[Funland] Viêm mũi dị ứng, ngày càng khổ

Chucvan

Xe hơi
em cũng bị viêm mũi dị ứng đây, chưa nặng đến độ xoang nhưng nhiều khi vợ bảo mũi hôi hôi. Tính em cũng hay coi thường sk nên khi nào bị thì em mới nhỏ thuốc vợ làm, đỡ lại thôi. Thành ra hay bị ăn mắng :">
Nếu cụ muốn thử thì để em hỏi vợ em xem :))

SơnĐạiBàng

Xe tải
Website
www.tizi.vn
em cũng bị viêm mũi dị ứng đây, chưa nặng đến độ xoang nhưng nhiều khi vợ bảo mũi hôi hôi. Tính em cũng hay coi thường sk nên khi nào bị thì em mới nhỏ thuốc vợ làm, đỡ lại thôi. Thành ra hay bị ăn mắng :">
Nếu cụ muốn thử thì để em hỏi vợ em xem :))
Nhỏ thuốc gì ạ cụ?

Chucvan

Xe hơi
Nhỏ thuốc gì ạ cụ?
thuốc lá cô lại thành dung dịch, màu nâu cánh gián, vợ em làm em cũng chả hỏi là gì. Giờ thì mũi miếc ok hơn cụ ạ, mà phải tránh tác nhân gây kích ứng nữa. Em hôm nào trở giời đi quét nhà lau chùi mà k đeo khẩu trang là lại bị

SơnĐạiBàng

Xe tải
Website
www.tizi.vn
thuốc lá cô lại thành dung dịch, màu nâu cánh gián, vợ em làm em cũng chả hỏi là gì. Giờ thì mũi miếc ok hơn cụ ạ, mà phải tránh tác nhân gây kích ứng nữa. Em hôm nào trở giời đi quét nhà lau chùi mà k đeo khẩu trang là lại bị
Dạ, thế cụ nhẹ hơn e. E chỉ cần thay đổi thời tiết thôi, chưa cần quét nhà hay chui vào chỗ bụi ẩm mốc là đã loạn cả lên rồi ạ :((

Chucvan

Xe hơi
Dạ, thế cụ nhẹ hơn e. E chỉ cần thay đổi thời tiết thôi, chưa cần quét nhà hay chui vào chỗ bụi ẩm mốc là đã loạn cả lên rồi ạ :((
thì em chưa bị xoang mà, cư mà khi bị kích ứng, hắt xì chắc tưởng gãy xương sườn

SơnĐạiBàng

Xe tải
Website
www.tizi.vn
Trộm vía, lâu nay thấy ổn ổn. Nhưng có 1 lọ thuốc bột hít màu vàng mình đang hơi sợ là có thuốc tây, còn thuốc lá thì đúng là nguyên bản, toàn lá cây nên không sợ trộn gì cả :((

hungk46

Xe tải
Em bị xoang di truyền từ Bố em. Buổi tối cụ chịu khó lấy xilanh xịt khoảng 100-200ml nước muối 0.9% mua ở hiệu thuốc. Cứ xịt vòa 2 bên mũi, nhổ ra đường miệng, đánh răng đi ngủ. Ngủ rất ngon và cả ngày hôm sau nhẹ đầu, ko có đờm dãi gì. 2 năm nay em làm thế thấy rất ổn. 2 tuần nay em uống lọ thuốc đông y Thông Xoang Tán không biết có hiệu quả không.
Chuẩn đấy các cụ ạ, em bị hơn 1 năm dùng nước muối sinh lý ngâm tỏi, khi dùng thì lấy 1 ít nước tỏi ấy hâm nóng bằng lò ví sóng, sau pha loãng với nc muối sinh lý cho ấm ấm rồi hít vào 2 bên mũi,nhổ ra băng mồm, chịu khó làm độ 1 tuần. Sau đó chỉ dùng nước muối sinh lý mùa đông hâm nóng lên và hít. Dùng liên tục độ 2 tuần là ổn đến giờ 2 năm rồi, thỉnh thoảng trở trời có bị nhẹ lại 1,2 hôm thì lại hít nc muối, rất ổn các cụ nên thử ạ.
À em bị cả viêm mũi, viêm xoang nhé các cụ, đi khám uống kháng sinh mấy đợt, nhỏ nước hoa cứt lợn … cũng ko khỏi. Nay rất ổn các cụ ah, em biết cách này cũng do tìm tòi kinh nghiệm của các cụ trên này, có thể phương pháp này chỉ phù hợp với 1 số người nhưng em khuyến khích các cụ nên thử.

