[Funland] Việc học online của các con

.Chum.

Xe tải
Em mới sắm thêm 1 bộ máy tính cho hai F1 chuẩn bị học online.
Nhưng xem ra việc dạy online còn nhiều bất cập:
- Những gia đình hoàn cảnh khó khăn thì sao?
- Nhà có 2-3-4 con đang học mà trùng giờ nhau thì bố mẹ sắp xếp ngồi cạnh thế nào, vì bọn trẻ đâu đã có tự giác?
Và còn nhiều bất cập khác, mời các cụ cùng chia sẻ.

An Nguyen 1

Xe tăng
Bất cập ai cũng biết, nhưng liệu còn lựa chọn nào khác?

Sùng A Lềnh

Xe tăng
Nghỉ một năm thì cũng có làm sao đâu nhỉ?
Mấy bác có con lớp 1 cũng cứ gào lên như chết đến nơi. Đứa HS lớp 1 thìở nhà tự dạy nó đọc, tự dạy viết được chứ có làm sao đâu.
Lúc này xác định là tình trạng chiến tranh đi mới dễ được, chứ cứ mang tiêu chí của năm ngoái ra thì làm gì chả đau đầu.
Nhiều cụ vẫn chưa chịu hạ thấp tiêu chí nhỉ.

phuongmit

Xe cút kít
Mấy bác có con lớp 1 cũng cứ gào lên như chết đến nơi. Đứa HS lớp 1 thìở nhà tự dạy nó đọc, tự dạy viết được chứ có làm sao đâu.
Lúc này xác định là tình trạng chiến tranh đi mới dễ được, chứ cứ mang tiêu chí của năm ngoái ra thì làm gì chả đau đầu.
Tất cả nghỉ thì năm sau tuyển sinh lớp 1 số lượng gấp đôi, xây thêm lớp học, tuyển thêm giáo viên hả cụ :))

Moriarty

Xe container
E đề suất là sơ tán các cháu khỏi HN, chiến tranh mà

BDS68

Xe cút kít
Người OF
Cuộc sống là vậy, phải chấp nhận thôi trong hoàn cảnh dịch bệnh thế này. Nhà em 3 đứa từ trước tới giờ chỉ nhắc (nói đúng hơn là quát) nó ngồi vào bàn học thôi và cố gắng làm hết bài tập dù đúng hay sai cũng được. Học thêm thì khuyến khích còn không thì kệ, thế mà em thấy vẫn bon bon qua hết các cấp rồi đi làm!

Sùng A Lềnh

Xe tăng
Tất cả nghỉ thì năm sau tuyển sinh lớp 1 số lượng gấp đôi, xây thêm lớp học, tuyển thêm giáo viên hả cụ :))
Nếu lớp 1, tự dạy ở nhà theo hướng dẫn của các cô, các con biết đọc biết viết rồi. Sang năm các cô bổ túc thêm 2 tháng là vào lớp 2 bình thường.
Phân tích ra thì nó nhiều thứ lắm, nhưng xác định đây là "tình trạng chiến tranh" thì cũng chả có gì quá kinh khủng.

bachanhpm

Xe tăng
Đến giờ số lượng thích nghi với ol cũng không ít, cứ bắt dừng lại chờ những người không chịu thích ứng, chưa thích ứng, như vậy hẳn là cào bằng kéo nhau dừng lại? Cũng may giờ giáo dục cũng đa dạng hơn, có thêm sự chọn lựa phù hợp hoàn cảnh hơn.

Nếu lớp 1, tự dạy ở nhà theo hướng dẫn của các cô, các con biết đọc biết viết rồi. Sang năm các cô bổ túc thêm 2 tháng là vào lớp 2 bình thường.
Phân tích ra thì nó nhiều thứ lắm, nhưng xác định đây là "tình trạng chiến tranh" thì cũng chả có gì quá kinh khủng.
Ai người ta cho lên lớp 2 mà cụ tưởng bở? Cụ cứ làm như ra một cái quyết định cho lên lớp 2 nó dễ dàng lắm ấy. Rồi sẽ còn rất nhiều những rắc rối khác nảy sinh khi auto cho tụi nhóc lên lớp 2 mà bỏ qua lớp 1. Ta vẫn chưa như tây được đâu. Toàn thạc sỹ quản lý giáo dục đang quản lý đấy. Còn lâu mới khá được.
Thôi kệ đi, số xin nghỉ học 1 năm cũng chẳng nhiều lắm so với số sẵn sàng học online đâu.

phuongmit

Xe cút kít
Ai người ta cho lên lớp 2 mà cụ tưởng bở? Cụ cứ làm như ra một cái quyết định cho lên lớp 2 nó dễ dàng lắm ấy. Rồi sẽ còn rất nhiều những rắc rối khác nảy sinh khi auto cho tụi nhóc lên lớp 2 mà bỏ qua lớp 1. Ta vẫn chưa như tây được đâu. Toàn thạc sỹ quản lý giáo dục đang quản lý đấy. Còn lâu mới khá được.
Thôi kệ đi, số xin nghỉ học 1 năm cũng chẳng nhiều lắm so với số sẵn sàng học online đâu.
Số đó chắc vài % và đặc biệt là k có con của ọp phơ nào trong nhóm đối tượng đó :))

