[Funland] Viện Nhi, 1 chiều đông buồn

HnA

Xe tăng
Nhà nào có con nhỏ , kinh tế trung bình hoặc yếu cũng trải qua cảnh này. Nhiều lúc nghĩ cũng chán nhưng rồi dần cũng qua. Lạc quan đi cụ. Cố gắng kiếm việc cày tiền thôi. Có ít đạn trong túi vào viện nó cũng có tí yên tâm và đỡ tủi hơn.

manhanoi

Xe tăng
Bí quá vay mượn bạn bè, sẽ nhanh qua thôi cụ.

keomutvuive

Xe điện
Trc bé nhà e bị tiêu chảy,nằm viện nhi ở tỉnh 2 lần cứ tái lại nên mang xuống nằm nhi tw 1 tuần,hết 20tr,buốt ruột thật,về vẫn tái lại,xong gấu mua thuốc loanh quanh dần dần thì khỏi

Được gửi từ iPhone 6 - Otofun

xebetong

Xe container
Hôm nay, là lần thứ 3 trong tháng , em đưa 2 nhóc vào đây các cụ ạ
Lần đầu là cháu nhớn , 2 lần sau là cháu hai
Gần hết năm rồi mà mà nản quá các cụ ,con cái thì đau ốm liên miên ,công việc thì tàn tạ
Tháng này sếp chính thức không gượng đc vừa đặt xe, đặt nhà để nuôi anh em sales rồi. Chưa biết công ty còn gắng gượng dc bao lâu
Cũng có 1 số chỗ ae gọi đi làm , nhưng thật lòng không muốn ra đi .. Vì chữ Tình chữ Nghĩa
1 chút vu vơ suy nghĩ thì cô Bs nhắc đóng tiền khám,móc hết các túi còn có 100k , thôi muối mặt bảo Vợ đóng tiền khám cho con vậy ..
Không nên làm vậy, mình phải ổn thì mới nói đến tình nghĩa dc cụ ợ

v0_tjnh_thj_s4o

Xe tăng
Cố lên cụ nhé, tưởng vất đi như em còn cố gắng được thì chả ai được phép nản cả. Cố lên cụ nhé ❤

khanhtx8

Xe tăng
Dạ em nay 36 sắp bước sang 37 cụ ạ
Cố lên cụ, năm ngoái em cũng vậy, thấy trước năm tuổi đã đen thế nên năm nay em nằm im thở khẽ thoi thóp qua ngày ( thế mà vẫn đen ). Năm sau hết hạn rồi tính tiếp

Mà em khuyên cụ nên mua bảo hiểm tự nguyện cho 2 cháu, ốm vặt nằm viện mình đỡ khổ, vẫn còn tâm trí đi cày. Thằng nhà em 3 ngày tuổi em dán cái thẻ vào mặt, ốm 2 mẹ con tự lo đc, bố chỉ vào cho đỡ nhớ

Chỉnh sửa cuối:

dung21489

Xe tải
Gần hết năm rồi mà mà nản quá các cụ ,con cái thì đau ốm liên miên ,công việc thì tàn tạ
Tháng này sếp chính thức không gượng đc vừa đặt xe, đặt nhà để nuôi anh em sales rồi. Chưa biết công ty còn gắng gượng dc bao lâu
Cũng có 1 số chỗ ae gọi đi làm , nhưng thật lòng không muốn ra đi .. Vì chữ Tình chữ Nghĩa
1 chút vu vơ suy nghĩ thì cô Bs nhắc đóng tiền khám,móc hết các túi còn có 100k , thôi muối mặt bảo Vợ đóng tiền khám cho con vậy ..

5 năm trước em cũng chênh vênh như vậy ạ. Con ốm vào viện liên miên, mình thì thanh niên trẻ chưa có gì trong tay. Em liên tục ứng lương với vay tiền bạn bè luôn. Cực nhất là có lần yrông con cả đêm mấy hôm ở viện, sáng lại đi làm, đến mức ngủ gật ngã xe ở Cầu Giấy. Mà em còn không nhớ nổi do cái xe ô tô đâm mình hay mình đâm nó.
Nhưng cũng là động lực để cố ạ, vì thương vợ thương con.
Cũng chỉ biết động viên cụ cố gắng lạc quan và chúc các cháu mau khỏe.

Pink Pink

Xe hơi
Trẻ con hay hắt hơi sổ mũi rồi lớn sẽ đỡ. Nhà e thằng lớn 4 năm trc đêm hôm bế nhau đi viện liên tục, 2 vợ chồng stress k thiết tha gì. Thế mà nó lớn hơn rồi cũng đỡ. Cụ cố gắng qua giai đoạn này nhé.

thuysinh.tl

Xe container
Cụ vẫn có 2 lựa chọn mà. Nếu chấp nhận xếp hàng thì qua khám BH. Muốn nhanh thì mất tiền khám dịch vụ. Chả nhẽ cấm tất cả mọi người không được bỏ tiền chạy cao tốc?
Biết bao giờ xoá bỏ khám chữa bệnh dịch vụ, tất cả đều phải bắt buộc qua BHYT thì mới hết cảnh bán nhà, vay nợ...

bluemoon1974

Xe buýt
Hai siêu nhân nhà em cùng ngày, cùng giờ sinh là vì kê giấy than để có 2 liên gống nhau, lúc dưới 3 tuổi ko tháng nào là ko có mặt ở đây. Chán đến nỗi bsy khám 1 đứa rồi kê đơn thuốc nhân đôi. Mấy chú taxi quen đến mức nổ địa chỉ là biết đi Nhi trung ương. Sau 3 tuổi thì ổn.
Cố lên cụ chủ.