Chỉnh sửa cuối:

NguyenAnhPhan

Xe container
KHỔ QUÁ CCCM Ạ! :((
E vốn có cái bệnh gia truyền Viêm mũi dị ứng (e cũng lắm bệnh khác), trước đây thì cũng thay đổi thời tiết (chủ yếu mùa Đông - Xuân, nhất là gió mùa Đông bắc về) là y như rằng, triệu chứng:
- Sáng dậy bình thường,ăn sáng xong vào giờ làm việc thì bắt đầu có chút dấu hiệu chảy nước mũi, ngứa mũi, có lúc ngứa mắt
- Triệu chứng nặng lên theo thời gian, có lúc hắt hơn liên tục, chảy nước mũi ròng ròng, có lúc mắt ngứa điên cuồng
- Có hôm sáng dậy thấy 2 bên mắt rất nặng (kiểu mắt nó muốn sụp xuống), y như rằng là hôm đó sẽ bị nặng
Bình thường bị như vậy thì buổi trưa sẽ phải xịt thuốc Tây (mấy năm nay e dùng Rinocort Aqua 64 mg), sau đó ngủ giấc ngủ trưa; đa số sau khi xịt xong nghỉ ngơi thì sẽ rất ko, tỉnh táo, khỏe mạnh, mũi không roang như chưa từng có gì xảy ra. Nhưng cũng có hôm vẫn còn chút khó chịu (chắc những hôm nặng, thời tiết cực đoan nặng), thì ngày hôm sau sẽ phải xịt nhắc lại 1 lần buổi sáng thì mới đỡ.
Chu kỳ cứ bị đi bị lại mỗi khi thời tiết thay đổi (Thường bị trước 2 ngày trước thời điểm thời tiết thay đổi :(( ), quanh năm suốt tháng như thế, hay bị nhất:
- Gió mùa đông bắc (ĐÔng - Xuân - Thu)
- Bão (Hè)
- Rãnh áp thấp cao gây mưa (Hè)
Gần đây e có lang thang trên mạng thì thấy có 1 số coment tích cực về sử dụng thuốc bác Thanh Toàn trên Thái Nguyên, không biết CCCM đã có ai sử dụng và hiệu quả ntn cho e biết với ạ. Lý do e cầu cứu CCCM vì e khổ sở cái món này mười mấy năm rồi e cũng biết quá nhiều loại thuốc với quá nhiều thủ đoạn :)) rồi ợ, thế nên eít có lòng tin nhưng vì có bệnh phải vái tứ phương =))
Đa tạ các cụ các mợ!
Muốn bớt thì chỉ có chịu khó rửa lũi bằng muối sinh lí, đeo khẩu trang khi cần, hạn chế chất kích thích, ăn uống hạn chế cay nóng, mưa nắng ô mũ đầy đủ, không đi chân trần...còn có đk hơn thì vô Nam sống cụ ạ.

