ nhỉ?:-/

Thuy_CK

Xe điện
Đấy là vẽ ra như thế thôi chứ trên thực tế làn khẩn cấp lúc xe cứu hỏa rẽ ko có xe nào chạy và kể cả dân mình có lấn làn đấy đi chăng nữa thì cũng ko nhiều, quan sát thoải mái. Chứ phi chặn cái làn xe đang chạy nhanh là hết sức nguy hiểm. Luật là 1 chuyện, ý thức an toàn lại là chuyện khác. Ở Úc, kể cả là xe ưu tiên được nhường đường, thì lái xe cũng phải nhìn thấy rõ được nhường rồi người ta mới đi. Cho nên em mới nói, về luật xe khách sai, xe cứu hỏa ko sai. Nhưng về ý thức an toàn, thì xử lý như xe cứu hỏa là rất kém, ko hợp lý.
Tốc độ cao hơn 1 chút nhưng tầm nhìn xa hơn rất nhiều thì vẫn an toàn hơn cụ ạ !
Khi xe trước giảm tốc độ để tránh 1 xe đi ngược chiều xe sau luôn có xu hướng đánh lái sang bên trái hoặc phải để tiếp tục hành trình vì không biết có xe ngược chiều ! Nếu xe trước sang trái xe sau sẽ đánh lái sang phải và ngược lại nếu xe trước sang phải xe sau sẽ đánh lái sang trái.
- Khi xe trước ở sát trái giảm tốc độ thì xe sau chỉ có 1 lựa chọn đánh lái sang phải vì bên trái là giải phân cách. Khi xe trước bắt đầu tránh sang phải do vị trí ghế lái lệch về bên trái nên xe sau gần như lập tức nhìn thấy xe ngược chiều nên sẽ tiếp tục tránh sang phải !
- Khi xe trước ở làn sát làn dừng xe khẩn cấp giảm tốc độ xe sau sẽ có 2 lựa chọn là đánh lái sang phải hoặc trái vì cả 2 bên đều trống. Khi xe trước tránh sang trái do vị trí ghế lái lệch về bên trái nên xe sau chưa nhìn thấy xe ngược lại ngay và thường sẽ đánh lái sang phải. Trong trường hợp này nguy cơ đấu đầu gần như chắc chắn sảy ra !
Đây là lí do Luật GT các nước tay lái thuận quy định xe ngược chiều phải tránh nhau về bên phải !