Spikevax

[Tịch thu bằng lái]
Ai có tiền học online, ko có thì coi như đúp thôi :)

Sùng A Lềnh

Xe tăng
Thế em hỏi cụ, trường hợp xấu nhất con cụ nó học chậm 1 năm thì có chết được ko?
Em mà dịch chưa ổn em cũng cho con em ở nhà. việc quá đơn giản làm gì phải nặng đầu.
Lúc này em chả có tiền bạc gì hết, cùng lắm bán cái nhà 3 tỉ mua căn chung cư 2 tỉ. Dư ra 1 tỷ ở nhà ăn tùng tiệm cũng được 3 năm.
Nhìn cái cảnh "mục tiêu kép" này thì em chả thấy em làm được cái gì sắp tới cả, càng cuốc càng lên đồi. Thôi tạm nghỉ đã.

Tony_Le

Xe container
- Nhà có 2-3-4 con đang học mà trùng giờ nhau thì bố mẹ sắp xếp ngồi cạnh thế nào, vì bọn trẻ đâu đã có tự giác?

Câu bố mẹ phải ngồi cạnh thế nào là thế nào nhỉ? Mình ngồi cạnh nó đến bao giờ?

ca_kiem

Xe container
Cạnh nhà tôi có nhà 3 đứa con, con lớn lớp 9, con thứ lớp 7 con bé 5 tuổi… từ hồi nghỉ 30/4… trả học online buổi nào cả.. chủ yếu sáng ra lấy phiếu bài tập ở trường.. hôm sau lại giả phiếu + lấy lời giải, bài giải… Nhà đấy thì hoàn cảnh mạng Net không có, máy tính không .. mẹ đỉ rửa bát ngày 2 ca kiếm tiền. Hỏi nó cơ ai trong lớp giống nó không.. nó bảo 1/3 lớp ko học online từ 30/4 chỉ làm phiếu bài tập về nhà….
Thực ra những trường hợp này trong xã hội nhiều không đếm xuể….. gần như 1 năm qua coi như nghỉ học..cccm ở trên cao nhiều khi không thấy phía dưới.

lequochuy

Xe buýt
Câu bố mẹ phải ngồi cạnh thế nào là thế nào nhỉ? Mình ngồi cạnh nó đến bao giờ?
với trẻ lớp 1, lớp 2 mới học online thì ngồi cạnh đến lúc học xong cụ ạ. còn bật mic, tắt mic, chụp ảnh bài làm gửi cho cô giáo, và xử lý các lỗi phát sinh nếu con nó chạm lung tung.

edc

Xe lăn

- Khó khăn phải khắc phục, kiếm ĐT hay Lap giá rẻ vậy cụ.
- Cụ phải xác định f1 học, k phải mình học. Em quân sự luôn ngay từ đầu. Nên giờ học on/off cũng như nhau hết.

Spikevax

[Tịch thu bằng lái]
với trẻ lớp 1, lớp 2 mới học online thì ngồi cạnh đến lúc học xong cụ ạ. còn bật mic, tắt mic, chụp ảnh bài làm gửi cho cô giáo, và xử lý các lỗi phát sinh nếu con nó chạm lung tung.
1 thì có thể cần chứ lớp 2 1 mình học ngon rồi :)

lequochuy

Xe buýt
1 thì có thể cần chứ lớp 2 1 mình học ngon rồi :)
e đang nói lớp 1 và lớp 2 mà. tầm lớp 3 trở lên thì nói qua là nó biết hết rồi.
à ý cụ nói lớp 2 à. lớp 2 thì tùy cụ ạ. chưa động máy tính bao giờ thì như lớp 1 hết thôi.

phuongmit

Xe cút kít
Cạnh nhà tôi có nhà 3 đứa con, con lớn lớp 9, con thứ lớp 7 con bé 5 tuổi… từ hồi nghỉ 30/4… trả học online buổi nào cả.. chủ yếu sáng ra lấy phiếu bài tập ở trường.. hôm sau lại giả phiếu + lấy lời giải, bài giải… Nhà đấy thì hoàn cảnh mạng Net không có, máy tính không .. mẹ đỉ rửa bát ngày 2 ca kiếm tiền. Hỏi nó cơ ai trong lớp giống nó không.. nó bảo 1/3 lớp ko học online từ 30/4 chỉ làm phiếu bài tập về nhà….
Thực ra những trường hợp này trong xã hội nhiều không đếm xuể….. gần như 1 năm qua coi như nghỉ học..
Lớp con e cũng có vài bạn k học online dc, GV gửi bài cho PH để con làm. Miễn là có tiếp cận với việc học chứ k phải lí luận cho chơi ở nhà 1 năm như 1 vài ọp phơ

ca_kiem

Xe container
Lớp con e cũng có vài bạn k học online dc, GV gửi bài cho PH để con làm. Miễn là có tiếp cận với việc học chứ k phải lí luận cho chơi ở nhà 1 năm như 1 vài ọp phơ
Khó lắm cục.. đa số các cháu ko học online toàn là con em dân lao động chân tay + chạy chợ… ngay cái mạng Internet còn ko có tiền mà đóng… và cũng không đủ kiến thức kiểm tra con học thế nào.. đã thế lại đẻ nhiều