SơnĐạiBàng

Xe tải
Website
www.tizi.vn
Muốn bớt thì chỉ có chịu khó rửa lũi bằng muối sinh lí, đeo khẩu trang khi cần, hạn chế chất kích thích, ăn uống hạn chế cay nóng, mưa nắng ô mũ đầy đủ, không đi chân trần...còn có đk hơn thì vô Nam sống cụ ạ.
Dạ em còn mỗi không vô Nam sống thôi cụ ạ, chứ các cái kia qua hết nhưng ko đc :((

NguyenAnhPhan

Xe container
Dạ em còn mỗi không vô Nam sống thôi cụ ạ, chứ các cái kia qua hết nhưng ko đc :((

Cụ mua cái này về rửa mũi mới có hiệu quả tốt nhất. Khi bơm vào mũi thì đừng hít. Rồi cúi người cho nước muối chạy từ bên này sang bên kia. Thấy lâu thì lúc ấy xịt thêm phía mũi bên kia. Thở bằng miệng. Đừng nuốt mạnh. Nó chảy xuống cổ thì nhè ra (nhổ mạnh dễ bị sặc). Đợi vài phút. Rồi xì ra bth. Làm lại vài lần. Sẽ đỡ cảm giác khó chịu. Mũi thông thoáng. Đừng cố xì mạnh. Rát mũi, dễ sặc dẫn đến sốc và ho mạnh. Có thể chảy máu cam nữa đấy.

SơnĐạiBàng

Xe tải
Website
www.tizi.vn
View attachment 7335824
Cụ mua cái này về rửa mũi mới có hiệu quả tốt nhất. Khi bơm vào mũi thì đừng hít. Rồi cúi người cho nước muối chạy từ bên này sang bên kia. Thấy lâu thì lúc ấy xịt thêm phía mũi bên kia. Thở bằng miệng. Đừng nuốt mạnh. Nó chảy xuống cổ thì nhè ra (nhổ mạnh dễ bị sặc). Đợi vài phút. Rồi xì ra bth. Làm lại vài lần. Sẽ đỡ cảm giác khó chịu. Mũi thông thoáng. Đừng cố xì mạnh. Rát mũi, dễ sặc dẫn đến sốc và ho mạnh. Có thể chảy máu cam nữa đấy.
Cái bình rửa mũi thì e có, nhưng cái này thì chưa thấy bao giờ, cụ cho hỏi là mua ở đâu ạ?

NguyenAnhPhan

Xe container
Cái bình rửa mũi thì e có, nhưng cái này thì chưa thấy bao giờ, cụ cho hỏi là mua ở đâu ạ?
Cụ hỏi mua chỗ tiệm bán đồ Hàn mới có nhé. Cái này chuyên xịt mũi mà không gây sốc, ngạt như công cụ khác. Nhưng cũng phải biết cách để tranhd bị sặc khi bơm vào mũi.

starview

Xe buýt
Khác gì cơn ngứa do mề đay mãn tính của em. 3 năm dồi, 3 ngày/1v dị ứng.
Xác định chung sống thôi.
Cụ tập thể dục đều đi. Em có ông anh bị mề đay cực nặng, mỗi lần chuyển mùa là phải nghỉ làm cả tuần. Dùng các thuốc Tây, nam, Bắc đều không khỏi nhưng từ hồi ông ấy đánh cầu lông đều đăn hàng ngày thì đỡ rồi khỏi hẳn, hơn chục năm nay không thấy bị lại.
Cả nhà em đoán là do tập thể dục, mồ hôi ra đều, độc tố theo đó được đẩy ra.