Duc Sang

Xe container
Cụ còn có hậu phương là vẫn có cơ hội. Không nên bi quan cụ ạ.
Sau cơn mưa trời lại sáng 🍻

Chembao

Xe container

“Trong lúc lửa tắt cơm sôi, lợn kêu con khóc chồng đòi tòm tem... bây giờ mọi việc đã xong bố cu có muốn tòm tem thì tòm “ :)) Fun tí. Cố gắng lên cụ mọi việc rồi sẽ ổn thôi.

DrH2012

Xe buýt
Những bệnh lý thông thường cccm có thể khám tại các cơ sở y tế nhỏ hơn hoặc các pk tư. Các bệnh lý đặc biệt hoặc chuyên khoa thì nên lên Nhi tw, như vậy vừa giảm tải cho tuyến trên để các bác sỹ tuyến tw tập trung dtri bnhan khó, vừa giảm bớt chi phí tránh lây chéo cho mình. Em là bsy mà con em cũng ốm suốt , được cái chuyên ngành của bố nên đỡ tiền khám giảm tiền thuốc. Lớn lên các bé sẽ đỡ thôi. Cố cày cuốc tiền để nhỡ con cái có ốm đau thì còn đỡ vất các cụ ạ :D

hoainguyenhn

Xe hơi
đọc mà nghe man mác buồn quá cụ ạ! cố lên cụ nhé, chúc e bé mau khỏi ốm cho bm đỡ vất vả nha

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Thời tiết giao mùa cũng phức tạp.
Trẻ viêm đường hô hấp là phổ biến.
Đêm ngủ các cụ đừng ủ ấm cho các cháu quá nhé, nó toát mồ hôi thì dễ cảm lạnh.

QMintech

Xe tăng
Những bệnh lý thông thường cccm có thể khám tại các cơ sở y tế nhỏ hơn hoặc các pk tư. Các bệnh lý đặc biệt hoặc chuyên khoa thì nên lên Nhi tw, như vậy vừa giảm tải cho tuyến trên để các bác sỹ tuyến tw tập trung dtri bnhan khó, vừa giảm bớt chi phí tránh lây chéo cho mình. Em là bsy mà con em cũng ốm suốt , được cái chuyên ngành của bố nên đỡ tiền khám giảm tiền thuốc. Lớn lên các bé sẽ đỡ thôi. Cố cày cuốc tiền để nhỡ con cái có ốm đau thì còn đỡ vất các cụ ạ :D
Thực sự tuyến dưới nó yếu quá mà thủ tục, trách nhiệm lại càng yếu. Thế nên người nhà em cứ có bệnh em khuyên ra thẳng HN cho được việc.

DrH2012

Xe buýt
Thực sự tuyến dưới nó yếu quá mà thủ tục, trách nhiệm lại càng yếu. Thế nên người nhà em cứ có bệnh em khuyên ra thẳng HN cho được việc.
Em hiểu mà cụ. Điểm yếu to nhất của Y tế VN hiện tại là sự phân hóa chuyên môn, phân hóa thu nhập giữa các bệnh viện khu vực. Còn nguyên nhân vì sao thì cccm cho ý kiến. Em làm bvien, gặp đầy bnhan, nguyên tiền đi lại đã hết tiền triệu, chưa tính xét nghiệm, thuốc men, đi từ sáng sớm đến tận chiều muôn mới xong. Nhìn tội tội.

motthoidongbim

Xe điện
Điều nhất thiết vs gia đình có trẻ nhỏ là trong phòng nên có đo nhiệt độ và độ ẩm phòng. Để biết và điều chỉnh nhiệt độ phòng cho các con. Nhà em dưới 20 độ, trên 28 độ phòng là phải mở điều hoà. Mùa này con cứ phải ngủ sau 30p em mới đi tất, buộc khăn cổ. Vì trước ngủ con nóng or không chịu đi tất + khăn cổ. Mệt vãi ra nhưng để con ốm thì mình còn mệt hơn. Nhưng không quản được là khi các con đi học, học bán trú, trưa ngủ các cô không lưu ý là con dễ ốm. F1 nhà em học lớp 1 vừa rồi bj ho, trưa không cho chăn, f1 qên không lấy áo ra -> không được lấy áo ra đắp -> chiều bị ho luôn. Chẳng trách được vì cô cũng không quản hết được.
Hạn chế tối đa cho con đi khám và uống thuốc. Khi bị ho, sốt thì chườm hạ sốt, bôi dầu tràm vào bàn chân + đi tất, xoa dầu vào lưng, bôi cổ, mang tai. Ăn đồ ăn loãng + uống nhiều các loại nước như sữa, c sủi, oresol, nước cam.... Quá 24h or chườm nhưng không hạ sốt dưới 38 độ thì dùng hạ sốt + long đờm. Quá 48h vẫn tiếp thì đi khám. Nhưng trộm vía thì chỉ sau 48h các con đã hết sốt. Nhà em ngay gần 1 pk ông bsy khá nổi - mọi người bế con đến khám đông lắm, 300k/ lần thì phải, nhà em qua 1 lần được giảm giá lấy 200k.
Em chém zó tý vậy. Hy vọng các con của cccm không phải đi khám, không phải vào viện. Còn thi thoảng ốm sốt ở nhà tý cũng phải chấp nhận để "hãy để con được ốm".