Pumzen

Xe cút kít
Trước đây nhà cháu cũng hay bị viêm mũi dị ứng theo mùa, triệu chứng là hắt xì hơi và chảy nước mũi nhiều, sau đó thì tắc tịt, nghẹt mũi. Hồi đó mua Rinocort xịt chỉ dăm ngày là khỏi hẳn, về sau rất ít khi bị kéo dài nữa.
Thế nhưng nhà cháu dính đợt Covid đầu năm vừa rồi thì hậu Covid nhà cháu bị cơn viêm mũi dị ứng hành hạ. Điều đáng nói là viêm mũi dị ứng bây giờ, mấy loại dược liệu Tây lông không còn tác dụng nữa. Nhà cháu đi khám toàn bs giáo sư TS đầu ngành về TMH của bvtmh trung ương, suốt 2-3 tháng liền đều không khỏi dứt điểm. Có cảm giác bao nhiêu loại thuốc xịt mũi đã được nhà cháu chuột bạch hết trong đó có Rinocort mà không khỏi. Cách đây hơn 1 tháng nhà cháu chuột bạch sang loại nam dược của ta xem dư lào, đó là loại Thông xoang Tán kết hợp với thông rửa mũi bằng nước muối (loại 3-4k/gói) hàng ngày.
Thật không ngờ có tác dụng ngay chỉ sau 1 tuần uống. Nhà cháu duy trì nó trong gần 3 tháng thì dừng. Hiện giờ hiện tượng nghẹt mũi gần như hết hẳn.
Giờ nhà cháu chỉ quan tâm đến cái họng, uống bao ks mà họng vẫn đỏ, mặc dù ko mức độ đau ngứa lắm.
Lại tiếp tục điều trị theo đông y cổ truyền, liều điều trị 3 tháng khá tốn kém. Mới điều trị gần 1 tháng có vẻ đỡ đi chút.

mabu44

Xe tăng
Món này cũng khó thật, em hóng các cao nhân cho những bài thuốc hay. Giờ thì lâu dài em vẫn thấy đa phần khuyên xịt mũi bằng nước muối là ổn nhất.

SơnĐạiBàng

Xe tải
Website
www.tizi.vn
Trước đây nhà cháu cũng hay bị viêm mũi dị ứng theo mùa, triệu chứng là hắt xì hơi và chảy nước mũi nhiều, sau đó thì tắc tịt, nghẹt mũi. Hồi đó mua Rinocort xịt chỉ dăm ngày là khỏi hẳn, về sau rất ít khi bị kéo dài nữa.
Thế nhưng nhà cháu dính đợt Covid đầu năm vừa rồi thì hậu Covid nhà cháu bị cơn viêm mũi dị ứng hành hạ. Điều đáng nói là viêm mũi dị ứng bây giờ, mấy loại dược liệu Tây lông không còn tác dụng nữa. Nhà cháu đi khám toàn bs giáo sư TS đầu ngành về TMH của bvtmh trung ương, suốt 2-3 tháng liền đều không khỏi dứt điểm. Có cảm giác bao nhiêu loại thuốc xịt mũi đã được nhà cháu chuột bạch hết trong đó có Rinocort mà không khỏi. Cách đây hơn 1 tháng nhà cháu chuột bạch sang loại nam dược của ta xem dư lào, đó là loại Thông xoang Tán kết hợp với thông rửa mũi bằng nước muối (loại 3-4k/gói) hàng ngày.
Thật không ngờ có tác dụng ngay chỉ sau 1 tuần uống. Nhà cháu duy trì nó trong gần 3 tháng thì dừng. Hiện giờ hiện tượng nghẹt mũi gần như hết hẳn.
Giờ nhà cháu chỉ quan tâm đến cái họng, uống bao ks mà họng vẫn đỏ, mặc dù ko mức độ đau ngứa lắm.
Lại tiếp tục điều trị theo đông y cổ truyền, liều điều trị 3 tháng khá tốn kém. Mới điều trị gần 1 tháng có vẻ đỡ đi chút.
Thông xoang tán với e uống vào không khác gì nước lọc ợ =))

SơnĐạiBàng

Xe tải
Website
www.tizi.vn
Món này cũng khó thật, em hóng các cao nhân cho những bài thuốc hay. Giờ thì lâu dài em vẫn thấy đa phần khuyên xịt mũi bằng nước muối là ổn nhất.
Dạ nhà e lúc nào cũng có thùng nước muối ạ.
Chết cái giờ cu con nhà e 8 tuổi cũng bị Viêm mũi dị ứng, khổ quá e không biến nên ntn! :((

Tommytep

Xe buýt
Dạ nhà e lúc nào cũng có thùng nước muối ạ.
Chết cái giờ cu con nhà e 8 tuổi cũng bị Viêm mũi dị ứng, khổ quá e không biến nên ntn! :((
có mỗi cái bài này đi đâu e cũng share, mong các cụ chịu khó làm theo. cá nhân em khỏi tới 98% rồi, trước bị triền miên liên tục, thay đổi thời tiết phát là dính, giờ 1 năm chỉ bị 1-2 lần.

- Sau khi đánh răng, đổ nước muối sinh lý ra cốc, đưa thẳng lên mũi, hít nước vào trong mũi rồi xì ra hoặc cho nó chảy ra đường miệng. Yên tâm là hít nước muỗi nó ko bị sặc, ban đầu hít thì ai cũng sợ sặc. Hít nhiều và sâu vào như kiểu mình uống nước muối qua đường mũi ấy.
- Nếu mũi đang bị tắc/nghẹt thì phải xịt thông mũi đợi 5-10p rồi mới rửa
- Tốt nhất là dùng nước muỗi sinh lý pha sẵn cho tiện, sau quen vị muối rồi thì pha bằng muối ăn luôn cũng đc cho tiết kiệm
- Ngày rửa tối thiểu 2 lần sáng tối trong 1 tháng liên tục trở lên mới phát huy hiệu quả. nó ko phải thuốc nên phải rửa nhiều để tạo đề kháng từ từ. sau này có đề kháng rồi ko cần rửa liên tục nữa, lúc nào thấy bẩn thì rửa, hắt hơi nhiều thì rửa, thích thì rửa.
- trẻ con từ 5-6 tuổi trở lên là tự rửa được, rất đơn giản gọn nhẹ.

Các cụ có thể tham khảo video sau: (148) CÁCH RỬA MŨI PHÒNG VÀ CHỮA CÚM, VIÊM XOANG, VIÊM MŨI DỊ ỨNG.avi - YouTube

SơnĐạiBàng

Xe tải
Website
www.tizi.vn
có mỗi cái bài này đi đâu e cũng share, mong các cụ chịu khó làm theo. cá nhân em khỏi tới 98% rồi, trước bị triền miên liên tục, thay đổi thời tiết phát là dính, giờ 1 năm chỉ bị 1-2 lần.

- Sau khi đánh răng, đổ nước muối sinh lý ra cốc, đưa thẳng lên mũi, hít nước vào trong mũi rồi xì ra hoặc cho nó chảy ra đường miệng. Yên tâm là hít nước muỗi nó ko bị sặc, ban đầu hít thì ai cũng sợ sặc. Hít nhiều và sâu vào như kiểu mình uống nước muối qua đường mũi ấy.
- Nếu mũi đang bị tắc/nghẹt thì phải xịt thông mũi đợi 5-10p rồi mới rửa
- Tốt nhất là dùng nước muỗi sinh lý pha sẵn cho tiện, sau quen vị muối rồi thì pha bằng muối ăn luôn cũng đc cho tiết kiệm
- Ngày rửa tối thiểu 2 lần sáng tối trong 1 tháng liên tục trở lên mới phát huy hiệu quả. nó ko phải thuốc nên phải rửa nhiều để tạo đề kháng từ từ. sau này có đề kháng rồi ko cần rửa liên tục nữa, lúc nào thấy bẩn thì rửa, hắt hơi nhiều thì rửa, thích thì rửa.
- trẻ con từ 5-6 tuổi trở lên là tự rửa được, rất đơn giản gọn nhẹ.

Các cụ có thể tham khảo video sau: (148) CÁCH RỬA MŨI PHÒNG VÀ CHỮA CÚM, VIÊM XOANG, VIÊM MŨI DỊ ỨNG.avi - YouTube
Dạ vâng, có khi e chưa đủ kiên trì như cụ :((

Linh Quang

Xe hơi
Bệnh này chủ yếu ở miền bắc do ô nhiễm ko khí nặng.
Cách giải quyết: di chuyển ra nơi khác ( miền nam là tốt nhất )
Nếu ko đi đâu được thì:
-dùng máy lọc không khí
- tập thể dục tăng sức đề kháng
- mua bình rửa mũi bằng nước muối 0,9%